ผู้เขียน หัวข้อ: // รายละเอียด All NEW Toyota Corolla CROSS ก่อนเปิดตัว 9 กรกฎาคม นี้ ในไทย //  (อ่าน 39086 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
รายละเอียด All NEW Toyota Corolla CROSS (TNGA) ก่อนเปิดตัวในไทย
9 กรกฎาคม นี้ 4 รุ่นย่อย เบนซิน 1.8 / 1.8 Hybrid หลังคา Sunroof, ฝาท้ายไฟฟ้า,
กล้องรอบคัน, ระบบ Safety SENSE ช่วงล่างด้านหลัง แบบ Torsion Beam
เริ่มต้น 9 แสนกว่าบาท !

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/special-data-toyota-corolla-cross-9july-thailand-premiere/

ออฟไลน์ AkE

Option รุ่นtop น่าจะดีนะครับ คนรอเยอะ วันพฤหัสนี้กระแสน่าจะไม่เบา Mazda ทำช่วงล่างแบบนี้ให้ขับดี

ได้ มาดูกันว่า Tnga จะทำได้ดีขนาดไหน ผมว่าน่าจะโอเคนะ แต่ไม่ค่อยชอบด้านหน้าเลยครับ ถ้าดูแบบนี้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ดีงาม ได้ช่วงล่างหลังคานบิด ระยะยาว น่าใช้กว่าปีกนกครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
คันใหญ่ แถมล้อ 18 ด้วย อัตราเร่งจะเป็นไงเนี่ย ช่วงล่างคานแข็ง
สงสัยจะทำพื้นที่ข้างหลังให้ได้เยอะๆ ไม่งั้นไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Magl

จัดเต็ม จัดช่องว่างของ chr ที่ไม่มีมาครบ นี่มันรถครอบครัวชัดๆ อัสติสจะขายได้เหรอ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ล้อใหญ่ คานแข็ง รอรุ่นช่วงล่างว่าจะเช็ทมาได้แบบไหน

แต่หน้าตาดูแล้วน่าจะขายดี

ออฟไลน์ tnp_super

อยากดูอ๊อพชั่น ระบบความปลอดภัยตัวเริ่มต้นจะดีกว่า CH-R ไหม

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
เรื่องที่ขัดใจจริงๆที่มี ก็มีแค่เครื่องยนต์อย่างเดียวจริงๆเลย
ดูสเกตช์แล้วน่าจะสวย

ออฟไลน์ Kendow

ทรงนี้ ขายดีแน่นอนครับ เห็น HRV ออกโปรประกันคุณภาพ ซ่อมบำรุง 5 ปี ดอก 0% 4 ปี และผมได้ยินแว่วๆ มาว่าจะมีดอก 0% 5 ปีมาด้วย

นี่ผมรอดราม่าเรื่องช่วงล่างเลยครับ คงมีคนบอกว่า

CX30 ช่วงล่างคานบิด = เทคโนโลยีไปไกลแล้ว คานบิดก็ดีเท่าอิสระสี่ล้อได้ น้ำหนักเบาด้วย

Corolla coss ช่วงล่างคานบิด = กาก ย้วย ร่อน ลดต้นทุน
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ใช้ Platform TNGA-C แต่เป็นคานบิด??

ผมไม่ติดอะไรนะที่ใช้คานบิด ไม่หวังให้ขับดีเท่า C-HR แถมหวัง Legroom เพิ่มจาก Altis ด้วยซ้ำ

แต่ใช้ Platform TNGA-C แล้วเปลี่ยนไปใช้คานบิด แล้วส่วนไหนมันจะยังเรียกว่าใช้ TNGA-C ได้อ่ะครับ McPherson Strut ด้านหน้าหรอ งง?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าล้อแบบในรูปโครงสร้าง ถือว่าล้อสวยเลยนะครับ

ใช้ Platform TNGA-C แต่เป็นคานบิด??

ผมไม่ติดอะไรนะที่ใช้คานบิด ไม่หวังให้ขับดีเท่า C-HR แถมหวัง Legroom เพิ่มจาก Altis ด้วยซ้ำ

แต่ใช้ Platform TNGA-C แล้วเปลี่ยนไปใช้คานบิด แล้วส่วนไหนมันจะยังเรียกว่าใช้ TNGA-C ได้อ่ะครับ McPherson Strut ด้านหน้าหรอ งง?

TNGA คือสถาปัตยกรรมโครงสร้างยานยนต์ใหม่ ที่เป็นโครงสร้างสำเร็จรูปที่ประกอบไปด้วย พื้นตัวถังส่วนห้องเครื่องยนต์ พื้นตัวถังห้องโดยสาร พื้นตัวถังห้องสัมภาระ ชุดระบบส่งกำลัง และระบบไฟฟ้าที่สามารถใช้งานร่วมกันได้ ผลที่ได้คือ เราจะได้ใช้รถยนต์ที่มีโครงสร้างแพลตฟอร์มที่มีน้ำหนักเบา แต่แข็งแรง มีความปลอดภัยสูง และใช้เป็นโครงสร้างมาตรฐานสากลที่เหมือนกันทั่วทั้งโลก
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ supercat

นิยามรถญี่ปุ่น c segment ในปัจจุบัน  สำหรับผม ( ซึ่งได้นั่งเบาะหลังเป็นส่วนใหญ่ )
คือ ช่วงล่างหลังต้องเป็นแบบอิสระ ไม่ใข่คานบิด

เพราะฉะนั้น เจ้า corolla crossover คงเป็นคุ่แข่งกับ HRV
ไม่ข้ามไปฟัดกับ CRV ครับ น่าเสียดาย   :'( :'( :'(

ปล1 ถ้าจะบอกว่าคานบิดเซ็ทมาดี ถ้างั้นทำไม CHR ไม่ใส่คานบิดมาล่ะครับ    :-* :-* :-*
ปล2 ขออินนิดนึง เพราะเล็ง crossover ค่ายพี่โตมานานแสนนาน  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

TNGA คือสถาปัตยกรรมโครงสร้างยานยนต์ใหม่ ที่เป็นโครงสร้างสำเร็จรูปที่ประกอบไปด้วย พื้นตัวถังส่วนห้องเครื่องยนต์ พื้นตัวถังห้องโดยสาร พื้นตัวถังห้องสัมภาระ ชุดระบบส่งกำลัง และระบบไฟฟ้าที่สามารถใช้งานร่วมกันได้ ผลที่ได้คือ เราจะได้ใช้รถยนต์ที่มีโครงสร้างแพลตฟอร์มที่มีน้ำหนักเบา แต่แข็งแรง มีความปลอดภัยสูง และใช้เป็นโครงสร้างมาตรฐานสากลที่เหมือนกันทั่วทั้งโลก

ขอบคุณ​ครับ​สำหรับ​ข้อมูล
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Arnan_td

คานแข็ง สงสัยกลับไปสู่ยูคเดิมไหมครับ เน้นใช้งาน TNGA เอามาแล้วคนไม่อิน กลับไปยุค ใช้งานจริง ช่วงล่างพอขับ 120 อย่าเกิน

คานแข็ง สงสัยกลับไปสู่ยูคเดิมไหมครับ เน้นใช้งาน TNGA เอามาแล้วคนไม่อิน กลับไปยุค ใช้งานจริง ช่วงล่างพอขับ 120 อย่าเกิน

ผมเข้าใจว่า คานบิดเอามาเพื่อลดน้ำหนัก แล้วเพิ่มพื้นที่ในห้องโดยสารครับ เพราะ Altis กับ CHR ใช้ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อแล้วโดนด่าเช็ดเรื่องพื้นที่ในห้องโดยสารทั้งคู่เลย

คานบิดสามารถเซ็ตให้หนึบเท่าอิสระ 4 ล้อได้ แต่การให้ตัวในพื้นที่ระนาบซ้ายขวาสูงต่ำไม่เท่ากันจะสู้อิสระ 4 ล้อไม่ได้ครับ

แต่ผมเชื่อว่า Corolla cross ช่วงล่างไม่น่าโดนด่าเท่า HRV และสู้กับ CX30 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Arnan_td

ผมเข้าใจว่า คานบิดเอามาเพื่อลดน้ำหนัก แล้วเพิ่มพื้นที่ในห้องโดยสารครับ เพราะ Altis กับ CHR ใช้ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อแล้วโดนด่าเช็ดเรื่องพื้นที่ในห้องโดยสารทั้งคู่เลย

คานบิดสามารถเซ็ตให้หนึบเท่าอิสระ 4 ล้อได้ แต่การให้ตัวในพื้นที่ระนาบซ้ายขวาสูงต่ำไม่เท่ากันจะสู้อิสระ 4 ล้อไม่ได้ครับ

แต่ผมเชื่อว่า Corolla cross ช่วงล่างไม่น่าโดนด่าเท่า HRV และสู้กับ CX30 ได้เลยครับ

รอดูตัวจริงครับ ลึกๆก็หวังว่าจะดีครับ อยากให้รถที่คนไทยใช้มันดีๆเต็มที่สักที CHR มาช่วงล่างแบบนี้ผมมีความหวังกับโตโยต้าเลยนะ แต่พอเห้นสเปค coss  แล้ว เป็นความรู้สึกเฉยๆครับ ลองไปขับน่าจะมีอะไรให้ตัดสินได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ siwakorn

ผมว่า 1.8 sport ได้ล้อ 17 ไฟหน้า halogen

ปล.รถนั่ง toyota ตอนนี้ส่วนตัวว่าไม่มีอะไรน่าซื้อเลยจริงๆนอกจาก camry จัดชุด option มาได้ไม่ลงตัวเท่าไรดันไปตัวสูงๆอย่างเดียว

ออฟไลน์ randolph

• Newbie
  • *
อย่าหวังกับช่วงล่างกันมากนักครับ รถมาในแนว comfort ครับ เน้นขับสบาย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Safety Sense อยู่ในตัว Top Hybrid ตามเดิม ไม่น่าพลิกโผ
แต่ก็ถือว่าได้ของที่จำเป็นและควรมี อยากได้ Safety ล้นๆ คงต้องไป CX-30 หรือ XC-40 (คู่นี้สลับตัวอักษรกันซะงั้น)

น่าจะเป็น 5 ที่่นั่งหรือ 5+2 ครับนี่ เหมือนจะได้ยินในช่วงแรกว่าเป็น 7 ที่นั่ง หลังจากนั้นก็ไม่ได้พูดถึงจำนวนที่นั่งอีกเลย เน้นแต่คำว่า SUV

ปล. อยากรู้จังว่าจะมีสีอะไรบ้างนอกจาก Grayscale แดง เหลือง ส้ม เขียว ฟ้า หรืออื่นๆ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CHANOM

กุญแจ HR-V ในมือจะสั่นอีกรอบไหมน้าา อิอิ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ โบตั๋น

มิติใหญ่กว่า chr ทุกด้าน ยาง18นิ้วหน้า 225 เครื่องเดิม อัตราเร่งจะจูนให้ได้ดีกว่า chr ไหมครับเนี่ย :'(
ดูจากหลายๆอย่างดีไซน์น่าจะสวยอยู่พอตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2020, 00:58:12 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ deertesla

หน้าปลาดุกชนเขื่อนอีกแล้ว   

ออฟไลน์ Klaytuk

• Newbie
  • *
ขาดแค่ตัวนี้ตัวเดียว 2.0 dynamic force

ออฟไลน์ GOBBS

ไม่ติดเรื่องช่วงล่างคานบิดนะ ควรจะเป็นด้วยซ้ำ
ไม่งั้นทับไลน์กับ CHR แน่ๆ แยกไปเลยดีกว่า จะเอารถดูครอบครัว หรือรถดูซิ่ง แยกตำแหน่งการตลาดแบบนี้ดีแล้ว
ได้ พท.ห้องโดยสาร ความทนทาน และเสียงเงียบลง(มาสด้า 3 cx30 มาใช้คานบิดเงียบลงชัดเจน แต่ altis chr กลับสวนทางกัน)...เหมาะกับรถที่ดูครอบครัวดี
....
สิ่งที่ไม่ ok. คือราคาเปิดสูงไปนิด ไม่ทำรุ่นล่างอีกแล้ว อยากได้ล้อ 16 เบาะผ้า 8.9แสน จะทำได้ไหมเนี่ย
....
สิ่งที่รอลุ้น ถ้าภายใน corolla ก็เซ็งไป แต่ถ้าภายใน CHR ก็ชอบนะ...(ไอ้จอ ipad สี่เหลี่ยมทื่อๆหนะ ใครคิดเนี่ย ถ้าจะทื่อแบบนั้น ฝังในคอนโซลแบบรุ่นเก่าซะยังดีกว่า)
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Sakutaro

:) เรื่องช่วงล่าง บิดไม่บิด ไม่สำคัญสำหรับใช้งานบ้านๆ
สำคัญที่ว่าเซทมันอย่างไร ในอดีตก่อนมาสด้า3 จะมา
รถช่วงล่างคานบิดที่มีช่วงล่างดีกว่า ช่วงล่างอิสระที่เซทมาหน่อมแน้มก็มีให้เห็นหลายรุ่น
และที่สำคัญการบำรุงรักษาในระยะยาวประหยัดกว่าอิสระแน่ๆ อาจตอบโจทย์พี่โตที่เน้นเรื่องนี้ด้วย
รอดูของจริงดีกว่าครับ.. 8)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

รอชมราคากับความงามภายนอก+ภายใน
 ดูแล้วออปชั่นคงไม่ขี้เหล่ ถ้าโดนก็คงจัดไปหนึ่งคัน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ขอให้ 1.8 เบนซิน ไม่กั๊กด้วยเถ๊อะะะ

ออฟไลน์ porasit33

พาโนารมิกกลาสรูฟจะมาด้วยมั้ยอ่ะครับ เด็กๆชอบ 55

ออฟไลน์ rtong

TNGA = SKYACTIVE  ใช่หรือไม่