ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับยาง cayman 718 ครับ กำลังจะเปลี่ยน  (อ่าน 12464 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mthin

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ พอดีถึงรอบเปลี่ยนยาง ยางเดิมมากับรถใช้ pirelli p zero อยู่ รู้สึกว่าเสียงมันค่อนข้างดังพอสมควร เลยลองถามๆหาร้านในเฟสบุ๊ค ร้านแนะนำมาเป็น michelin pilot sport 4s
แต่ว่าลองเสิชดู เหมือนว่าเสิชในเว็ปมิชลินเหมือนจะไม่มีทำมาสำหรับ cayman 718 เพราะว่าน่าจะไม่มี spec95Y และ 88Y

เลยอยากถามเพื่อนๆว่ามีแนะนำมั้ยครับว่าเปลี่ยนใช้ มิชลินได้มั้ย แล้วมีข้อแนะนำอะไรมั้ยครับ
หรือใครมีร้านยางแนะนำก็แนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2020, 01:36:06 โดย Mthin »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับยาง cayman 718 ครับ กำลังจะเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 05:44:31 »
เดาเอานะครับ ส่วนตัวคิดว่า ถ้ายางเกรดระดับ PS 4 S ถ้าเบอร์ตรงกับของเดิม แล้วติดเรื่องสเป็ค น้ำหนัก ที่ยางรับได้ แต่เรทความเร็วเท่ากัน คิดว่าคงไม่น่าจะมีปัญหาละครับ

แต่อย่างไรก็ดีลองดูความเห็นท่านอื่นๆดูอีกทีนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ morris

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับยาง cayman 718 ครับ กำลังจะเปลี่ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 09:39:22 »
วิ่งมากี่โลแล้วครับ อยากทราบ. ผมวิ่งเกือบห้าหมื่นแล้วดอกยังดีอยู่เลย ยางติดรถ คิดว่าจะรอดอกเหลือน้อยหรือเริ่มเบรคมีเสียงค่อยเปลี่ยน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 09:59:51 »
วิ่งมากี่โลแล้วครับ อยากทราบ. ผมวิ่งเกือบห้าหมื่นแล้วดอกยังดีอยู่เลย ยางติดรถ คิดว่าจะรอดอกเหลือน้อยหรือเริ่มเบรคมีเสียงค่อยเปลี่ยน

ยางปี16 อะครับ วิ่ง2หมื่นกว่า แต่รอยแตกเยอะครับ เลยคิดว่าน่าจะต้องเปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 13:06:47 »
spec95Y และ 88Y มันเป็น SPEC การรับน้ำหนัก (ตัวเลข)และก็ความเร็วสูงสุด(ตัวอักษร)ที่ยางนั้นๆวิ่งได้ครับ.

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 14:32:06 »
ps4s เสียงดังกว่า p zero นะครับ เพื่อนใช้อยู่กับ 911 บ่นอุบเลยรบกวนเสียงใสๆของ Burmester มากๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:14:51 »
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:18:32 »
เปลี่ยน Michelin ได้ครับแต่ยางของ Porsche ที่เป็น N-spec รู้สึกว่าไม่ต้องเติมลมเยอะเท่ายางแก้มเตี้ยทั่วไป ถ้าเปลี่ยนเป็นยางรุ่นอื่นอาจจะต้องเพิ่มลมยางนิดหน่อย ส่วน Michelin PS4S เสียงดังพอสมควรครับ P Zero น่าจะเงียบกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 07:39:31 »
ขออนุญาต ขอความรู้ด้วยคนนะครับ

เห็นมีบอกกันว่า p zero เสียงเงียบ ผมเองก็เคยใช้ p zero มาเหมือนกัน แต่ของผมเป็นขอบ 18 เป็นยางใหม่หมด 4 ล้อเหมือนกัน แต่ของผมกลับเงียบได้แค่ตอนลงพื้นใหม่ๆแค่นั้นเองครับ

หรือจะเกี่ยวกับพอยิ่งขอบใหญ่ดอกจะยิ่งละเอียดขึ้นหรือเปล่าครับ อันนี้ผมก็สงสัยมาตั้งแต่ตอนผมใช้แล้วเหมือนกันครับ พอดีตอนนั้นไปถามคนที่เขาใช้ pzero ขอบ 19 20 เขาก็ว่าเงียบกัน
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 10:06:01 »
ขออนุญาต ขอความรู้ด้วยคนนะครับ

เห็นมีบอกกันว่า p zero เสียงเงียบ ผมเองก็เคยใช้ p zero มาเหมือนกัน แต่ของผมเป็นขอบ 18 เป็นยางใหม่หมด 4 ล้อเหมือนกัน แต่ของผมกลับเงียบได้แค่ตอนลงพื้นใหม่ๆแค่นั้นเองครับ

หรือจะเกี่ยวกับพอยิ่งขอบใหญ่ดอกจะยิ่งละเอียดขึ้นหรือเปล่าครับ อันนี้ผมก็สงสัยมาตั้งแต่ตอนผมใช้แล้วเหมือนกันครับ พอดีตอนนั้นไปถามคนที่เขาใช้ pzero ขอบ 19 20 เขาก็ว่าเงียบกัน

ปกติดอกยางยิ่งละเอียดเท่าไร = ยิ่งเงียบเท่านั้นไม่ใช่ไหรือครับ ??

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 13:50:41 »

ปกติดอกยางยิ่งละเอียดเท่าไร = ยิ่งเงียบเท่านั้นไม่ใช่ไหรือครับ ??

อันนี้ที่ผมดูจากของที่เขาใช้กันอยู่ แต่ก็แค่เผินๆนะครับ  แลดูพอขอบใหญ่ๆ ดอกเขาจะดูเล็กถี่กว่าของขอบ 18 ทั้งๆที่เป็นรุ่นเดียวกันละครับ ถึงได้ยังสงสัยอยู่ถึงทุกวันนี้ละครับ

ไม่รู้ว่าแบบเขาจริงๆออกแบบมา สเกลของดอกยาง เขาจริงๆตอนแรกออกแบบมาใช้สำหรับขอบที่ใหญ่อย่าง 19 20 หรือเปล่า พอมาเป็นขอบเล็ก สเกลของดอกยางมันเลยกลับกลายเป็นใหญ่ขึ้นมาแทน

และจากที่ถามๆมา และในกระทู้นี้ที่หลายท่านบอกว่าเขาเงียบอยู่ ก็น่าคิดอยู่เหมือนกันละครับ