ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจี๊ดๆ ตอนเครื่องร้อน  (อ่าน 3466 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
เสียงจี๊ดๆ ตอนเครื่องร้อน
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 08:58:03 »
สอบถามครับ Mazda 3 2014 ใช้มา 60000 โล
ตอนสตาทเครื่องเครื่องยังเสียงปกติครับ แต่พอขับไปซักพักเครื่องร้อนเริ่มมีเสียงดังจี๊ดๆ พอเร่งเครื่องให้รอบสูงเสียงหายแล้วสักแป้ปก็กลับมา ตอนแรกเดาว่าเป็นสายพาน แต่พอขับไปศูนย์ ที่ศูนย์บอกจะเช็คสายพานให้ แต่ช่างไม่เจอเสียงเลยไม่ได้แก้ไขอะไร ผมเดาว่าเพราะศุนย์ไม่ได้อยู่ไกลและกว่าช่างจะทำรถเครื่องก็น่าจะเย็นแล้ว

พอมีคำแนะนำมั้ยครับ ปกติจะเคยเจอแต่เสียงจี๊ดๆ ตอนเพิ่งสตาทหรือเครื่องเย็น

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: เสียงจี๊ดๆ ตอนเครื่องร้อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 09:00:39 »
จริงๆ ตอนมันดัง คุณเปิดฝากระโปรงฟัง ก็น่าจะรู้ ว่ามาจากตำแหน่ง

เดาว่า สายพานเหมือนกัน มันร้อนแล้วสลิปหรือป่าว ใช้งานมากี่กม.แล้ว พลิกดูด้านหลังแตกลายงาไหม

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 09:20:40 »
สายพานแน่นอนครับ
คันของผม วิเคราะห์ง่ายหน่อย เพราะดังตอนเปิดแอร์ จี๊ดซะลั่นถนน มอไซค์ยังสะดุ้งโหยง ถอดสายพานมาดูก็เห็นมันยังปกติดีนะ แต่ก็เปลี่ยนใหม่ เสียงหายเป็นปลิดทิ้ง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 10:26:37 »
เอาน้ำยาฉีดสายพานติดรถไว้ครับ 

พอดังก็หาที่จอดดีๆ แล้วฉีดดู 

ถ้าเงียบก็สายพานนั่นแหละครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:17:47 »
ดังแบบจิ้งหลีดส่วนใหญ่สายพานหน้าเครื่อง ดูจากอายุรถก็เปลี่ยนได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 13:20:09 »
ถ้าใช่ สายพาน หาเปลี่ยนไปเถอะครับ ราคาไม่แพงด้วย