โพลล์

ประชากร Hybrid เพิ่มมากขึ้น คนนิยมมากขึ้น
35 (66%)
หนีไปหาคู่เเข่ง
10 (18.9%)
อี่นๆ
8 (15.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 51

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า corolla cross จะเพิ่มประชากร Hybrid ได้ขนาดไหนครับ  (อ่าน 13871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
โตโยต้าพยายามผลักดันให้คนใช้มากขึ้น ทั้ง Altis เเละ CHR เเต่รู้สึกว่ายังไม่เเมสเท่าที่ควร (อาจเป็นเพราะระดับราคา) คิดว่าตัวนี้จะช่วยได้มากเเค่ไหนครับ?

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: คิดว่า corolla cross จะเพิ่มประชากร Hybrid ได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:26:15 »
ใจจริงผมก็อยากให้เขาเอา ยาริสมาทำไฮบริดบ้างคงประหยัดดี

ออฟไลน์ supercat

Re: คิดว่า corolla cross จะเพิ่มประชากร Hybrid ได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:31:07 »
คิดว่าราคาไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ
altis / chr / corolla cross  1.8 เบนซิน เพิ่มเงินนิดเดียวเท่านั้น ก็ได้ hybrid อันสุดแสนจะไฮเทคได้แล้ว
ยังไม่นับเซลล์ในโชว์รูมที่จะยกข้อดีอันประเสริฐของ hybrid กรอกหูไม่เลิก  ( แต่คนก็ยังไม่มั่นใจอยู่ดี )  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:35:59 »
จริงๆถ้าอยากให้คนนิยม ควรใส่มาใน Eco Car หรือ B Segment นะ
ทำมาเป็นสิบปีตั้งแต่ Prius ยังคุมต้นทุนไม่ได้อีกหรอ?

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:36:10 »
รอให้เค้าบังคับขายในกระบะดู ถึงจะตอบได้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:56:56 »
อย่างรุ่น c-hr มีคนใช้ไฮบริดเยอะนะผมว่า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 17:02:40 »
จริงผมก็ Ok นะ เครื่อง Hybrid แต่ทำให้มันแรงกว่านี้หน่อยได้ไหม
ยิ่งถนน ตจว 2 เลน สวนกันจะเร่งแซงที ไม่อยากลุ้นให้เหนื่อยนัก
หรือใจคอจะขายแต่สำหรับคนเมือง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 17:13:43 »
ต้องดูไม้แขวนด้วยครับ

CH-R กับ Altis ยอดขายใช่ว่าจะดี

ผมว่า ดันบอกขายก่อนดีกว่า ปล่อยแบบนี้ ผมว่าตอนนี้มีแค่ Yaris กับ Fortuner รึป่าวที่เป็นที่ 1 ยอดขาย นอกนั้นเหมือนจะไม่ได้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 17:31:55 »
จริงผมก็ Ok นะ เครื่อง Hybrid แต่ทำให้มันแรงกว่านี้หน่อยได้ไหม
ยิ่งถนน ตจว 2 เลน สวนกันจะเร่งแซงที ไม่อยากลุ้นให้เหนื่อยนัก

เห็นด้วยครับ ไม่ได้แย่กับ hybrid​ แต่แย่กับ 1.8​hybrid​ เท่านั้นเอง

อีกนานแค่ไหน toyota ไทยถึงได้ใช้ 2.0 hybrid​

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 17:43:34 »
CHR ถ้าได้ 2.0 hybrid  นี่ผมว่าขับสนุกเข้ากับหน้าตารถเลยนะ   กดเป็นพุ่งๆ   

พอเอา 1.8 มาคนเลยติดภาพว่าไฮบริด/รถรักษ์โลก อืดๆ เนิบๆ ไปเลย

ทั้งที่ camry hybrid 2.5 นี่แรงติดเท้าสะใจอยู่

Hybrid ไม่ได้อืด   แค่ 1.8 hybrid ที่ทำให้มันอืด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 18:46:22 »

เห็นด้วยครับ ไม่ได้แย่กับ hybrid แต่แย่กับ 1.8hybrid เท่านั้นเอง

อีกนานแค่ไหน toyota ไทยถึงได้ใช้ 2.0 hybrid
รู้สึกแบบนั้นเช่นกันครับ

1.8 เป็น hybrid ที่ไม่ได้ประสิทธิภาพทั้งอัตราเร่ง และงั้นๆในความประหยัด

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 19:46:36 »
ผมเป็นคนที่ติดใจความประหยัด และความสุขใจที่รถเราปล่อยมลภาวะน้อยจากรถ Hybrid ครับ
ที่บ้านเป็นบ้านแรกๆที่ขึ้น Showroom ของ SEC แล้วจิ้ม Alphard Hybrid Gen 1
ตอนหลังก็มาออก Prius Hybrid ที่มีประสบการณ์ที่ดีกับมัน คือประหยัด ทน
จนตอนนี้กล้ามาออก G30 530e หลังจากสิงในคลับมาพักนึงว่ารถถ่าน BMW ทนทานดี
แต่พอมองกลับไป Toyota Corolla Cross Hybrid ตัวนี้ พบว่าเกือบ 20 ปีผ่านไปจากรถ Hybrid คันแรก เฮ้ย นี่มันพัฒนาไปน้อยจังเลย 55555
แบตเป็นแบบเดิม เครื่องคล้ายๆเดิม (ยุคนั้นเป็น VVT-I) กำลังเครื่องก็ยังไม่ฉูดฉาดเหมือนเดิม
ถ้าซื้อมาใช้เอาประหยัด มลภาวะน้อย ทนทาน ผมว่าก็ตอบโจทย์นะ
แต่ 20 ปีผ่านไป ก็อยากให้มีอะไรฉูดฉาดขึ้นหน่อยนะครับ 55555

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 20:13:54 »
เปิดตัวมาแบบนี้ ถ้าให้เลือก ผมก็ยังกลับไปเลือก CHR อยู่ดีเลยครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 21:25:17 »

ผมว่า CHR HV ที่ผมใช้อยู่ มันก็พอแบบเหลือๆเลยนะครับ ไม่ได้เร็ว แต่ก็ไม่ได้ช้านะ มันก็จะประมาณรถ B-seg เครื่อง 1.5 สมัยก่อนนั่นแหละ (พวกวีออส) แต่ถ้าขับแข่ง โอเคแบบนี้ไม่ทันใจ สู้ใครยากครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 04:24:10 »
ความดันทุรังสูงที่เอาของเก่ามาขาย.  สเปคเต่าแต่ขายแพง ถ้าขายได้ไม่ดีก็สมควรสมน้ำหน้าโต้โยต้าแล้วครับ เอาเครื่องไฮบริดแรงม้าต่ำจะประหยัดก็ไม่เท่าไหร่เมื่อเทียบกับความแรงมาขายแถมราคาอะไหล่ไม่ได้ถูก.  ไม่แปลกหรอกที่โคโรล่า อัลติสยอดขายแพ้ซีวิคเทอร์โบ. และอาจจะได้เห็นในโคโรลล่า ครอส. ที่ขายไม่ตรงเป้า

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 07:50:41 »
คงเพิ่มได้อีกหน่อย ทีมการวิจัยพี่โตก็แกร่งนะ งานนี้เหมือนทั้งดัน+++กดดันผู้ซื้อสุดลิ่มให้คนต้องซื้อ hybrid เท่านั้น ทำไม??
.
CHR Hybrid ขายดีกว่าเพราะเป้าหมายคนซื้ออายุไม่มาก รับอะไรใหม่ได้ดีกว่า และพร้อมเปลี่ยนรถตามหน้าที่การงาน แต่...Cross เป้าหมายแก่กว่า !!!!
.
รอปีหน้า 21-22 HRV model change จะแทงตรงไหน แถมต้องระวังตัวสวน CX30ที่คนขับกลุ่มเดียวกันด้วยอีก

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 09:26:08 »
ถ้าผมจะเลือกซื้อผมจะไม่ซื้อเพราะ hybrid มันไม่แรงนี่แหละ ไม่ได้กลัวอย่างอื่นหรอก แต่เคยลองขับ chr hv อยู่อาทิตย์นึง เรี่ยวแรงมันเป็นแบบมาน้อยแต่มาแน่ๆ ก็ต้องค่อยๆแซงไป เดี๋ยวนี้รถแรงๆทั้งนั้น กระบะแรงๆเต็มถนน ecocar และ b-seg มี turbo ผมเลยคิดว่า C-seg 1.8 1.8hybrid รวมถึง d-seg 2.0 มันไม่พอใช้แล้ว คือตัวเลขไม่แย่แต่เวลาใช้จริงมันหนีใครยาก ตามใครเขาไม่ค่อยทัน

อาจจะนอกเรื่องเยอะแต่จริงๆก็คงเพิ่มคนใช้ได้อีกพอสมควรครับ ดันขนาดนี้แล้ว คนที่ไม่สนใจความแรงก็มีเยอะอยู่

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 09:40:01 »

เห็นด้วยครับ ไม่ได้แย่กับ hybrid แต่แย่กับ 1.8hybrid เท่านั้นเอง

อีกนานแค่ไหน toyota ไทยถึงได้ใช้ 2.0 hybrid

1.8 เป็น hybrid ที่ไม่ได้ประสิทธิภาพทั้งอัตราเร่ง และงั้นๆในความประหยัด

ผมอยู่ ตจว ถนนเลนสวนเยอะแถมแคบและเป็นทางประจำของรถบรรทุกพ่วงสำหรับเลี่ยงด่านน้ำหนัก

ปกติผมไม่ใช้โหมดอีโค ใช้โหมด Normall ก็เร่งแซงได้ดีนะ รถปี 2011

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 09:54:08 »
น่าจะเพิ่มประชากรไฮบริดได้ส่วนนึง เเต่จะลดประชากรยอดขายไปอีกส่วน

เพราะการจัดรุ่นเเบบไม่มีรุ่นเริ่มต้น-กลางที่น่าซื้อเท่าไหร่   ตั้งใจจะดันไฮบริด1.8 เกินไป

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 10:01:43 »
ไฮบริดตัวนี้ขับแล้วอืด กดคันเร่งเร็วได้แค่ 0-60 ไกลกว่านั้น รถดังอื้อๆ แต่ไม่วิ่ง ยิ่งกดหนัก มีแต่เสียงครวญคราง ฮือออๆ ทั้งคัน
ความประหยัด เทียบกับอีโคคา คันละ 5 แสน พอๆกัน 20โลลิตร แล้วทำไมต้องจ่ายราคา 1ล้านให้ได้ความประหยัดเท่าอีโคคา

อีโคคาเทอโบ สมัยนี้ก็แรงใช้ได้ แรงพอๆกับไฮบริดตัวนี้แหละ
ห้องโดยสารอัลติสก็แคบลง ห้องโดยสารอีโคคาใหญ่ขึ้นมาไล่ๆกัน
สรุปตอนนี้คนหนีไป 1.0เทอร์โบ คุ้มค่าสมเหตุผลกว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 10:26:18 »

ผมอยู่ ตจว ถนนเลนสวนเยอะแถมแคบและเป็นทางประจำของรถบรรทุกพ่วงสำหรับเลี่ยงด่านน้ำหนัก

ปกติผมไม่ใช้โหมดอีโค ใช้โหมด Normall ก็เร่งแซงได้ดีนะ รถปี 2011
พูดถึงรุ่นไหนปี 2011 ครับ

ถ้า prius อัตราเร่งดีกว่า chr มากนะครับ เร่งแซงดีกว่ามากๆเลย
มันเทียบกันไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 08:45:38 »
Prius ที่ออกมาเกือบ 10 ปี ยังมีพละกำลังรวมถึง 136 แรงม้า แต่ทำไม Gen ใหม่ถึงทำได้แค่ 122 แรงม้า ก็เข้าใจนะ ว่าต้องกด CO2 ให้ต่ำกว่า 100 ให้ได้ แต่ทำไมไม่คิดวิธีอื่นที่มันดีกว่านี้ นอกเหนือจากการตอนแรงม้าลง จนวิ่งแทบไม่ออก แถมขายก็ไม่ใช่ถูกๆ ส่วนใหญ่ก็แตะ 7 หลักทั้งนั้น