ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan X-Trail 2021อาจจะไม่มาไทย?  (อ่าน 35532 ครั้ง)

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
Nissan X-Trail 2021อาจจะไม่มาไทย?
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 14:52:16 »
ได้ยินข่าวว่าX-trailตัวใหม่อาจไม่ได้ผลิตและขายในไทยเพราะอาจไปทับซ้อนไลน์SUVร่วมค่ายกับTerraตัวminorchangeที่จะออกมา

ไม่ทราบว่าข่าวคราวตรงนี้มีมูลออกมามากน้อยเพียงใดครับ   :o

ปล.เสียดายตัวใหม่มากเพราะคอนโซลข้างในดูพรีเมี่ยมและไม่วุ่นวายจนคล้ายฝั่งbmw audi hyundai ยุคนี้ครับ  :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2020, 15:10:42 โดย AlrazesPatrik1994 »

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
Re: Nissan X-Trail 2021อาจจะไม่มาไทย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 14:55:13 »
ตอนนี้ ลุ้นแค่ คิก ในโชว์รูมก่อน 555555

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
Re: Nissan X-Trail 2021อาจจะไม่มาไทย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 15:22:05 »
คุณ Jimmy ยืนยันในรายการแล้วว่าไม่มี X-Trail ใหม่แล้วครับในตลาดไทย เพราะยอดขายที่ผ่านมาของรุ่นนี้ ขายได้ค่อนข้างน้อย รวมถึงปัญหาเกียร์ CVT, การตัดรุ่น 2.0 ออกจากตลาด และปัญหาของ Nissan เองนั่นหละครับ

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 15:47:50 »
อย่าเพิ่งมองไปไกลเลยครับ เอา kick มาขายให้ได้ก่อน

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 16:03:13 »
ไม่มาก็มีตัวเลือกแล้วครับ คือฟอร์ด บลองโค  ตอนแรกก็ว่าไม่มีรถโดนใจแล้ว นอกจากเอ็กเทรลใหม่ ตอนนี้ก็นับวันรอฟอร์ดได้เลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 16:23:52 »
ขายไม่ได้ก็ไม่ต้องขายนั่นแหล่ะดีแล้วครับ
Nissan ยุคใหม่ก็ตัดรุ่นที่ไม่ทำกำไรออกไปหลายรุ่นอยู่นะ
ที่เห็นใน Nissan Next ก็เหลืออยู่ไม่เท่าไหร่

ตลาดในเมืองไทยก็คงเหลือแค่รถกระบะ Ecocar
Kick ไม่รู้ว่าจะรอดไหม แต่ก็ยังผลิตเพื่อส่งออกอยู่แล้ว

ส่วนกระบะในอนาคตก็ไม่รู้ว่าใครจะเป็นแม่งานพัฒนากันแน่กับทางมิตซู
ถ้าเดาๆ ส่วนมากคนที่ซื้อหุ้นมักจะเอาเทคโนโลยีของตัวเองเป็นตัวตั้งต้น
ก็ขอเดาว่า นิสสัน นาวาร่าจะเป็นแม่งาน แล้วมิตซูก็ต้องใช้โครงสร้างของนิสสัน
แต่เห็นว่าจะใช้โรงงานมิตซูที่แหลมฉบังเป็นฐานผลิต..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 16:39:47 »
ขนาด Sylphy ที่มีโอกาสด้านการทำตลาดมากกว่า ยังไม่มา
X-Trail ไม่หวังเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 17:03:35 »
ไม่มาครับ

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 17:28:25 »
X-Trail ใหม่ไม่มาครับ
แต่ Sylphy ไม่มานี่เสียดายมาก

ตอนนี้ honda civic เป็นช่วงปลายตลาด Toyota Altis มีแต่เสียงบ่นด่า Mazda 3 ช่วงล่างคานบิด

ส่วนตัวคิดว่านี่เป็นโอกาสดีมากๆ สำหรับ Nissan ที่จะเปิดตัว Sylphy ใหม่ ด้วยที่ตัวรถเองที่สวยลงตัวมาก และความน่าซื้อของคู่แข่งลดน้อยลง

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 18:37:54 »

ตอนนี้ honda civic เป็นช่วงปลายตลาด Toyota Altis มีแต่เสียงบ่นด่า Mazda 3 ช่วงล่างคานบิด

ส่วนตัวคิดว่านี่เป็นโอกาสดีมากๆ สำหรับ Nissan ที่จะเปิดตัว Sylphy ใหม่ ด้วยที่ตัวรถเองที่สวยลงตัวมาก และความน่าซื้อของคู่แข่งลดน้อยลง

ช่วงล่างคานบิดมีข้อเสียยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 19:21:35 »

รถสวยหรอ ไม่ขาย
โอกาสเติมเต็มตลาดดีๆ ไม่ขาย
นิสสัน!!!
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 19:31:22 »
เจ๊งเหอะ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 19:39:09 »

ช่วงล่างคานบิดมีข้อเสียยังไงบ้างครับ
ช่วงล่างคานบิดเซ็ตให้ดีได้ แต่ก็ยังมีข้อจำกัดบางอย่างที่ไม่สามารถทำให้ดีเท่าช่วงล่างอิสระได้
ผมเคยฟังจากคุณนิธิ Autolifethailand แกบอกว่า Mazda3 ใหม่ คนนั่งหลังเมารถครับ แกยังบอกว่ารถขับสนุก ช่วงล่างไหว แต่คนนั่งหลังไม่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2020, 19:43:53 โดย อึ้งเอี๊ยะซือ »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 19:47:02 »
^

ผมไม่ค่อยเชื่อคุณนิธิเท่าไหร่

คือเป็นคนที่อธิบายเข้าใจง่ายก็จริง แต่หลายๆ อย่าง ดูเหมือนมันใช้อารมณ์ประกอบมากไป มากกว่าความรู้สึกหรือเหตุผล

เป็นแชนเนลที่ผมจะเชื่อรายงานสเป็ก เพราะไว เข้าใจง่าย แต่จะไม่เชื่อฟีลลิ่งหรือข้อมูลที่ไม่ระบุบนกระดาษจากเจ้านี้เลย

แถมหลายคนยังสับสนเพจ AutolifeThailand กับ Joh's Autolife อีก  :'(
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 20:31:21 »

รถสวยหรอ ไม่ขาย
โอกาสเติมเต็มตลาดดีๆ ไม่ขาย
นิสสัน!!!

รถอะไรที่ชาว HLM ชมกันมากๆ เชียร์กันมากๆ
ไม่สมควรลงทุนเอามาขายครับ เพราะมันจะขายได้ฝืดมาก
บริษัทรถยนต์เขาทำธุรกิจนะครับ ต้องการยอดขาย ไม่ใช่ยอดไลค์

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 20:40:28 »
X-trail ไม่มา ดูตลาดตอนนี้สิครับ ตัวปัจจุบันยอดไม่เกิน 200 ต่อเดือน ฝรั่งก็บ๊ายบายแล้วครับ ไม่คุ้มค่า
แต่
Sylphy ได้ยินว่า supplier เตรียมตัวแล้วนะ แต่เหมือนโดนสั่งหยุดไว้ก่อน

เอาเป็นว่ส อย่าถอน sylphy เลย C-seg ในไทยยังไปได้สบายๆ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 21:02:52 »
xtrail ไม่มา เพราะเปิดทางให้ outlander รึป่าว

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 21:06:02 »
X trail ตอนมาใหม่ๆนี่ที่1ยาวเลย น่าจะเป็นปีเลยเเต่พอตัว hybrid มาสถานการณ์ก็เเย่ลงเริ่อยๆ ตัดเครื่อง2.0ไปทั้งที่ เเรงเเละประหยัดพอควรในพิกัดของมัน mc ที่มาช้ามากเเล้วออฟชั่นก็ไม่ค่อยมี จริงๆ x trail เป็นรถที่ดีมากเลยนะรวมถึง teana 2รุ่นนี้ไม่มีเเล้ว ก็เสียดายอยุ่ครับ ขนาด kicks ใหม่เปิดตัวหลายเดือนยังไม่พร้อมขายเลย sylphy ก็ไม่มาอนาคตนี่ร่ำไรมากเลยคงเหลือขายตลาดยุโรปกับญี่ปุ่นจรืงๆ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 23:19:41 »
^

คือเป็นคนที่อธิบายเข้าใจง่ายก็จริง แต่หลายๆ อย่าง ดูเหมือนมันใช้อารมณ์ประกอบมากไป มากกว่าความรู้สึกหรือเหตุผล

เป็นแชนเนลที่ผมจะเชื่อรายงานสเป็ก เพราะไว เข้าใจง่าย แต่จะไม่เชื่อฟีลลิ่งหรือข้อมูลที่ไม่ระบุบนกระดาษจากเจ้านี้เลย

แถมหลายคนยังสับสนเพจ AutolifeThailand กับ Joh's Autolife อีก  :'(

ใช้อารมณ์เยอะไปมากครับ รีวิว Mazda cx30 ว่าแอร์มีปัญหา เพราะไม่เย็น
แต่จริงๆ แอร์ Mazda สามารถ calibrate ใหม่ได้ 😑
แต่แกพูดไปแล้ว

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 23:54:45 »
^

ใช้อารมณ์เยอะไปมากครับ รีวิว Mazda cx30 ว่าแอร์มีปัญหา เพราะไม่เย็น
แต่จริงๆ แอร์ Mazda สามารถ calibrate ใหม่ได้ 😑
แต่แกพูดไปแล้ว

อันนี้ผมว่าคนละเรื่องนะ มาขายเมืองไทยทำไมไม่ calibrate มาเลยล่ะ โดนด้าไปก็สมควร
แต่ที่ว่าแกใช้อารมณ์น่ะ เห็นด้วยครับ แต่ผมว่าเจ้าของเว็บเราก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 07:38:26 »
^
^
มันไม่เย็น "ในมุมของแก" น่ะสิครับ

คนไทยในพฤติกรรมปกติ มันมีชอบอยู่สองแบบ
คือเย็นเจี๊ยบแบบแอร์ไม่ผสมลมร้อน
กับเย็นกำลังดีเพราะชินแอร์แบบอากาศผสม
ซึ่งสไตล์ผมก็จะไม่รู้สึกอะไรกับ CX-30 เลย
แต่ถ้าคนชินแอร์โตโยต้ามาก็จะบอกว่ามันไม่ค่อยเย็น

ประเด็นคือ ใส่ข้อมูลไปแบบนั้น คนก็ "กึก" และมีผลต่อการตัดสินใจซื้อ
แล้วเอารถเขามารีวิว จะด้วยความเต็มใจเพราะเขาเชิญหรือไปเจอยังไง
มันก็ไม่ควรใส่ข้อมูลลักษณะแบบนี้ครับ เช่นที่ผมเคยเลื่อนเจอคลิปนึงก่อนหน้านี้
อยู่ดีๆ ก็ระบุว่ารถบางรุ่นไม่ประหยัดหรอก ทั้งๆ ที่ไม่เคยทดสอบอัตราสิ้นเปลือง

:-\

ส่วนการกล่าวถึงเจ้าของเว็บนี้ในประเด็นใส่อารมณ์เนี่ย
การมีอารมณ์ร่วมกับรถตอนเทสต์ ผมว่ามันคนละเรื่องกันนะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 07:47:01 »
เรื่องแอร์ต้องยกให้โตโยต้าครับ
ยี่ห้ออื่นน่าจะดูเป็นแบบอย่างครับ
เหมาะกับ 3 ฤดูมาก
ร้อน ร้อนมาก ร้อนอิ๋บ...

ออฟไลน์ aun014

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 08:40:37 »
^

สเปคบางทีก็ผิดนะครับ อย่างคลิป CX-3 ล่าสุดจิ้มไปที่ไฟเลี้ยวตรงกันชนแล้วบอกว่าเป็นสปอตไลท์

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 09:03:49 »
^

+1 ฟังที่ไรข้อมูลผิดบ่อยมาก

กับข้อมูลวิจารณ์ไม่ค่อยเป๊ะเท่าไร
อะไรๆก็ พอๆกัน ราวๆนี้ ไม่ต่างกันมาก ... ทั้งๆที่บางอย่างใน spec รถคู่แข่งกันมันคือจุดขาย แต่ก็ไม่ดึงออกมาพูดให้ชัดเจน

เหมือนพูดไม่ deep เรื่องรถครับ คนชอบรถอาจจะรู้สึกว่าไม่ครบครับ แต่คนที่ไม่รู้เรื่องรถก็คงไม่ไรมาก

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 09:05:03 »
xtrail ไม่มา เพราะเปิดทางให้ outlander รึป่าว
แสดงว่าได้ข่าวมาคล้ายๆผม

ปีหน้าจะมี SUV จาก mitsu เพิ่มมาอีกจ้าว แต่ไม่รู่จริงๆ คือรุ่นอะไร
แต่ความคิดคิดผมน่าจะเป็น B SUV แบบราคาย่อมอยา

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 09:14:38 »
ขอกลับไปที่ Sylply อีกครั้ง ผมลองคิดดูอีกที
ถ้ามาขายเป็น e-power แล้วทำ Top speed ได้ 150-160 เหมือน Kicks ผมว่ามีโอกาสขายได้น้อยเหมือนเดิม

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 09:28:40 »
อาจให้ outlander กับ ariya มาแทนหรือป่าวครับ
 เพราะเคยได้ยินจากพี่จิมว่า ariya อาจมาไทยตอน drive by jimmy

'21 BMW 330Li (Mom's ride, my "daily)
' ? (COMING SOONer or later idk)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 13:02:03 »
^
^
มันไม่เย็น "ในมุมของแก" น่ะสิครับ

คนไทยในพฤติกรรมปกติ มันมีชอบอยู่สองแบบ
คือเย็นเจี๊ยบแบบแอร์ไม่ผสมลมร้อน
กับเย็นกำลังดีเพราะชินแอร์แบบอากาศผสม
ซึ่งสไตล์ผมก็จะไม่รู้สึกอะไรกับ CX-30 เลย
แต่ถ้าคนชินแอร์โตโยต้ามาก็จะบอกว่ามันไม่ค่อยเย็น

ประเด็นคือ ใส่ข้อมูลไปแบบนั้น คนก็ "กึก" และมีผลต่อการตัดสินใจซื้อ
แล้วเอารถเขามารีวิว จะด้วยความเต็มใจเพราะเขาเชิญหรือไปเจอยังไง
มันก็ไม่ควรใส่ข้อมูลลักษณะแบบนี้ครับ เช่นที่ผมเคยเลื่อนเจอคลิปนึงก่อนหน้านี้
อยู่ดีๆ ก็ระบุว่ารถบางรุ่นไม่ประหยัดหรอก ทั้งๆ ที่ไม่เคยทดสอบอัตราสิ้นเปลือง

:-\

ส่วนการกล่าวถึงเจ้าของเว็บนี้ในประเด็นใส่อารมณ์เนี่ย
การมีอารมณ์ร่วมกับรถตอนเทสต์ ผมว่ามันคนละเรื่องกันนะ

เรื่องอื่นผมเห็นด้วยนะ แต่เรื่องแอร์ CX-30 นี่ ออกจากศูนย์มาต้อง calibrate ก่อนจริงๆนะครับ เพราะมันตั้งค่ามาสำหรับเมืองหนาว
แรกๆดูในคลับเจอปัญหานี้กันเยอะแยะครับ ช่วงเดียวกับที่แกปล่อยคลิบนั่นแหละ จนหลังๆถึงเข้าใจกันว่าต้อง calibrate ซึ่งยืนยันมามาสด้าทำตัวเองครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 14:58:37 »

ช่วงล่างคานบิดเซ็ตให้ดีได้ แต่ก็ยังมีข้อจำกัดบางอย่างที่ไม่สามารถทำให้ดีเท่าช่วงล่างอิสระได้
ผมเคยฟังจากคุณนิธิ Autolifethailand แกบอกว่า Mazda3 ใหม่ คนนั่งหลังเมารถครับ แกยังบอกว่ารถขับสนุก ช่วงล่างไหว แต่คนนั่งหลังไม่ไหว
คนนั่งหลังเอาแต่ก้มหน้าก้มตาเล่นมือถือป่าวครับเล่นมือถือเล่นโน๊ตบุคก็เวียนหัวสิ ;D

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 16:17:48 »
นิสสันกำลังประสบปัญหาด้านการเงิน คงไม่เหมาะที่จะลองตลาดไปทั่ว ตอนนี้ผมมองว่าทำอย่างไรเขาจึงจะหาตัวทำตลาดแกร่งๆเอาชนะคู่แข่งให้ได้ก่อนสักตัวนึง เพื่อเรียกขวัญและกำลังใจจากผู้บริโภคก่อน ตัวถัดมาค่อยว่ากันอีกที