ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงของ สปริงโหลด Progressive (EIBACH)  (อ่าน 4185 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
เสียงของ สปริงโหลด Progressive (EIBACH)
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2020, 10:50:46 »
สอบถาม ท่านที่เคยใช้ สปริง EIBACH มีเสียง ตอนขึ้นเนิน หรือลูกระนาด ตอนขับช้าๆ มั้ยคับ เหมือนเสียงเหล็กกระแทกกัน จะมีตอน จอดไว้นานๆ หรือ ข้ามคืน มาขับตอนเช้าจะมีอาการ  ตัวสปริงตรงช่วงขดถี่ๆ ก็มียางพันมาแล้ว ลองถอดใส่แล้ว แบบนี้ เป็นอาการปรกติมั้ยคับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: เสียงของ สปริงโหลด Progressive (EIBACH)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2020, 13:09:16 »
ดูยางรองสปริง ด้านบน/ล่าง ด้วยครับ
มักจะดังตรงนั้น
ตรวจดูด้วยว่าโช้คแกนสั้นลงตามสปริงไหม

ออฟไลน์ Sit: )

Re: เสียงของ สปริงโหลด Progressive (EIBACH)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2020, 14:54:11 »
รถผมมีเสียงกร็อกๆอยู่
Eibach กับ b8 ไม่ได้ใส่ท่อยางแบบในรูป
เอาไปเช็คที่ไหนก็บอกไม่มีอะไรเสีย

ออฟไลน์ bone4

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2020, 14:58:56 »
ดูยางรองสปริง ด้านบน/ล่าง ด้วยครับ
มักจะดังตรงนั้น
ตรวจดูด้วยว่าโช้คแกนสั้นลงตามสปริงไหม

ยางรองมีด้านล่าง คับ โช้คเป็น Tein enduro คับ

Eibach กับ b8 ไม่ได้ใส่ท่อยางแบบในรูป
เอาไปเช็คที่ไหนก็บอกไม่มีอะไรเสีย

ประมาณนั้นคับ แก้บๆ ตอนขึ้นเนิน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2020, 16:17:36 »
อาการเหมือนสปริงมันดิ้นได้นะ
1. สปริงเตี้ยมากไหม
2. โช้คแกนสั้นกว่า std. ไหม

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 00:36:33 »
ยางรองต้องมีทั้งตรงขดถี่ๆ และตรงขดล่างสุดติดกับเบ้า ส่วนเสียงแก็บๆ เคยเจอตอนเบ้าสปริงไม่แน่นทั้งไขไม่แน่นและมันขบเบ้านิดๆ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 10:04:16 »
ไม่รู้รถรุ่นที่ใช้อยู่ จะมียางรองสปริงด้วยหรือเปล่าครับ เคยถามของรุ่นพี่เป็น ซีวิค ตาโต ว่าของเดิมๆเขาจะไม่มียางรองสปริง

ถ้าไม่มียางรองสปริงจริงๆ ลองเอาสายยางใส่ที่ ขดช่วงบน ช่วงล่าง ของสปริงดูเพิ่มครับ สมัยก่อนโหลดแบบตัดสปริงก็จะใส่แบบนั้นกันอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 10:42:25 »
ใส่หลอดยางในสปริงต้องระวังน้ำขังใน จะเป็นสนิมได้  ยางต้องเจาะรูระบายไว้ด้วย

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 12:04:31 »
ไม่รู้รถรุ่นที่ใช้อยู่ จะมียางรองสปริงด้วยหรือเปล่าครับ เคยถามของรุ่นพี่เป็น ซีวิค ตาโต ว่าของเดิมๆเขาจะไม่มียางรองสปริง

ถ้าไม่มียางรองสปริงจริงๆ ลองเอาสายยางใส่ที่ ขดช่วงบน ช่วงล่าง ของสปริงดูเพิ่มครับ สมัยก่อนโหลดแบบตัดสปริงก็จะใส่แบบนั้นกันอยู่ครับ

ใช้สายยางสอดไว้ในสปริง = ไม่ควรทำครับ น้ำอาจขังในสายยางและทำให้สปริงเกิดสนิมและผุได้

ตอนผมใช้สปริงโหลด Tanabe NF210 ในชุดสปริงจะแถมคล้ายๆ กับตัวหนอนกันรอยสายแบบในรูปนี้ สำหรับใช้รองตรงขดถี่ของสปริงไม่ให้เกิดเสียงครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 06:01:43 »

ใช้สายยางสอดไว้ในสปริง = ไม่ควรทำครับ น้ำอาจขังในสายยางและทำให้สปริงเกิดสนิมและผุได้

ตอนผมใช้สปริงโหลด Tanabe NF210 ในชุดสปริงจะแถมคล้ายๆ กับตัวหนอนกันรอยสายแบบในรูปนี้ สำหรับใช้รองตรงขดถี่ของสปริงไม่ให้เกิดเสียงครับ

อ๋อครับ ขอบคุณมากครับ ดีเลยมีของแบบนี้ให้ใช้กันด้วย
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ newbillionair

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 12:26:09 »
ผมเปลี่ยน B6 สปริงเดิม ก็มีเสียง เหมือนกันครับ ดัง ก๊อกๆ  ด้านหลังขวา เคลม เส้นใหม่ไป เสียงก็ ไม่หาย เช็คช่วงล่างก็ ปกติทุกอย่าง  มันแปลกตรงที่ มันดังไม่เป็นเวลา เวลา อยู่กับ ช่าง จะเงียบกริบ แต่ อยู่กับ เรา มักจะดัง ตอนวิ่งช้าๆ และถ้ารถวิ่งไปได้ ร้อน สักพักนึงแล้ว ถึงจะเริ่ม  มีเสียง  ปวดหัวสุดๆ

ออฟไลน์ twinmoon

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 14:26:47 »
คันใหญ่ B8 + H&R/35mm.  ลองเปลี่ยนเป็น EIBACH/35mm.
คันเล็ก1 KONI + H&R/35mm.
คันเล็ก2 โช๊คเดิม + SACHS/30mm.

รอบๆตัวสปริงทั้งสามคันไม่มีอะไรมาหุ้มก็ไม่ดังอะไรเลยนะครับ
love me love my car

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 14:58:01 »
คันใหญ่ B8 + H&R/35mm.  ลองเปลี่ยนเป็น EIBACH/35mm.
คันเล็ก1 KONI + H&R/35mm.
คันเล็ก2 โช๊คเดิม + SACHS/30mm.

รอบๆตัวสปริงทั้งสามคันไม่มีอะไรมาหุ้มก็ไม่ดังอะไรเลยนะครับ

คันใหญ่ จาก h&R ไป EIBACH เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ twinmoon

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 09:58:00 »
คันใหญ่ จาก h&R ไป EIBACH เป็นยังไงบ้างครับ

แข็งตึงตังตั้งแต่วันแรกที่ใส่ครับ ถามเพื่อนที่ใช้รถรุ่นอื่นที่เป็น EIBACH ก็บอกว่าไม่แข็ง โอเคอยู่
และบอกว่าอาจเพราะสปริงใหม่ต้องนวดให้เข้าที่....ผมนวดแบบตึงตังอยู่3เดือน จนภรรยารู้ว่าเปลี่ยนสปริงใหม่
แล้วนางก็บอกให้ไปใส่ H&R เหมือนเดิม ส่วน EIBACH แขวนไว้ในโรงรถนะจ๊ะ
แถมโดนเหน็บว่าเงินเหลือรึไง...ถึงซื้อสปริงมาเปลี่ยนเล่น  ::)
love me love my car