ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยการเก็บเสียงภายในรถยนต์คืออะไรครับ  (อ่าน 13936 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
อยากสอบถามความคิดเห็น/ความรู้จะชาวสมาชิกครับ

ขอเกริ่นก่อนครับ
ในครอบครัวผมมีรถทั้งหมด 3 คน Suzuki Swift, Mitsubishi Xpander, Honda BR-V
โดยปกติผมจะใช้ Honda BR-V ในการเดินทางมาทำงานทุกวัน
ส่วน Xpander เป็นของน้าเขย และ Suzuki Swift ของน้องสาวซึ่งนานๆจะใช้งานสักที
โดยช่วงหลังๆ ผมได้ยืมรถน้องมาใช้แทนฮอนด้าของผม

อยากที่ทราบกันว่ารถยนต์ฮอนด้าเป็นรถยนต์ที่มีข้อด้อยเรื่องการเก็บเสียง
เมื่อเทียบกับ Swift ที่รถราคาต่างกัน 200k Swift กลับเก็บเสียงได้ดีกว่า

เพื่อไม่ให้เกิดความคับแค้นในการราคาที่ต่างกันมาก ผมเลยนำมาเทียบกับ Xpander ที่ราคาต่างกันในหลักหมื่น
ซึ่งเจ้าเบรฟของผมนี่สอบตกอย่างมากเรื่องเก็บเสียง

ผมจึงเกิดความสงสัยอย่างมาก ว่าจริงๆแล้วปัจจัยการเก็บเสียงของรถยนต์ที่ต่างกันคืออะไร

ออฟไลน์ Naeky

Re: ปัจจัยการเก็บเสียงภายในรถยนต์คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 11:17:45 »
วัสดุซับเสียงมีผลมากครับ แล้วก็เรื่องของยาง , ผมเปลี่ยนเป็น Primacy 3st นี้กลายเป็นคนละคันไปเลย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ปัจจัยการเก็บเสียงภายในรถยนต์คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 11:49:59 »
HONDA ปกติ จะดังจากพื้นค่อนข้างมาก

ถ้าเคยรื้อดู NISSAN Tiida / Pulsar เทียบ HONDA CIVIC FD / CRV G3 / CRV G4

สิ่งที่ต่างก็คือ นิสสัน จะมีแผ่นโฟมสีขาว หนา ใหญ่ ปูแทบเต็มพื้นที่ แล้วตามด้วย ผ้าห่ม ใต้พรม

แต่ HONDA มีแค่ ผ้าห่มใต้พรม แล้วก็ พรม ครับ

.................

CR-V G3 คันละล้าน ปี 2011 ยังเก็บเสียงสู้ Triton คันละ 5 แสน ตอนปี 2005 ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 12:00:07 »
วัสดุซับเสียง
ยาง
แอโร่ไดนามิค
ยางขอบต่างๆ
แล้วที่พึ่งได้รู้มาจาก presentation ของรถยี่ห้อนึงคือ การลดขนาดรูที่เจาะทุลุ เช่นรูร้อยสายไฟ การลดจำนวนชิ้นส่วนลง

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 12:12:46 »
เสียงเครื่องยนต์ หลังคอนโซลจะมีบุเก็บเสียง

เสียงช่วงล่าง ล้อบดถนน เสียงจากซุ้มล้อ  จะมีการติดแผ่นแดมป์ซุ้มล้อ  และการอุดรูช่องว่างต่างๆใต้รถ  แต่มันจะค่อยๆเสื่อมสภาพตามอายุและการซ่อมแซม การแกะเข้าออก

เสียงลม เสียงรอบข้าง จะผ่านเข้ามาทางขอบหน้าต่าง ประตู  ซึ่ง Honda จะมียางขอบที่ไม่หนาเท่าไหร่

เสียงลม เสียงรอบข้าง นอกจากขอบหน้าค่าง / ขอบประตู  มันยังผ่านมาจากแผ่นเหล็กของบานประตูด้วย  ส่วนใหญ่จะเจอกับเหล็กบางๆ ต้องแดมป์บานประตูเพิ่ม

หลักๆ มันมีการติดแผ่นซับเสียงบริเวณซุ้มล้อ  ติดแผ่นซับเสียงที่บานประตู  ติดแผ่นซับเสียงใต้หลังคา  ติดแผ่นซับเสียงบริเวณลำโพง  ติดยางขอบประตูลดเสียงลม  ส่วนที่กันเสียงหลังคอนโซลมันนี้มันทำยากไป  สำหรับHonda ประตูอาจจะโปร่ง หรือซีลบริเวณซุ้มล้อ ขอบประตูอาจจะบางไป

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 13:22:46 »
 :) ฮอนด้าทุกรุ่นผมใช้คำว่า กาก ยังได้เลยครับ ขออภัยถ้าแรงไป
เชื่อไหมครับว่า tfr อายุยี่สิบปี ที่ความเร็วเท่ากันเสียงจากพื้นเงียบกว่าฮอนด้า crv g4 ที่ผมใช้

สมัยใช้เฟียสต้ามันเป็นรถที่เล็กเงียบมากในตอนนั้น เคยรื้อดู มียางซับเสียงที่เหมือนๆยางมะตอย
คลุมอยู่ด้านหน้าเกือบทั้งรถ ที่เอาออกเพราะมันละลายมีกลิ่น แต่เอาออกหมดยังดังเท่ากับ ซิวิค fk เท่านั้้น :-[
ด้านบนเวลาฝนตกก็ไม่ได้ยินเสียงสังกะสี แต่ฮอนด้ามี :-X

ตอนนี้เหลือโฟกัส gdi ไม่ต้องบอกว่าคนละโลกกับฮอนด้า ทั้งที่ยางแก้มเตี้ย ซุ้มล้อเตี้ยกว่า Fd FK CRV ทั้งหมด
วันไหนฮอนด้าแก้เรื่องเสียงได้ ออฟชั่นไม่จำเป็นต้องมาก ผมจะไหว้งามๆและกลับไปซื้ออีกสักคัน ::) ::)

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 13:47:10 »
:) ฮอนด้าทุกรุ่นผมใช้คำว่า กาก ยังได้เลยครับ ขออภัยถ้าแรงไป
เชื่อไหมครับว่า tfr อายุยี่สิบปี ที่ความเร็วเท่ากันเสียงจากพื้นเงียบกว่าฮอนด้า crv g4 ที่ผมใช้

สมัยใช้เฟียสต้ามันเป็นรถที่เล็กเงียบมากในตอนนั้น เคยรื้อดู มียางซับเสียงที่เหมือนๆยางมะตอย
คลุมอยู่ด้านหน้าเกือบทั้งรถ ที่เอาออกเพราะมันละลายมีกลิ่น แต่เอาออกหมดยังดังเท่ากับ ซิวิค fk เท่านั้้น :-[
ด้านบนเวลาฝนตกก็ไม่ได้ยินเสียงสังกะสี แต่ฮอนด้ามี :-X

ตอนนี้เหลือโฟกัส gdi ไม่ต้องบอกว่าคนละโลกกับฮอนด้า ทั้งที่ยางแก้มเตี้ย ซุ้มล้อเตี้ยกว่า Fd FK CRV ทั้งหมด
วันไหนฮอนด้าแก้เรื่องเสียงได้ ออฟชั่นไม่จำเป็นต้องมาก ผมจะไหว้งามๆและกลับไปซื้ออีกสักคัน ::) ::)
ฮอนด้าตั้งแต่เปิดตัว accord g10 มาผมว่าเป็นรถที่เงียบจนน่าแปลกใจ เก็บเสียงพื้นถนนเสียงลมได้เงียบกว่า camry แต่ยังไม่เท่า Teana l33 นะครับ ไปทดลองขับถ้าปิดตานี่นึกว่าไม่ใช่ฮอนด้าเพนาะเงียบแปลกผิดวิสัยรถยนต์ฮอนด้า

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 15:16:24 »
แด้มป์รอบคันดู เผื่อเสียงจะเงียบลง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 15:56:58 »
หลักๆเลยคือวัสดุใช้ซับเสียงนี่แหล่ะครับ
แจ๊สผมคิ๊กดาวน์ทีนึงเสียงกระหึ่ม
ฝนตกใส่หลังคายังกะสังกะสีดีๆนี่แหล่ะ
เทียบกับเฟียสต้าคนละเรื่องเลย..

เพิ่มเติม ประสบการณ์ล่าสุด
นาวาร่าเพิ่งออกมาได้ 8 เดือน
เหมือนการซับเสียงจากใต้คอนโซลจะดี
แต่เสียงจากด้านข้างขอบประตูขอบหน้าต่างนี่ชัดแจ๋วเลย
มอไซด์ขับผ่านที นึกว่าแต่ตัวเองปิดกระจกไม่สนิท
เงียบสู้ รีโว่ กับ ดีแม็ก ไม่ได้เลยเรื่องนี้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 16:40:12 »
HONDA ปกติ จะดังจากพื้นค่อนข้างมาก

ถ้าเคยรื้อดู NISSAN Tiida / Pulsar เทียบ HONDA CIVIC FD / CRV G3 / CRV G4

สิ่งที่ต่างก็คือ นิสสัน จะมีแผ่นโฟมสีขาว หนา ใหญ่ ปูแทบเต็มพื้นที่ แล้วตามด้วย ผ้าห่ม ใต้พรม

แต่ HONDA มีแค่ ผ้าห่มใต้พรม แล้วก็ พรม ครับ

.................

CR-V G3 คันละล้าน ปี 2011 ยังเก็บเสียงสู้ Triton คันละ 5 แสน ตอนปี 2005 ไม่ได้เลยครับ

เสียงจากพื้นดังจริงครับ (City 2012)
ที่ว่า "เครื่องเสียงดีสุดในคลาส" ณ ตอนนั้น  เสียงดีเฉพาะตอนจอด หรือขับไม่เกิน 50 km/h
ต้องยางใหม่มาก ๆ ไม่เกิน 1,000 km เท่านั้นถึงจะเงียบครับ
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 16:52:23 »
g9 ฝนตกทียังกะตกใส่หลังคาสังกะสี

ออฟไลน์ iamitman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 17:15:11 »
รถผม mazda3 ปี 2015 นี่เสียงยางกระหึ่มเหมือนกันครับ

กำลังคิดว่าถ้าเปลี่ยนรถแล้วยังจะเก็บคันนี้ไว้จะเอาไปแดมป์ซักหน่อยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 19:07:52 »
การออกแบบ ยางขอบประตู วัสดุหุ้มซับเสียง ช่องว่างต่างๆมีผลหมดครับ เชื่อไหมว่ารถที่ออกแบบมาเน้นเก็บเสียงอย่างเล็กซัสLSเอาเข้าจริงๆมีจุดอ่อนเพียบ รุ่นปี2007-2009ช่องสามเหลี่ยมริมประตูดันปล่อยกลวงให้เสียงลมเข้ามาได้ง่ายๆ อยากแก้เสียงลมต้องหากาวซีลิโคนมาอุดเอง พออายุมากเข้าเกียร์Dคันเกียร์สั่นแต่ถ้าผลักไปtriptronicหยุดสั่นนิ่งเลย แล้วเป็นปัญหาที่เตอกันหลายคัน ระบบเกียร์ไม่มีปัญหาแต่มีเรื่องสั่นมากวนใจ  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 19:33:17 »
g9 ฝนตกทียังกะตกใส่หลังคาสังกะสี

Toyota Vigo Prerunner โฉมแรก (ของลูกน้องเก่า) ยามฝนตก = ก็เหมือนตกใส่หลังคาสังกะสีเหมือนกันครับ  ;) ;)

ผมใช้ City Zx ยามฝนตกกระทบหลังคา ก็ดังป๋องแป๋งเหมือนตกใส่สังกะสี
วิธีแก้ = ผมไปใส่ฉนวนกันความร้อนหลังคาเพิ่มครับ ยามฝนตก "เงียบ" ขึ้นมากครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 19:37:52 »
การออกแบบ ยางขอบประตู วัสดุหุ้มซับเสียง ช่องว่างต่างๆมีผลหมดครับ เชื่อไหมว่ารถที่ออกแบบมาเน้นเก็บเสียงอย่างเล็กซัสLSเอาเข้าจริงๆมีจุดอ่อนเพียบ รุ่นปี2007-2009ช่องสามเหลี่ยมริมประตูดันปล่อยกลวงให้เสียงลมเข้ามาได้ง่ายๆ อยากแก้เสียงลมต้องหากาวซีลิโคนมาอุดเอง พออายุมากเข้าเกียร์Dคันเกียร์สั่นแต่ถ้าผลักไปtriptronicหยุดสั่นนิ่งเลย แล้วเป็นปัญหาที่เตอกันหลายคัน ระบบเกียร์ไม่มีปัญหาแต่มีเรื่องสั่นมากวนใจ  ::)

ไม่อยากเชื่อว่า ระดับ Lexus LS = จะมาตกม้าตายกับเรื่องง่ายๆ แบบนี้ครับ  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 23:01:39 »
สองคันของ จขกท เป็นรถสูงมันต้านลมครับลมลอดใต้ท้องก็มาก แอร์โร่ไดรามิคก็ไม่ดี จะเอาไปทำให้เงียบเท่ารถเตี้ยๆต้องใช้เงินมากครับ

ง่ายๆคือ"ช่างมัน" ครับ

ออฟไลน์ Isomars

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 23:43:45 »
ใช้ EcoSport อยู่เปลี่ยนยางจบครับ อย่างกับเป็นรถคนละคันเลย ยางติดรถมาเป็นยางแข็งและเสียงดังมาก เคยนั่ง Xpander รู้สึกยังเก็บเสียงสู้ EcoSport ตอนเปลี่ยนยางไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 07:39:14 »
ใช้ BR-V อยู่ รำคาญเรื่องเสียงเหมือนกันครับ เบื้องต้นแก้ง่ายสุดก็กะว่าจะเปลี่ยนยางดูก่อนครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 07:39:51 »
ใช้ EcoSport อยู่เปลี่ยนยางจบครับ อย่างกับเป็นรถคนละคันเลย ยางติดรถมาเป็นยางแข็งและเสียงดังมาก เคยนั่ง Xpander รู้สึกยังเก็บเสียงสู้ EcoSport ตอนเปลี่ยนยางไม่ได้ครับ

เปลี่ยนยางเป็นยางยี่ห้อไหน รุ่นอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 08:37:27 »

ฮอนด้าตั้งแต่เปิดตัว accord g10 มาผมว่าเป็นรถที่เงียบจนน่าแปลกใจ เก็บเสียงพื้นถนนเสียงลมได้เงียบกว่า camry แต่ยังไม่เท่า Teana l33 นะครับ ไปทดลองขับถ้าปิดตานี่นึกว่าไม่ใช่ฮอนด้าเพนาะเงียบแปลกผิดวิสัยรถยนต์ฮอนด้า
ขอบคุณครับท่าน  8) ไม่แน่ใจแคมรี่นี่แย่ลงหรือเปล่าเราเลยดีขึ้น ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Isomars

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 09:01:07 »

เปลี่ยนยางเป็นยางยี่ห้อไหน รุ่นอะไรครับ ขอบคุณครับ

Michelin Primacy 4 (215/60R16) ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 11:02:44 »
สองคันของ จขกท เป็นรถสูงมันต้านลมครับลมลอดใต้ท้องก็มาก แอร์โร่ไดรามิคก็ไม่ดี จะเอาไปทำให้เงียบเท่ารถเตี้ยๆต้องใช้เงินมากครับ

ง่ายๆคือ"ช่างมัน" ครับ

ขอบคุณครับ
ตอนแรกก็กะจะช่างมันแล้วเหมือนกันครับ
แต่ผมหงุดหงิดใจทุกครั้งที่ขับ และคิดว่าจะต้องอยู่ด้วยกันอย่างน้อย 5 ปี
เลยคิดว่าลองทำดูสักหน่อยแล้วกัน
ถ้ามันดีขึ้นจากเดิมสักนิดก็โอเคครับ จะได้ไม่ค้างคาใจ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 11:04:39 »

จริงครับ
คาดว่าคันที่ 3 ของผมน่าจะไปเยือนเจ้าอื่นที่ไม่ใช้เจ้านี่บ้างครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 16:16:29 »
ถ้ารถตลาดรุ่นใหม่ ๆ การเก็บเสียงก็ดีขึ้นแล้วนะครับ

รถ 4 คันหลังผม damp หมดเลยครับ มันติดใจความเงียบ แม้นจะแลกมาซื้อความหนัก
พื้น บางคันก็ทา ฟลิ้นโคทเก็บตามซอกเลย
คันหน้าถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ยังไงก็ damp อีก  8)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 21:57:23 »
ถ้ารถตลาดรุ่นใหม่ ๆ การเก็บเสียงก็ดีขึ้นแล้วนะครับ

รถ 4 คันหลังผม damp หมดเลยครับ มันติดใจความเงียบ แม้นจะแลกมาซื้อความหนัก
พื้น บางคันก็ทา ฟลิ้นโคทเก็บตามซอกเลย
คันหน้าถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ยังไงก็ damp อีก  8)

ขนาด Lexus ที่ว่าเงียบๆ ผมยังเห็นเอาไปแดมป์เพิ่มเลยครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 09:23:49 »
ถ้าเรื่องของแหล่งเกิดเสียง มันก็รอบคันนั้นแหละครับ

ตั้งแต่เสียงยาง เสียงเครื่องยนต์ เสียงลม เสียรถ และ เสียงอื่นๆ

แต่ถ้าเสียงภายในรถ สิ่งที่เป็นตัววัด คือ วัสดุซัพเสียง การแดมป์ และอื่นๆ

ตัวอย่างเช่น

รถเครื่องยนต์ดีเซลด้วยกัน 2 คัน เครื่องยนต์เสียงดังพอกัน แต่พอเข้ามาภายในรถปุ๊ป เสียงคนละ decibel เลย นั้นละ คือ การจัดการการซัพเสียงภายในห้องโดยสารต่างกัน ข้อเดียวเลย

ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อยู่ที่ cost ว่าจะใส่มาเท่าไหร่ ยังไง มันก็อาจจะสะท้อนราคารถ ออฟชั่น การตลาด และ ราคารถคันนั้นโดยรวมด้วย