ผู้เขียน หัวข้อ: Mg hs ตัวเริ่มต้นน่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 13721 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
Mg hs ตัวเริ่มต้นน่าสนใจไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 09:41:57 »
เนื่องจากไปงานมอเตอร์โชว์มา แล้วไปเห็นตัวจริงรถสวยมาก ที่สะดุดที่สุดคือราคาครับ 919,000 ส่วนลด1แสน เหลือ819,000 ผ่อน4ปีดอก 1.99
เท่าที่เคยเห็นผ่านๆ เหมือนตัวนี้ i smart จะรวนๆใช่ไหมครับ แล้วถ้าเป็นตัวเริ่มต้นที่ไม่มี i smart นี่พอจะเล่นได้ไหมครับ หรือยังมีอย่างอื่นที่น่าห่วงอีก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: Mg hs ตัวเริ่มต้นน่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 10:05:24 »
เอาความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ย้ำว่าส่วนตัวนะ

ถ้าดูแบบ static รถสวย ออปชั่นดี ราคาดี 
แต่ทุกอย่างตอนนี้คงไม่หนีไปจากกลไกตลาดและการลงทุน

"High Risk High Return"

ถ้ายังไม่รีบ ผมคงรอดูผลการใช้งานจากเจ้าของตัวจริงอีกพักใหญ่
ตามสุภาษิตที่ว่า "ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน" เพิ่มเติมคือ
สำหรับรถยนต์ ต้องใช้ทั้งระยะทางและเวลา ครับ

แต่... แต่... ถ้าไม่คิดมากับเงิน 8-9 แสน ก็เล่นได้เลยครับ
ถือว่าซื้อประสบการณ์ ถ้าใช้ดีก็โชคดีไป ได้ของดีราคาถูก
ปัญหามีไว้แก้  ไลฟ์โค้ชเขาว่ายังงั้นฮะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: Mg hs ตัวเริ่มต้นน่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 10:10:53 »
จากที่ผมคบหากับ MG มา 5 ปีกว่าแล้ว ทำให้ผมรู้ว่า นิสัย MG คือรุ่นไหนขายดี จะดูแลผู้ใช้รุ่นนั้นดี

ดังนั้น HS ไม่ค่อยน่าห่วงครับ ต่อให้รุ่นท็อป ismart รวนๆ แต่ถ้ามีปัญหาจริง เข้าศูนย์เขาก็จะพยายามดูแล ถ้าศูนย์ไม่ดูแลเดี๋ยวโพสในกลุ่ม บริษัทแม่ก็จะรีบเข้ามาดูแลเอง ยิ่งปัญหาใหญ่ยิ่งมาไว

ส่วนตัวมองว่าซื้อ MG มือสองคุ้มกว่า เพราะราคาตกเยอะ ถ้าเป็นมือสองใช้ 4 - 5 ปีเปลี่ยนนี่ขาดทุนน้อยพอๆ กับใช้โตโยต้าเลย

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 10:46:03 »
ไม่เคยสัมผัส MG แต่ผมมองว่าราคานี้กับสิ่งที่ได้มา คุ้มนะ ยิ่งมือสองน่าสนใจมาก ถ้าไม่คิดจะใช้รถยาวก็น่าเล่นครับ แต่ถ้าจะใช้รถยาว ส่วนตัวผมก็ยังคงมองเรื่องความมั่นใจเป็นตัวแปรหลัก อาจไปมองค่ายเจ้าตลาดแทนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 11:15:23 »
เมื่อวานไปดูที่งานมอเตอร์โชว์มา แค่รุ่นเริ่มต้นก็สวยแล้วนะ
ตัวเริ่มต้นไม่มี ismart ออฟชั่นระบบไฟฟ้าก็น้อย น่าจะมีปัญหาน้อยลง
ซื้อมาใช้งานผมว่าก็โอเค ราคา 8 แสนกว่าได้รถขนาด crv

ส่วนตัวผมติแค่เรื่อง กินน้ำมันเยอะอย่างเดียว  8)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 11:24:06 »
รถสวย อ๊อพชั่นล้น    ราคาน่าจับจองมากครับ   
       แต่ปัญหาคือคุณภาพตัวรถและการรับประกันหลังการขาย     ตอนนี้มีกระทู้ดราม่าเรื่องรถ MG  เป็นสนิมช่วงล่างหนักมาก   ย้ำว่าหนักจริง ๆ   แล้วศูนย์กับบริษัทก็ไม่รับผิดชอบ    ไม่มีการรับประกันด้วย  อ้างว่าไม่มีการรับประกันเรื่องสนิม       

ถ้าจะซื้อเป็นรถคันเดียวเป็นรถหลักในการใช้งานผมว่าไม่ควรซื้อยี่ห้อนี้  เพราะจะรวนจะเสียเมื่อไหร่ก็ไม่รู้  แล้วบริษัท MG  จะแก้ปัญหาให้คุณได้ยังไง รับผิดชอบแค่ไหน     เคยเจอรถดับบนทางขึ้นสะพาน บางนา กม 12  ทำเอารถติดยาวเหยียดเพราะไปไหนไม่ได้  เดือดร้อนตำรวจต้องมาช่วยกันหลายคนแก้ปัญหา  เอารถขยับออกไป

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:03:47 »
รุ่นนี้ Dct นะ

ไหวเหรอ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:37:51 »
ถ้ามองราคาขายต่อ ต้องถามว่าใช้รถนานแค่ไหน

ลองเทียบอัตราประหยัดน้ำมัน กับราคาขายต่อระยะนึงดู เผลอๆ ซื้อเจ้าตลาดไป วันซื้อยันวันขายได้ราคาโดยรวมถูกกว่ารึเปล่า เผลอๆ ปวดหัวกับปัญหาน้อยกว่า

ถ้าเป็นคันที่ 2 ของบ้านก็ดีครับ แต่ถ้าคันแรก ไม่แนะนำ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 17:46:52 »
พูดถึงความคุ้ม คุ้มเกินเงินเยอะครับ พูดถึงความทนความมั่นคงน่าเชื่อถือระยะยาวไม่ทราบครับ รอระยะเวลาพิสูจน์ดีกว่าแต่ทุกวันนี้เห็นศูนย์ mg ผุดเป็นดอกเห็ดไม่ต่างเจ้าตลาดแล้วน่าจะอุ่นใจได้ระดับนึง ถ้าจะใช้เป็นรถหลักวิ่งเยอะๆไม่แนะนำครับ กินน้ำมันดุไม่เคยได้เกินสิบโลเลย อะไหล่หายาก ช่างยังไม่เก่งพอซอฟแวร์ยังไม่นิ่ง แต่ถ้ามีรถสำรองใช้อยู่จัดเลยครับจะได้รู้ถึงความคุ้มและสะดวกเป็นอย่างไร กว้างนั่งสบาย วัสดุดีมาก เก็บเสียงดี ช่วงล่างหนึบนุ่มวิ่งต่างจังหวัดดีเลยครับจากก่อนหน้านี้ไม่เคยคิดจะซื้อเลยใช้แต่รถยุโรปเท่านั้น พอได้ลองซื้อให้แฟนใช้ติดใจไม่อยากกลับไปขับเก๋งเลยทุกวันนี้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2020, 17:50:32 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 20:03:02 »
เสียงเกียร์เวลาถอยยังมีอยุ่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 20:50:46 »

ไหวเหรอ

รู้ว่าเสี่ยง แต่คงต้องขอลอง  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ iceziizer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 21:18:46 »
ในฐานะที่ใช้รุ่น C นี้ มา 3-4 เดือนแล้ว 

ไม่มีปัญหาเลยครับ ปัญหาการประกอบไม่มีเลย ขับดีมากครับ อัตราเร่งดี คุ้มค่า เสียอย่างเดียว ไม่ประหยัดน้ำมันเลย ขับในเมืองคือ 8-9โล ลิตร ผมขับทางไกล 90-110 กม ได้แค่ 12-13 โลลิตร

นอกนั้นคือ คุ้มมากครับ :)
vigo prerunner E 2007
honda city SV+ 2014
MG HS C 2020

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 00:19:51 »
เป็นผมคงไม่เสี่ยง เห็นปัญหาจุกจิกของรถรุ่นนี้แล้ว ถึงมีบางคนบอกว่าค่ายรถดูแลดี
แต่ผมใช้รถทำงานหาเงิน ถ้ามันเสียบ่อยและต้องคอยเอาเข้าศูนย์ ก็คงไม่มีรถทำงาน
ไหนจะเรื่องกินน้ำมัน HML ทดสอบยังกิน 11 โลลิตร ใช้จริงคงเหลือ 8-9 โลลิตร

ราคา 9 แสนกว่า ผมคงเลือก Cross รุ่น sport หรือจะรออีกหน่อยเดี๋ยวก็มีส่วนลด ขยับขึ้นไปเล่น HV smart
ชี่ชั้นโตโยต้า ความไว้ใจได้มันมากกว่า แถมประกันตัวรถยาวๆ 5 ปี 1.5 แสนโล สบายใจกันไป
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 10:07:26 »
รถสวย อ๊อพชั่นล้น    ราคาน่าจับจองมากครับ   
       แต่ปัญหาคือคุณภาพตัวรถและการรับประกันหลังการขาย     ตอนนี้มีกระทู้ดราม่าเรื่องรถ MG  เป็นสนิมช่วงล่างหนักมาก   ย้ำว่าหนักจริง ๆ   แล้วศูนย์กับบริษัทก็ไม่รับผิดชอบ    ไม่มีการรับประกันด้วย  อ้างว่าไม่มีการรับประกันเรื่องสนิม       

ถ้าจะซื้อเป็นรถคันเดียวเป็นรถหลักในการใช้งานผมว่าไม่ควรซื้อยี่ห้อนี้  เพราะจะรวนจะเสียเมื่อไหร่ก็ไม่รู้  แล้วบริษัท MG  จะแก้ปัญหาให้คุณได้ยังไง รับผิดชอบแค่ไหน     เคยเจอรถดับบนทางขึ้นสะพาน บางนา กม 12  ทำเอารถติดยาวเหยียดเพราะไปไหนไม่ได้  เดือดร้อนตำรวจต้องมาช่วยกันหลายคนแก้ปัญหา  เอารถขยับออกไป

ไปตามอ่านมาแล้วครับ สรุป บริษัทรับผิดชอบแล้ว แต่อย่างไรก็ตาม เคสนั้นควรจะรับผิดชอบตั้งแต่แรกไม่ควรปัดความรับผิดชอบอย่างนั้นเลย แต่เคสนั้นเจ้าของรถเองก็รับรถที่วิ่งมาแล้ว 900 กม ด้วยไม่รู้ว่าโดนย้อมหรือเอารถเทสมาขายรึป่าว

ปล.น้าใช่ Mg Zs มา2ปีพอดี ลองก้มดูไม่พบสนิมนะครับ แต่อาจจะเป็นเพราะว่าใช้ในเมืองเป็นหลัก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 10:13:25 »
จากที่ผมคบหากับ MG มา 5 ปีกว่าแล้ว ทำให้ผมรู้ว่า นิสัย MG คือรุ่นไหนขายดี จะดูแลผู้ใช้รุ่นนั้นดี

ดังนั้น HS ไม่ค่อยน่าห่วงครับ ต่อให้รุ่นท็อป ismart รวนๆ แต่ถ้ามีปัญหาจริง เข้าศูนย์เขาก็จะพยายามดูแล ถ้าศูนย์ไม่ดูแลเดี๋ยวโพสในกลุ่ม บริษัทแม่ก็จะรีบเข้ามาดูแลเอง ยิ่งปัญหาใหญ่ยิ่งมาไว

ส่วนตัวมองว่าซื้อ MG มือสองคุ้มกว่า เพราะราคาตกเยอะ ถ้าเป็นมือสองใช้ 4 - 5 ปีเปลี่ยนนี่ขาดทุนน้อยพอๆ กับใช้โตโยต้าเลย

เป็นมือ2กลัวเจอรถมีปัญหามาขายน่ะครับ ประกอบกับมือ2รุ่นนี้ราคายังไม่ต่างจากมือ1รวมส่วนลดเท่าไรนัก ยังไงก็มีแผนออกช่วงปลายปีจะลองพิจารณาดูอีกทีครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 10:17:26 »
เป็นผมคงไม่เสี่ยง เห็นปัญหาจุกจิกของรถรุ่นนี้แล้ว ถึงมีบางคนบอกว่าค่ายรถดูแลดี
แต่ผมใช้รถทำงานหาเงิน ถ้ามันเสียบ่อยและต้องคอยเอาเข้าศูนย์ ก็คงไม่มีรถทำงาน
ไหนจะเรื่องกินน้ำมัน HML ทดสอบยังกิน 11 โลลิตร ใช้จริงคงเหลือ 8-9 โลลิตร

ราคา 9 แสนกว่า ผมคงเลือก Cross รุ่น sport หรือจะรออีกหน่อยเดี๋ยวก็มีส่วนลด ขยับขึ้นไปเล่น HV smart
ชี่ชั้นโตโยต้า ความไว้ใจได้มันมากกว่า แถมประกันตัวรถยาวๆ 5 ปี 1.5 แสนโล สบายใจกันไป

ปัญหาเดียวเลยครับมันเล็ก ไปลองนั่งรถโชว์ในงานมานั่งหลัง3 cityใหม่ยังนั่งสบายกว่า Cross ประตูมันใหญ่หรือยังไงไม่ทราบ แต่มันเบียดไหล่จนเจ็บเลยครับ ถ้าเทียบกับประเภทเดียวกันที่ใช้มา mg zs ของน้ายังไม่เบียดไหล่เท่านี้เลย แอบผิดหวังเล็กๆ มิติตัวถังก็ใหญ่ ลองไปนั่งดูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2020, 10:22:52 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 10:30:41 »

ไหวเหรอ

เป็นข้อกังวลอยู่เหมือนกันครับ เรื่องกระตุกนี่เห็นรีวืวว่า ดีกว่าGsพอสมควร แต่เรื่องเสียนี่ควรจะดูหลังเปิดตัวสักกี่ปีดีครับ ถึงพออุ่นใจได้ เท่าที่เข้าใจน่าจะเป็นเกียร์เดียวก้บ GS ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Songchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 10:50:21 »
ส่วนตัว สนใจรถครับ (แต่ตอนตัดสินใจ ไม่กล้า)
Expo ปีที่แล้ว ผมไปดู และคุยกับ Sale หลายประเด็น มีคำถามหนึ่งที่ผมถามเรื่องศูนย์บริการ
Sale ตอบให้เห็นภาพว่า " ให้เรานึกถึง 7-11" 5555

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 12:36:44 »
ส่วนตัวผมสนใจอยู่เหมือนกัน วางแผนใช้ ห้าปี ถึงตอนนั้นยังไงความคิดว่าไปรถใช้พลังงานไฟฟ้าแน่นอน

แต่ติดรถค่อนข้างกินเยอะ จะไปไฮบริดก็จ่ายแพงกว่าเป้าหมาย แต่ตอนขายเชื่อว่าถึงเวลาการใช้พลังงานเปลี่ยน มือสองยังไงก็ตก

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 16:47:58 »
น้าข้างบ้าน ขับ MG HS ตัวท๊อปมาได้ 40,000 กม แล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรนอกจากจอรว

โดยรวมผมมองว่า MG พัฒนามาได้ดีระดับนึงแล้วนะครับ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 16:56:12 »
ใช้ตัว TOP อยู่  ถือว่า Function ครบถ้วนเท่าที่ต้องการ

แต่ ผมว่า จริงๆแล้ว ตัวล่างสุด( C )   คุ้มค่าสุดๆๆ  ส่วนลดเดี๋ยวนี้ แสน2 เห็นๆอยู่