ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Hybrid สามารถดับเครื่องระหว่างเครื่องยนต์ทำงานได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 13359 ครั้ง)

ออฟไลน์ New user

• Newbie
  • *
คอนนี้ใช้ Camry hybrid 2019 อยู่ครับ พอดีมีคนแนะนำมาว่าถ้าระบบเครื่องยนต์กำลังชาร์จไฟเข้าแบตเตอรี่ hybrid อยู่ ไม่ควรดับเครื่อง ควรรอให้เครื่องยนต์ชาร์จไฟเสร็จก่อนจึงดับเครื่องได้ เลยอยากทราบความเห็นจากทุกๆท่านครับว่าจริงหรือไม่ หรือถ้าเราดับเครื่องระหว่างเครื่องยนต์ทำงาน จะส่งผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบและคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
เท่าที่เคยขับรถ Hybrid มา ผมว่าไม่จำเป็นต้องรอเลยครับ เสียเวลาทำสิ่งอื่นๆ เพื่อนั่งรอรถปั่นไฟเข้า battery ไม่น่าใช่ครับ 5555 ใช้มันตามปกติของชีวิต แบบรถเครื่องยนต์ทั่วไปนี่แหละครับ จอด P เสร็จก็กด Off เลย พอกลับมาขับใหม่ เดี๋ยวมันก็อัดไฟต่อของมัน ไม่ต้อง worry เลยครับ  ::)
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมมีไฮบริด Honda & Toyota ที่บ้านก้ดับเลยตลอดนะครับ ไม่ได้รออะไรรถก้ปกติดีทุกคันครับ

ออฟไลน์ POKKHET

ไฮบริด ทั้ง toyota กับ honda ผมก็ดับเลยครับ ยังไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ผมใช้คันแรกมา 8 ปี ปัจจุบันใช้อยู่ 3 คัน ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
ก็ดับเครื่องเหมือนปกติ ไม่ต้องรอใดๆ ทั้งสิ้น  มีเพื่อนที่ใช้มาเกิน 10 ปี ก็ไม่เคยรอ
เค้าออกแบบมาแล้วครับ ไม่ต้องห่วงครับ Toyota เองก็ไม่เคยยอกให้รอครับ
ถ้ามันต้องรอยุ่งยากแบบนั้นผมก็ไม่ซื้อใช้แล้ว
อีกอย่างใช้มาไม่เคยเห็นมันชาร์จเต็มสักที
คนที่แนะนำใช้มานานยังครับ ให้เค้ารอไปคนเดียว
คนอื่นเค้าก็ใช้ปกติกันมานานแล้วไม่เห็นต้องรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2020, 13:54:41 โดย dt9 »

ออฟไลน์ New user

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นเลยนะครับ

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
ผมใช้ ไฮบริด คันแรก ก็ไม่เคยรอนะครับ
บางทีจอดรถเสด เครื่องทำงานพอดี ก็ไม่ได้สนใจนะครับ
ดับรถเลย

ออฟไลน์ pratuang

ไม่ต้องรอครับ ปิดเครื่องได้เลย พอสตาร์ใหม่ระบบก็จะทำงานอัตโนมัติเอง เมื่อขับไป แบตจะไม่เต็ม ถ้าเต็มอันตราย ใช้ความเร็วสูงแบตจะต่ำสุด ขึ้นเขาลงเขาแบตจะเต็ม ใช้ปกติครับ