ผู้เขียน หัวข้อ: หัวเทียนซิ่งต่างจากหัวเทียนธรรมดามั้ยครับ  (อ่าน 12572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
มีคนมาบอกว่า ให้ซื้อหัวเทียนngk premium Rx เค้าบอกว่าเป็นหัวเทียนซิ่ง แรงกว่าหัวเทียนเดิมๆเบิกศูนย์
ไม่ทราบว่ารถมันจะแรงขึ้นจริงมั้ยครับ ควรเปลี่ยนหรือไม่

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: หัวเทียนซิ่งต่างจากหัวเทียนธรรมดามั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 18:41:57 »

เกรด iridium หรือเปล่า  ถ้าเปรียบกับหัวเทียนธรรมดา

อายุยาวกว่า  100000 โล  จ่ายไฟ แรงกว่า เสถียรกว่า

ก็ตัดสินใจเอา หัวเทียนธรรมดา 60 - 100    irdium  300 - 500   ต่อหัว

ไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้น

ออฟไลน์ Tien.W

Re: หัวเทียนซิ่งต่างจากหัวเทียนธรรมดามั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 19:02:34 »
รถรุ่นไหนล่ะครับ ?

ถ้าพวก HONDA / NISSAN ยุคปัจจุบัน ปกติ ที่ติดรถมา จะเป็น Laser Iridium อยู่แล้ว Top สุดของหัวเทียนแล้วนะ ไม่ต้องไปหาข้างนอกเลย เบิกศูนย์ดีที่สุด

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 19:35:58 »
ถ้าถามว่า rx ซื่งมั้ยสำหรับผมคือไม่ ก็แค่เกรดท้อปๆ รถผมเองก็ใส่ของเดิมศูนย์ก็ iridium แต่เปลี่ยนไปลองใช้ rx ตอนวิ่งได้ 7หมื่นๆกว่าก็รู้สึกว่าอัตราเร่งกระฉับกระเฉงขึ้นครับ

ngk ถ้าตัวซิ่งจริงๆอาจจะเป็นพวก ngk iriway , Racing ครับ ใส่กับรถเดิมๆไม่โมดิฟายมาไม่รู้จะจุดติดหรือป่าว

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 20:48:29 »
ถ้ารถซิ่ง รถสปอร์ตแรงม้าสูงๆเห็นผลแน่ๆ

แต่ถ้ารถบ้าน เอาแค่แยกความรู้สึกหรือจับความรู้สึกผมว่ามันไม่แตกต่างหรือน้อยมากๆ
มันไม่คุ้มค่ากับการที่ต้องลงทุนเพิ่มไป
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 20:58:13 »
หัวเทียนที่เกรดสูงกว่า เช่นถ้าเทียบอิริเดียมกับหัวเทียนธรรมดา อิริเดียวจะจุดแม่นกว่าครับ และมีผลในรอบสูงๆ ถ้าสเปคเดิมรถให้ใช้หัวเทียนธรรมดา แล้วเราไปใส่หัวเทียนอิริเดียม (โดยที่รถยังเดิมๆ) ก็ไม่ได้มีผลดีขึ้นครับ แต่ถ้าสเปคเดิมให้ใส่หัวเทียนอิริเดียมแล้วเราไปใส่หัวเทียนธรรมดา มีผลให้การทำงานแย่ลงครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 07:17:12 »
1. ค่าความต้านทานต่ำ (มีคลื่นรบกวนเยอะ)
2. กระจายความร้อนดี (หัวเทียนเย็น)
3. มีแกนและเขี้ยวที่สร้างโอกาสประกายไฟโดดหากันได้มาก
  ( เช่นมีหลายเขี้ยว)
4. แกนใช้โลหะที่นำไฟฟ้าได้ดี แต่ไม่ต้องคำนึงถึงความทนทาน (เช่น Ag)
บางกรณีมีตัว capacitor ช่วยด้วย
ใช้ร่วมกับคอยล์แรงสูง+ส่วนผสมหนา
ถ้าของเดิมบ้านๆ เผาหมดจด ไม่ได้ปรับแต่งเครื่อง
อย่าหาทำครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 08:47:55 »
ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ผมใช้สองตัวนี้มา ไม่รู้แตกต่างอะไร แต่ตัวกล่องน้ำเงินธรรมดา เบอร์เดียวกัน แต่ราคาถูกกว่าเยอะเลยครับ ติดอย่างเดียวหาไม่ค่อยได้

ส่วนหัวเทียนซิ่ง ไม่รู้จะเกี่ยวกับเรื่องเบอร์ของหัวเทียนด้วยหรือเปล่านะครับ อย่างของผมที่ผมมาใช้เบอร์ 7 เพราะของเดิมเป็นเบอร์ 6 แล้วตอนนั้นมันมีการ misfire เลยลองขยับเบอร์หัวเทียนขึ้นมาเบอร์นึง แต่ไม่ได้แก้ปัญหาครั้งนั้นอะไร แต่ใช้แล้วไม่มีปัญหาอื่นเลยกันเหนียวไว้หน่อยละครับ

ถ้าจะมาเล่น อิเรเดียม ลองหาตัวกล่องน้ำเงินใช้ดู ราคาจะไม่แรงมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2020, 08:51:54 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 09:14:55 »
รถเก่าๆ หน่อย ใส่ iridium ก็จะเห็นผลหน่อย เพราะจุดดีกว่า ไฟแรงกว่า เสถียรกว่า แต่ไม่ใช่ช่วยให้แรงขึ้น แต่เครื่องยนต์ทำงานสมูทขึ้น เดินเรียบขึ้น

แต่รถใหม่ๆ มันก็ iridium โรงงานอยู่แล้วนะ

ข้อดีสำหรับ iridium คือ อายุการใช้งาน

ผมก็ใช้อยู่ ถ้าหวังให้แรงขึ้น คำตอบคือไม่ เพราะเดิมๆ ก็ได้เท่าเดิมๆ นั้นละ

ออนไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 10:15:31 »
city 2008
หัวเทียนติดรถเดิมๆก็อิเรเดี่ยนแล้วครับ
ซึ่งผมชอบอิเรดี่ยนนะจากที่ใช้มา 2 แสนกิโล
ผมว่ารถยนต์รุ่นใหม่ๆตั้งแต่ 2008 มาน่าจะใส่อิเรเดี่ยนแล้วมั้งครับ

ถ้าวงการมอเตอร์ไชค์ก็จะมี 2 เขี้ยว 3 เขี้ยว อิเรเดียน แล้วแต่คนชอบ
คนขายก็เขียนอวยตัวที่ตัวเองเอามาขาย สร้างสอตรี่หน่อย คนจะได้คันอยากเปลี่ยน
มอไชค์ผมเคยใช้ทั้ง2 เขี้ยว,อิเรเดี่ยน เอาจริงๆผมว่าแทบไม่ต่างครับ