ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเบรคครับ  (อ่าน 4571 ครั้ง)

ออฟไลน์ devilmookung

• Newbie
  • *
ถามเรื่องเบรคครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 22:12:21 »
พอดีเมื่อวันก่อนผมไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาเป็นของ Dixcel
แล้วพอจะเจีนรจานทางร้านบอกว่า จานบางมาก เข้าเครื่องเจียเเล้วจานสั่น
ผมเลยกังวลว่าต้องเปลี่ยนจานใหม่ไหม
แล้วถ้าเปลี่ยนจานใช้ จานขยายของ Runstop ดีไหม
ปล.ผมใข้ยาง Toyo 185/60R15 รถ city 17 ขับเต็มที่ไม่เกิน 140 ครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 07:19:37 »
รถท่านกี่ปีแล้วครับ
จานเบรคท่านเจียรมาแล้วกี่รอบครับ
ขอข้อมูลเพิ่มนิดนึง
ถ้าบางเห็นว่าควรเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 07:29:11 »
จานบาง หรือไม่ ต้องวัดครับ ที่ขอบจานปกติ จะระบุความหนาต่ำสุดที่ยอมรับได้อยู่แล้ว ถ้าวัดแล้ว จานบางน้อยกว่าค่าที่กำหนดก็ต้องเปลี่ยน

จานขยาย มันก็เบรคดีขึ้น แต่ ...

1. เปลี่ยนแค่ข้างหน้า .. หน้าจับไว แต่หลังเดิม ก็เบรคแล้วหน้าทิ่ม ระยะการหยุดดีกว่าเดิมไม่มาก
2. ล้ออะไหล่ .. ใส่ได้หรือป่าว ล้อติดรถ ขอบ 14 - 15 นิ้ว เจอจาน 320 มม.เข้าไป ก็ใส่ไม่ได้ ยางแตกทีก็สนุก ไม่ก็ต้องเสียเงินซื้อยางอะไหล่ใหม่อีก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 07:57:47 »
จานขยาย จับดีขึ้น กระจายจวามร้อนดีขึ่น แต่
จับที่ขอบ จานสึกไม่เสมอกัน
น้ำหนักเพิ่มขึ้น จากจานและอุปกรณ์พ่วง
จานอาจคดจากการใช้งานได้
ข้อเสียอื่น ท่านอื่นแจ้งแล้ว

แนะนำเป็นจานเท่าเดิม มีร่อง/รู ของยี่ห้อที่ว่ามาก็ได้
ราคาไม่แพงด้วย แต่ทนแค่ไหนต้องลองใช้ดูครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 08:56:58 »
แล้วเวลาเบรคตอนนี้เป็นอย่างไงบ้างละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 09:23:32 »
ใช้จานขนาดเดิม แต่เปลี่ยนยี่ห้อก็ได้ครับ

ผ้า Dixcel หายห่วงอยู่แล้ว แต่มันดึงหนัก ดึงโหด จับกับจานเดิมๆ จานเดิมทนไม่ค่อยไหว
แต่ถ้าไม่คิดมาก จานเดิมๆ ใช้ 2 ปีสึก เปลี่ยน 3 รอบ ยังถูกกว่าจานแต่งอีกนะ

ถ้าถามผม ผ้า Dixcel จานเดิม แล้วไปเน้นที่ยางดีๆ (อย่าง RE หรือ PS) หน้ากว้าง 195 เบรคดีกว่าเปลี่ยนจานขนาดแน่ๆ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 09:56:57 »
ลองดูจานของ brembo​ ตามที่ขายใน fb ดูก่อนครับ รถบางรุ่นราคาพอกับจาน runstop

s-class ผมได้จานเจาะรูแบบของติดรถมา 5,000รวมส่งถึงบ้าน

และบางเจ้ามีบริการกัดลายตามใจชอบเพิ่มอีกคู่ละ 1,500.-
(จานเบรคเซาะร่องอาจจะดูซิ่งๆซ่าส์​ๆ แต่เชื่อผมเถอะรถคันที่ผมใช้แบบเซาะรองไม่ต้องเจียรจานเบรคเลย มันสะอาดและเรียบตลอดเวลา แต่ก็แลกมากับผ้าเบรคหมดไว)​

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 10:23:08 »
ผ้าเบรค Dixcel รุ่นไหนครับ  ถ้าเป็นพวก ES หรือ Type X แนะนำว่าให้ใช้จานดีๆเกรด High carbon ขึ้นไป

ของผมใช้จาน TRW Xps จับกับผ้า ES จานเบรคนี่สึกไปพร้อมๆกับผ้าเลยคับ ขนาดว่าไม่ได้ใช้เบรครุนแรงอะไรด้วยนะ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 10:57:26 »
จานขยาย จับดีขึ้น กระจายจวามร้อนดีขึ่น แต่
จับที่ขอบ จานสึกไม่เสมอกัน
น้ำหนักเพิ่มขึ้น จากจานและอุปกรณ์พ่วง
จานอาจคดจากการใช้งานได้
ข้อเสียอื่น ท่านอื่นแจ้งแล้ว

แนะนำเป็นจานเท่าเดิม มีร่อง/รู ของยี่ห้อที่ว่ามาก็ได้
ราคาไม่แพงด้วย แต่ทนแค่ไหนต้องลองใช้ดูครับ

ผมใช้จานเบรค TRW เซาะร่อง + ผ้าเบรคหน้า Googai รุ่น Kirin ครับ = เบรคดีกว่าจาน TRW แบบเรียบ+ผ้าเบรค Girling ประมาณ 9.357 % ครับ  ;)

ส่วนรถญาติกัน (Saab) ใช้จานเบรค Runstop รุ่น Slot (เจาะรู+เซาะร่อง) + ผ้าเบรคหน้า  Ate GG +ผ้าเบรคหลัง textar GF + สายเบรคถัก Goodridge + นมบ. ate SL6

จานเบรค Brembo Max (เซาะร่อง) ได้ยินว่า "เนื้อเหล็กจะดีกว่า TRW, RunStop" = ถ้าหาของตรงรุ่นรถได้

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 15:51:50 »
ตอนนี้ รถ 3 ปีวิ่งไป 37,000 โลครับ
เบรคเดิมๆ ก้อรู้สึกแบบเบรคเเลเวไม่ค่อยมั่นใจ เหมือนใันจะไหลๆไปข้างหน้านิดนึงรรับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 15:55:05 »
ใช้ผ้าเบรค dicel รุ่น premium ครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 16:23:15 »
ใช้ผ้าเบรค dicel รุ่น premium ครับ

Dixcel Premium ตัวนี้ = น่าจะรุ่นล่างสุด หรือ รุ่นถัดขึ้นมาจากล่างสุด ของ Dixcel ??

1. ลองเปลี่ยนผ้าเบรคเป็นยี่ห้อ & รุ่นที่สูงกว่านี้ก่อนครับ

2. จานเบรคเกรดสูง เป็นสิ่งต่อไป (ในกรณี ตรวจสอบแล้ว พบว่าจานเบรคบางเกินค่าที่กำหนด น่าจะบางสุดได้ที่ 19 มม. )

3. รุ่น & ยี่ห้อ & สภาพของยางรถที่ใช้ = ส่งผลต่อการเบรคด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2020, 22:46:27 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2020, 06:20:50 »

ผ้ารุ่นนี้ เรื่องจานเบรคคงไม่น่าจะต้องกังวลมากก็ได้ครับ จานบาง ต้องเปลี่ยนเป็นเรื่องปกติการใช้งานอยู่แล้วครับ

ลองดูพวกจาน brembo max หรือ xtra ใช้ก็ได้ครับ ผ้าตัวถนนปกติคงไม่น่าจะกัดจานอะไรมากครับ หรือ ถ้ามีงบประมาณไม่เดือดร้อนอะไรจะเลือกจานของเขาเองก็ดีครับ จานตัวเซาะร่องของ dixcel เขาก็สวยดีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN