ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นไม้ยอดเยี่ยม vs ต้นไม้ยอดแย่ สำหรับจอดรถ  (อ่าน 39120 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ต้นไม้ยอดเยี่ยม vs ต้นไม้ยอดแย่ สำหรับจอดรถ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 08:39:33 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ได้ต้นไม้ในใจ จากคำแนะนำของหลายๆท่านเลยครับ
1. กัลปพฤกษ์ - ใบหนา ใบถี่ ร่มเยอะ
2. จามจุรี (หรือฉำฉา หรือก้ามปู) - ใบใหญ่ โตไว แผ่กิ่งกว้าง
3. อโศกน้ำ - ใบใหญ่ โตไว กิ่งแข็งแรง ใบหนาทั้งปี
4. หูกระจง อันนี้กะปลูกสวยๆ อาจจะไม่ได้หวังเอารถไปจอดครับ

ได้รู้จักต้นไม้ใหม่ๆที่บางต้นผมไม่เคยได้ยินชื่อเลยสักครั้ง ต้องขอขอบคุณที่แนะนำมากๆเลยครับ
เชียร์อโศกน้ำ ยอดใหม่สีแดงสวย แต่อาจไม่ได้พุ่มไหญ่เท่าตัวเลือกอื่น

จามจุรี ส่วนตัวไม่ค่อยเชียร์ เพราะกิ่งเค้าผุง่ายมาก (ที่จุฬามีหักหล่นใส่นิสิตอยู่เรื่อยๆ) แถมฝักเค้าจะแข็งและมียางหน่อยๆ

เป็นห่วงดันฟุตบาทและสายไฟ ขอเพิ่มตัวเลือกคือ หูหนู/สั่งธรรม/ล่ำซำ ทรงคล้ายหูกระจงแต่ใบละเอียดกว่า นิ่ม และไม่ร่วง แต่ด้วยความที่โตช้า(มาก) ต้นใหญ่ๆจะราคาสูงครับ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: ต้นไม้ยอดเยี่ยม vs ต้นไม้ยอดแย่ สำหรับจอดรถ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 14:13:02 »
อโศกครับ  ใบหนาทั้งปี...  ไม่เจอแดด  ดอกสวย...

ผมปลูก หูกระจง-หูหนู หูกวาง  อโศก  มะม่วง ปีบ(กาสะลอง)  พยุง ฯลฯ

ทั้งหมดสู้อโศกไม่ได้เลยถ้าพูดถึงร่มเงา

อโศกน้ำครับ โตเร็ว ใบใหญ่ กิ่งแข็งแรง มีดอก มีฝักร่วงปีละครั้ง

ตีนเป็ดถ้าคนไม่ชอบกลิ่นดอกมันนี่นรกดี ๆ เลย

สนใจอโศกน้ำครับ ขอถามเพิ่มคือ ถ้าปลูกริมฟุตบาท ไว้ให้ร่มเงา จะมีปัญหาเกี่ยวสายไฟฟ้า และจะดันฟุตบาทให้แตกมั๊ย

ผมปลูก  2 พันธุ์   น้ำ  และ  สปัน    เป็นไม้ทรงพุ่มขนาดกลาง  ไม่สูงมาก  กิ่งก้านแข็งแรง   แต่ผมชอบสปันมากกว่า   ดอกปีละครั้ง  บานได้วันเดียว  ทรงพุ่มดี  ขยันตัดกิ่งอย่าให้  มันแตกเร็วนัก  เดี๋ยวจะย้อยลงก่อน(เตี้ยไป) 

ส่วนราก  ยังไงรากหากินมันก็ต้องดันพื้นอยู่แล้วครับ(แต่น้อย)  แต่ไม่ร้ายกาจเหมือนพวกทรงพุ่มขนาดใหญ่

ปล.  ถ้าอยากเห็นของจริง  ไปที่วัดพิรุณศาสตร์  ลำลูกกา  คลองสิบ  จะเห็นร่มเงาของมันว่าดีขนาดไหน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2020, 08:19:13 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 20:31:42 »
ต้นจิกครับ

ออฟไลน์ K.Dhol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 22:34:28 »
ไม่รู้จะแนะนำต้นไรดี
แต่จะมาย้ำว่าหูกระจงนี่แสบสุดๆ
ใบร่วงไปตามซอกหลืบแคะออกยากมาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 09:56:01 »
ไม่สนับสนุนหูกะจง 1 เสียงครับ
ใบร่วงเยอะ จนขี้เกียจกวาด ใบเล็กชอบเข้าไปตามซอกหลีบเอาออกยาก

เรื่องต้นไม้แนะนำไม่ได้ครับ
แต่เสนอให้ทำที่จอดรถแบบที่หลังคาเป็นแสลม ราคาถูก กันแดดดีครับ ลมถ่ายเทดี
ข้อเสีย ไม่กันฝน ใช้ไปนานเข้าก็ผุเสื่อมสภาพได้ครับ (แต่ก็คุ้มเงินแล้ว)