ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ " จากกระบะมาสู่ PPV "  (อ่าน 35265 ครั้ง)

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ " จากกระบะมาสู่ PPV "
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 06:43:14 »
ถ้าไม่รีบ รอดู Mu-X ใหม่ปลายปีนี้ และ Terra ใหม่ต้นปีหน้าก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ " จากกระบะมาสู่ PPV "
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 07:06:03 »
ผมว่าถ้ามีงบ 5-6 หมื่น ทำช่วงล่างให้ดีกว่า เอเวอร์เลสได้ครับ โช๊ค+สปริงดีๆ ร้านเซ็ตอัพเก่งก็จบได้ครับ
ส่วนจะซื้อรุ่นอะไร ปรึกษากับคนที่บ้านดู
แฟนชอบ ปาเจโร่ แนะนำให้ลองไปนั่งครับ นั่งจริงจังแบบว่านั่งสบายไหม เบาะหน้าคอนโชลกลางดันขาไหม ? แถว 3นั่งสบายไหม ? พับเบาะแบบี้ชอบไหม ?
ถ้าถูกจริตกับฟอหน้ายักษ์ ผมว่าฟอMC ก็พอไหว แต่อยากให้เพิ่มงบไป Legender เลยทีเดียว สวยเด่นกว่าครับ(แต่จะเกินงบไปนิด)
หากชอบออฟชั่นเยอะ ปาเจโร่น่าจะเหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 09:24:52 »
เอา Pajero แบบที่เมียชอบครับ
เรื่องช่วงล่างกันเงินไว้เบาๆสัก 5-6 หมื่น กับโช้ค Monotube สัก 4 ต้นพร้อมสปริงชุดใหม่
ตรงนี้ผมว่ามันก็ดีกว่า Everest แล้วครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 10:07:23 »
โจทย์นี้ผมจิ้ม Pajero เพราะขับ 4 ของมันที่ค่ายอื่นไม่มี ส่วนช่วงล่างถ้ารับไม่ได้จริงๆก็ลงกับโช็คสปริงเอาครับ จะเอาดีกว่าฟอร์ดยังได้

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 10:24:45 »
รอดู all new mu-x กับ Terra MC ก่อนมั้ยครับ อาจมีตัวเลือกเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 12:14:23 »
ผมขอแนะในมุมพื้นที่เก็บสัมภาระ
ระวังหนีเสือปะจระเข้นะครับ
เพราะ ppv พื้นที่เก็บสัมภาระสู้ wt ไม่ได้เลย
แต่ wt ต้องแลกกับความหล่อที่ต้องใส่ฝาปิดท้าย
กรณี carseat และแฟนนั่งแถวหลัง แน่นอนครับ
หน้าซ้ายข้างคนขับจะเป็นที่เก็บของที่ซื้อมาจากซุปเปอร์ครับ
เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ ถ้าจะอัพ จาก wt เป็น ppv ด้วยเหตุผลข้างต้น
ลองปรับเปลี่ยน การใช้พื้นที่ดูครับ
ถ้าไม่เชื่อผม ถ้าคุณซื้อ car seat และ รถเข็น ลำพัง รถเข็นคุณลองไปดูรถและ
ลองวางที่ท้ายรถดูครับ รถเข็นเด็กไม่เล็กนะครับ ไหนจะกระเป๋าเสื้อผ้าถ้าคุณต้องไปต่างจังหวัด
เดี๋ยวคุณก็จะทราบเองครับ

ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้นะครับ ไม่มั่นใจว่ากระบะ4ประตู ใส่carseat ได้ไหม แต่ถ้าซื้อ ppv แล้วมี carseat กับรถเข็นเด็กด้วย แถว3น่าจะได้พับเก็บยาวๆ พอมองแบบนี้แล้ว พื้นที่สัมภาระมันน้อยกว่า WT แต่ได้ แถว2นั่งสบายขึ้นมาหน่อย ผมเลยคิดว่า เอา WT ไปติดหลังคา แล้วใส่สัมภาระไว้หลังรถน่าจะโอเครกว่า

แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนรถจริงๆ แล้วไม่ติดว่าจะต้องเป็นรถสูง อยากให้ไปลองดู kia grand carnival น่าจะตอบโจทย์กว่า แต่มันก็ปลายโมเดลแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2020, 12:19:40 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 12:52:50 »
ภรรยาชอบอะไรเอาคันนั้นละครับ จบสุดแล้ว  ของผมเคยเทียบข้อดีข้อเสียมาหลายรุ่น สุดท้ายจบที่ภรรยาเลือก

สุดท้ายรถดีไม่ดีก็บ่นเราไม่ได้ รถที่ผมได้เก็บเสียอย่างห่วย แต่ถ้ามันเบากว่าเสียงภรยยาบ่นก็ ok ล่ะครับ ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 13:16:37 »
ผมขอแนะในมุมพื้นที่เก็บสัมภาระ
เพราะ ppv พื้นที่เก็บสัมภาระสู้ wt ไม่ได้เลย
แต่ wt ต้องแลกกับความหล่อที่ต้องใส่ฝาปิดท้าย
กรณี carseat และแฟนนั่งแถวหลัง แน่นอนครับ
หน้าซ้ายข้างคนขับจะเป็นที่เก็บของที่ซื้อมาจากซุปเปอร์ครับ
เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ ถ้าจะอัพ จาก wt เป็น ppv ด้วยเหตุผลข้างต้น
ลองปรับเปลี่ยน การใช้พื้นที่ดูครับ
ถ้าไม่เชื่อผม ถ้าคุณซื้อ car seat และ รถเข็น ลำพัง รถเข็นคุณลองไปดูรถและ
ลองวางที่ท้ายรถดูครับ รถเข็นเด็กไม่เล็กนะครับ ไหนจะกระเป๋าเสื้อผ้าถ้าคุณต้องไปต่างจังหวัด

ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้นะครับ ไม่มั่นใจว่ากระบะ4ประตู ใส่carseat ได้ไหม แต่ถ้าซื้อ ppv แล้วมี carseat กับรถเข็นเด็กด้วย แถว3น่าจะได้พับเก็บยาวๆ พอมองแบบนี้แล้ว พื้นที่สัมภาระมันน้อยกว่า WT แต่ได้ แถว2นั่งสบายขึ้นมาหน่อย ผมเลยคิดว่า เอา WT ไปติดหลังคา แล้วใส่สัมภาระไว้หลังรถน่าจะโอเครกว่า

แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนรถจริงๆ แล้วไม่ติดว่าจะต้องเป็นรถสูง อยากให้ไปลองดู kia grand carnival น่าจะตอบโจทย์กว่า แต่มันก็ปลายโมเดลแล้วนะครับ

ถ้ามีลูก มีของใช้เด็กอ่อน ใช้กระบะจะไม่สะดวกเหมือน PPV เช่น
-ถ้าใส่ฝาปิดท้ายกระบะ ก็จะใส่ของที่มีความสูงกว่าขอบกระบะไม่ได้ หรือถ้าใส่ก็ปิดฝากระบะไม่ได้
-PPV คนที่นั่งเบาะแถว 2 สามารถเอื้อมไปหยิบของที่อยู่ท้ายรถได้เลย ไม่ต้องลงจากรถไปหยิบของเหมือนรถกระบะ
-เก็บของไว้ท้ายรถกระบะ ของบางอย่างอาจจะเสีย เมื่ออยู่ในอุณหภูมิสูงๆ เช่น เช่นผลไม้ ของกินอื่นๆ แต่ถ้าเป็นรถ PPV จะมีแอร์เป่าตลอดการเดินทางครับ

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 20:35:06 »

ถ้ามีลูก มีของใช้เด็กอ่อน ใช้กระบะจะไม่สะดวกเหมือน PPV เช่น
-ถ้าใส่ฝาปิดท้ายกระบะ ก็จะใส่ของที่มีความสูงกว่าขอบกระบะไม่ได้ หรือถ้าใส่ก็ปิดฝากระบะไม่ได้
-PPV คนที่นั่งเบาะแถว 2 สามารถเอื้อมไปหยิบของที่อยู่ท้ายรถได้เลย ไม่ต้องลงจากรถไปหยิบของเหมือนรถกระบะ
-เก็บของไว้ท้ายรถกระบะ ของบางอย่างอาจจะเสีย เมื่ออยู่ในอุณหภูมิสูงๆ เช่น เช่นผลไม้ ของกินอื่นๆ แต่ถ้าเป็นรถ PPV จะมีแอร์เป่าตลอดการเดินทางครับ
สวัสดีครับ ตอนแรกก็ว่าจะเอารถไปติดหลังคาเพิ่มเหมือนกันครับ แต่ภรรยาบอกว่าอย่าติดเลยมันดูไม่เหมาะกับรถ แต่ส่วนจัวถ้าติดหลังคาจะใช่ของได้เยอะมาก สามารถเปลี่ยนเป็น camp car ได้เลย

ภรรยาชอบอะไรเอาคันนั้นละครับ จบสุดแล้ว  ของผมเคยเทียบข้อดีข้อเสียมาหลายรุ่น สุดท้ายจบที่ภรรยาเลือก

สุดท้ายรถดีไม่ดีก็บ่นเราไม่ได้ รถที่ผมได้เก็บเสียอย่างห่วย แต่ถ้ามันเบากว่าเสียงภรยยาบ่นก็ ok ล่ะครับ ::) ::) ::) ::)
สวัสดีครับ คงต้องพาไปลองหลาย ๆ รุ่นหนะครับว่าเจ้าตัวและครอบครัวถูกใจคันไหน ส่วนตัวอยากได้รถตลาดหรือเอาที่อู่นอกซ่อมได้ไม่ยุ่งยากครับ

สวัสดีครับ ใจจริงอยากจะวัดเอาขนาดสัมภาระหรือพกตลับเมตรไปวัดเลยหละครับ เพราะกลัวพื้นที่เป็นสัมภาระจะไม่พอ เพราะของส่วนตัวช่วงกลับบ้านวันหยุดยาว เบาะหลังก็เต็มหมดเลยครับ ไม่มีที่ให้คนนั่งเลย ;D

รอดู all new mu-x กับ Terra MC ก่อนมั้ยครับ อาจมีตัวเลือกเพิ่มขึ้น
สวัสดีครับ งั้นดีเลยครับจะได้มีตัวเลือกเพิ่มขึ้นมาอีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:29:42 »
สวัสดีสมาชิกทุกคนครับ อยากจะขอคำแนะนำจากสมาชิกครับ เนื่องจากผมต้องการจะขยายไซส์รถ เพื่อเตรียมการจะมีน้อง เดิมทีผมขับ Ranger WT เกียร์ธรรมดา(โฉมปี 2017) รู้สึกว่าสัมภาระตัวเองกับภรรยาวางเบาะหลังเต็มไปหมด ถ้ามีน้องต้องใส่ car seat เลยจะหารถที่มีพื้นที่กว้าง ๆ ซักคันไว้ใส่สัมภาระ โจทย์ประมาณนี้ครับ "
1. อยากได้รถที่การขับขี่ดีกว่าตัวเดิมหรือเทียบเท่าตัวเดิม ; ไม่เอา Everest
2. อยากได้พื้นที่สัมภาระมากกว่าตัวเดิม
ปล. คนในครอบครัวสามารถถูกจริตกับ Fortuner หน้าแชมป์
3. งบไม่เกิน 1.4 ล้านบาท
4. ภรรยาชอบ Pajero sport (แต่ผมชอบ Everest พอจะทำช่วงล่าง Pajero ให้เหมือน Everest ได้มั้ยครับ)
ขอบคุณพี่ ๆ สมาชิกล่วงหน้าครับ

ข้อ 1. แต่ละคันมีคาร์แรคเตอร์ของมัน คนชอบก็บอกชอบ คนไม่ชอบก็บอกไม่ชอบ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ชอบ ก็ปรุงแต่งได้ครับ
ข้อ 2. ได้พื้นที่พอกันทุกตัว
ข้อ 3. งบนี้ น่าจะจบที่ pajero sport ตัวท๊อป 4WD ได้เลย
ข้อ 4. ทำให้ดีกว่าก็ได้ ไม่ได้ยากเลย เพราะ everest มันก็ไม่ได้ดีเด่อะไรขนาดนั้น แค่มันดีกว่าเพื่อนในกลุ่มแค่นั้นเอง