ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ " จากกระบะมาสู่ PPV "  (อ่าน 35289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำด้วยครับ " จากกระบะมาสู่ PPV "
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:09:30 »
สวัสดีสมาชิกทุกคนครับ อยากจะขอคำแนะนำจากสมาชิกครับ เนื่องจากผมต้องการจะขยายไซส์รถ เพื่อเตรียมการจะมีน้อง เดิมทีผมขับ Ranger WT เกียร์ธรรมดา(โฉมปี 2017) รู้สึกว่าสัมภาระตัวเองกับภรรยาวางเบาะหลังเต็มไปหมด ถ้ามีน้องต้องใส่ car seat เลยจะหารถที่มีพื้นที่กว้าง ๆ ซักคันไว้ใส่สัมภาระ โจทย์ประมาณนี้ครับ "
1. อยากได้รถที่การขับขี่ดีกว่าตัวเดิมหรือเทียบเท่าตัวเดิม ; ไม่เอา Everest
2. อยากได้พื้นที่สัมภาระมากกว่าตัวเดิม
ปล. คนในครอบครัวสามารถถูกจริตกับ Fortuner หน้าแชมป์
3. งบไม่เกิน 1.4 ล้านบาท
4. ภรรยาชอบ Pajero sport (แต่ผมชอบ Everest พอจะทำช่วงล่าง Pajero ให้เหมือน Everest ได้มั้ยครับ)
ขอบคุณพี่ ๆ สมาชิกล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ " จากกระบะมาสู่ PPV "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:16:28 »

fortuner   แข็ง

pajero sport   นิ่ม     แก้ได้ทั้งคู่

ออฟไลน์ seeker

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ " จากกระบะมาสู่ PPV "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:21:35 »
ชอบ everest แล้วทำไมไม่เอาละครับ
ไม่สนใจพวก crv, cx-5 บ้างหรือครับ พื้นที่ใช้สอยไม่รวมกระบะท้าย ผมว่า crv มากกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:26:28 »
ผมว่าจบ everest แน่เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:28:58 »
จะทำช่วงล่างเหมือน ev เป๊ะๆไม่ได้หรอกครับ

เพราะช่วงล่างมันเป็นtechnology เฉพาะของแต่ละค่าย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:31:07 »
Everestช่วงล่างดี ขับดีครับ
ในงบ1.4 ถ้าพิจารณาMPV Van Kia Canival, H1 นั่งสบาย เข้าออกง่ายกว่า พื้นที่เอนกกว่าครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออนไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:32:55 »
ทำให้ดีเท่าคงยากพื้นฐานถ้าผมจำไม่ผิดต่างกันหลายจุดมากครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:39:32 »
เป็นผมไปจบ Fortuner ครับ 

ช่วงล่างโมอีกแสน  อาจจะไม่เหมือน Ev แต่ได้บางด้านดีกว่าแน่ครับ

แต่ถ้าเน้นเดิมไปเลย   ผมก็คงไป EV
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 19:52:56 »
มันจบตั้งแต่ "ภรรยาชอบ Pajero Sport" แล้วครับลูกพี่  :-X

เอาตัวนี้โมช่วงล่างก็ดีฮะ ห้องโดยสารนั่งสบาย แค่ช่วงล่างเดิมไม่โอสำหรับผม ถ้าทำจบแล้วนิ่งๆ ยางดีๆ ผมว่าระยะยาวดีกว่า Everest เยอะเลย ระบบขับสี่ก็เป็นมิตร
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 20:03:51 »
มันจบตั้งแต่ "ภรรยาชอบ Pajero Sport" แล้วครับลูกพี่  :-X

เอาตัวนี้โมช่วงล่างก็ดีฮะ ห้องโดยสารนั่งสบาย แค่ช่วงล่างเดิมไม่โอสำหรับผม ถ้าทำจบแล้วนิ่งๆ ยางดีๆ ผมว่าระยะยาวดีกว่า Everest เยอะเลย ระบบขับสี่ก็เป็นมิตร

เพื่อนผม จะเอา Kia รอรับลูกคนที่2 แต่สุดท้ายจบที่ PJS เฉยเลย ถามไปถามมา คุณภรรยา ตัดสินใจแล้ว ..... แล้วคุณสามีจะทำอะไรได้หล่ะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 20:21:16 »
สวัสดีสมาชิกทุกคนครับ อยากจะขอคำแนะนำจากสมาชิกครับ เนื่องจากผมต้องการจะขยายไซส์รถ เพื่อเตรียมการจะมีน้อง เดิมทีผมขับ Ranger WT เกียร์ธรรมดา(โฉมปี 2017) รู้สึกว่าสัมภาระตัวเองกับภรรยาวางเบาะหลังเต็มไปหมด ถ้ามีน้องต้องใส่ car seat เลยจะหารถที่มีพื้นที่กว้าง ๆ ซักคันไว้ใส่สัมภาระ โจทย์ประมาณนี้ครับ "
1. อยากได้รถที่การขับขี่ดีกว่าตัวเดิมหรือเทียบเท่าตัวเดิม ; ไม่เอา Everest
2. อยากได้พื้นที่สัมภาระมากกว่าตัวเดิม
ปล. คนในครอบครัวสามารถถูกจริตกับ Fortuner หน้าแชมป์
3. งบไม่เกิน 1.4 ล้านบาท
4. ภรรยาชอบ Pajero sport (แต่ผมชอบ Everest พอจะทำช่วงล่าง Pajero ให้เหมือน Everest ได้มั้ยครับ)
ขอบคุณพี่ ๆ สมาชิกล่วงหน้าครับ

แนะนำ ปาเจโร่ ครับ

รถทุกยี่ห้อ ก็มีดี มีเด่น มีด้อย ในแต่ละด้าน แตกต่างกันไป
แต่ถ้าเราเลือกรถที่ภรรยาชอบ น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 20:26:22 »
เมียชอบก็จบแล้วคับ ปาร์ปอตแน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 20:31:56 »
ตามใจเมีย แล้วอยุ่กับมันให้ได้ ผมผ่านมาแล้วครับ :P

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 20:35:44 »
ผมเจอปัญหาสัมภาระคุณแม่และคุณลูกกับรถกระบะสี่ประตูเหมือน จขกท ครับ
ผมใช้ ford ranger t6 มาก่อน ใจก็อยากได้ everest เพราะชอบฟีลลิ่งการขับขี่ แต่เข้าไปสิงในคลับดูแล้วกลัวเจอปัญหาเหมือนคนอื่นครับ ก็เลยจบที่นิสสัน เทอร่า เพราะราคาเค้าน่าสนใจ ช่วงล่างนุ่มนวล ทรงตัวดี แต่มาแย่ตรงพวงมาลัยที่ไม่คมเหมือนฟอร์ด
จะบอกว่า ppv เหมาะกับการเดินทางแบบครอบครัวมากกว่ากระบะสี่ประตูแน่นอนครับ ถ้าไม่เน้นบรรทุกของนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 21:02:35 »
ถ้าไม่ได้เอาไปลุยอะไร อยากเชียร์ CRV เป็นอีกตัวเลือกครับ
รถกลุ่ม PPV ผมว่าการโดยสาร ความสบายมันสู้ Compact SUV ไม่ได้ครับ ลองไปทดลองขับดูก่อนครับ
ฟอร์จูนเนอร์ ส่วนตัวผมว่ามันเด้งไปหน่อยครับ แต่ก็แล้วแต่คนนะครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 21:37:27 »
ชอบ everest แล้วทำไมไม่เอาละครับ
ไม่สนใจพวก crv, cx-5 บ้างหรือครับ พื้นที่ใช้สอยไม่รวมกระบะท้าย ผมว่า crv มากกว่าครับ
ที่ไม่เลือก Everest เพราะกังวลเรื่องเกียร์, ทอร์คขาด และการวิเคราะห์ปัญหาของทางฟอร์ดนี่หละครับ ถ้าไม่เจอก็ถือว่าโชคดีไปครับ ส่วน CX-5 ผมก็ชอบนะครับแต่เรื่องน้ำดันกับปั๊มติ๊กไม่แน่ใจว่าแก้ปัญหาจบแล้วหรือยัง ส่วน CRV น่าสนใจครับจะเก็บไว้เป็นตัวเลือกนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 21:45:48 »
4. ภรรยาชอบ Pajero sport

มันจบแล้วครับนาย........................

ขับๆๆๆไป รถมันก็ดีทุกคันนะนะ มีหน้าที่ขับก็ขับไปไม่ได้มีหน้าที่เลือก;D ;D ;D ;D ;D

ไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามสีไหนแล้วบอกว่า ผบทบ ชอบสีxxxอีกนะครับ สีไหนมันก็สวยทั้งนั้นครับ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2020, 21:49:43 โดย bodin »

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 22:19:34 »
เอาตามที่เมียชอบครับพี่  :-X :-X

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 23:59:37 »
คุณภรรยาชอบ Pajero sport ตามนั้นครับ  ??? ???
ถ้าได้ Pajero sport ค่อยมาปรับเซ็คช่วงล่างอีกที่ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 08:31:53 »
คำตอบอยู่ในนั้นแล้วครับ

ภรรยาจะเอา ปา

คือจบ

ฟอร์แชมป์ดีครับ แต่เหมาะกับขับไกลๆๆ ขับในเมืองเปลืองน้ำมันเกินไป
แต่ถ้าอยู่ กทม แนะนำเกีย ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 08:40:23 »
เลือก PJS ตามเมียว่า..
ถ้าไหว เอา "ตัว Top ขับสี่"
ช่วงล่าง ถ้าขับแล้วว่ามันนุ่มไป ให้ปรับปรุงแค่ด้านหลัง
เอาช็อคอัพหลังของ PJS ตัวเก่า "ท้ายมน" ของแท้ศูนย์มาใส่
เปลี่ยนยางบูชยึดเหล็กกันโคลงเป็น ยูรีเทน

แค่นี้จบเลย นิ่งหนึบกว่าเดิมเยอะ
ทั้งหมดที่ว่าประมาณ "สี่พันกว่าบาท"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 09:00:49 »
จบง่ายเนาะกะทู้นี้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 09:46:34 »
สรุปว่าเป็นมติมหาชนครับ  5555  ชาว HLM หัวอกเดียวกันเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 09:55:32 »
อย่าไปยอมครับ ชอบ ev ไป ev ครับ เราชอบ เราขับ ไม่งั้นไม่จบ.............อย่าเป็นเหมือนผม mu x จบข่าว.....

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 11:03:23 »
ก่อนผมจะตัดสินใจซื้อpajero แฟนผมชอบcr-vมาก ผมพาแฟนไปทดลองขับร่วมด้วยแทบทุกsecment คือ fortuner,everresr,terra,mu-x,cr-v,cx5,cx8,ch-r,forester สาละวนอยู่ร่วมเป็นเดือนกับการเลือกรถsuv สุดท้ายซึ่งผมกับแฟนมีความเห็นตรงกันแทบทุกมิติของรถที่เลือกมา โดยที่ผมจะตัดเรื่องราคาขายต่อออกไปเพราะใช้ยาว ใช้ไปถึง10ปีราคามือสองกับคู่แข่งคงพอๆกันไม่ได้ซีเรียส ประกอบกับผมพอจะซ่อมและดูแลรถด้วยตนเองได้บ้าง เลยจบที่ตัวpaje
ปล.ขอให้ได้รถที่ชอบครับครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 14:38:36 »
ไม่ต้องไปสนเมียครับ แต่...

แต่แค่ลองไปดู pa ก่อนถ้าตำแหน่งขับรับได้ ขับสบาย ก็ควรจัดไปเลยครับ  ;D

ระบบขับ 4 pa นี่ที่สุดหละ บาจาของแท้ ยี่ห้ออื่นที่อ้างบาจาคืออ้างอิงจากมิตซูนะครับ
ราคารถก็คุ้มกว่า เครื่องยนต์ก็โอเคมาก อ็อฟชั่นก็เต็มในราคาที่ถูกกว่า
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 21:10:55 »
ไม่ต้องไปสนเมียครับ แต่...

แต่แค่ลองไปดู pa ก่อนถ้าตำแหน่งขับรับได้ ขับสบาย ก็ควรจัดไปเลยครับ  ;D

ระบบขับ 4 pa นี่ที่สุดหละ บาจาของแท้ ยี่ห้ออื่นที่อ้างบาจาคืออ้างอิงจากมิตซูนะครับ
ราคารถก็คุ้มกว่า เครื่องยนต์ก็โอเคมาก อ็อฟชั่นก็เต็มในราคาที่ถูกกว่า
สวัสดีครับ ส่วนตัวว่าจะพาไปลองทุกค่ายครับ แล้วค่อยมาพิจารณากันอีกทีครับ

ก่อนผมจะตัดสินใจซื้อpajero แฟนผมชอบcr-vมาก ผมพาแฟนไปทดลองขับร่วมด้วยแทบทุกsecment คือ fortuner,everresr,terra,mu-x,cr-v,cx5,cx8,ch-r,forester สาละวนอยู่ร่วมเป็นเดือนกับการเลือกรถsuv สุดท้ายซึ่งผมกับแฟนมีความเห็นตรงกันแทบทุกมิติของรถที่เลือกมา โดยที่ผมจะตัดเรื่องราคาขายต่อออกไปเพราะใช้ยาว ใช้ไปถึง10ปีราคามือสองกับคู่แข่งคงพอๆกันไม่ได้ซีเรียส ประกอบกับผมพอจะซ่อมและดูแลรถด้วยตนเองได้บ้าง เลยจบที่ตัวpaje
ปล.ขอให้ได้รถที่ชอบครับครับ
สวัสดีครับ เปลี่ยนรถคราวนี้ก็ว่าจะใช้ยาว ๆ 10 ปี ไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อเหมือนกันครับ แต่ด้วยไม่ได้มีความรู้เรื่องช่างเลย จะอาศัยเข้าศูนย์ตามโปรแกรมบำรุงรักษาตามคู่มือว่าไว้ครับ ถ้าอนาคตได้ Pajero จริง ๆ คงต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่ตัวเองแล้วหละครับ

อย่าไปยอมครับ ชอบ ev ไป ev ครับ เราชอบ เราขับ ไม่งั้นไม่จบ.............อย่าเป็นเหมือนผม mu x จบข่าว.....
สวัสดีครับ ใจจริงก็ชอบ Everest นะครับ แต่ติดปัญหาที่แก้ไม่จบซักทีคงต้องเบรคไว้ก่อนหนะครับ  ;D

สรุปว่าเป็นมติมหาชนครับ  5555  ชาว HLM หัวอกเดียวกันเป็นส่วนใหญ่
สวัสดีครับ ผมหละนึกว่าเป็นสมาคมพ่อบ้านใจกล้าซะอีก  ;D

จบง่ายเนาะกะทู้นี้
สวัสดีครับ เจอข้อนี้ภรรยาชอบเข้าไปคงจะต้องจบแล้วหละครับ

เลือก PJS ตามเมียว่า..
ถ้าไหว เอา "ตัว Top ขับสี่"
ช่วงล่าง ถ้าขับแล้วว่ามันนุ่มไป ให้ปรับปรุงแค่ด้านหลัง
เอาช็อคอัพหลังของ PJS ตัวเก่า "ท้ายมน" ของแท้ศูนย์มาใส่
เปลี่ยนยางบูชยึดเหล็กกันโคลงเป็น ยูรีเทน

แค่นี้จบเลย นิ่งหนึบกว่าเดิมเยอะ
ทั้งหมดที่ว่าประมาณ "สี่พันกว่าบาท"
สวัสดีครับ คงต้องพาเจ้าตัวไปลองก่อนหนะครับ แต่ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ๆ คงต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถหรือไม่ก็ปรับช่วงล่างแล้วหละครับ

คำตอบอยู่ในนั้นแล้วครับ

ภรรยาจะเอา ปา

คือจบ

ฟอร์แชมป์ดีครับ แต่เหมาะกับขับไกลๆๆ ขับในเมืองเปลืองน้ำมันเกินไป
แต่ถ้าอยู่ กทม แนะนำเกีย ดีกว่าครับ
สวัสดีครับ คงต้องพาไปลองทุกค่ายหละครับ แต่ถ้าชอบ Pajero จริง ๆ ก็คงจะดีกว่า Fortuner(หน้าแชมป์) เพราะเทคโนโลยีใหม่กว่าหละมั้งครับ แต่ส่วนตัวนั่งเบาะแถว 3 กับภรรยาของ Fortuner ก็ Ok นะครับ ถึงแม้จะตึงตังหน่อย

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 21:21:00 »
คุณภรรยาชอบ Pajero sport ตามนั้นครับ  ??? ???
ถ้าได้ Pajero sport ค่อยมาปรับเซ็คช่วงล่างอีกที่ครับ
สวัสดีครับ คงต้องพาเจ้าตัวไปลองก่อน ถ้าตัดสินใจเอาจริง ๆ ช่วงล่างไม่เหมาะกับเราจริง ๆ คงต้องปรับเปลี่ยนช่วงล่างแล้วหละครับ

เอาตามที่เมียชอบครับพี่  :-X :-X
4. ภรรยาชอบ Pajero sport

มันจบแล้วครับนาย........................

ขับๆๆๆไป รถมันก็ดีทุกคันนะนะ มีหน้าที่ขับก็ขับไปไม่ได้มีหน้าที่เลือก;D ;D ;D ;D ;D

ไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามสีไหนแล้วบอกว่า ผบทบ ชอบสีxxxอีกนะครับ สีไหนมันก็สวยทั้งนั้นครับ ;D ;D
สวัสดีครับ เหมือนโดนมัดมือชกเลยแฮะ ฮาาา

ถ้าไม่ได้เอาไปลุยอะไร อยากเชียร์ CRV เป็นอีกตัวเลือกครับ
รถกลุ่ม PPV ผมว่าการโดยสาร ความสบายมันสู้ Compact SUV ไม่ได้ครับ ลองไปทดลองขับดูก่อนครับ
ฟอร์จูนเนอร์ ส่วนตัวผมว่ามันเด้งไปหน่อยครับ แต่ก็แล้วแต่คนนะครับ
สวัสดีครับ CRV ก็น่าสนใจตรงที่พื้นที่ใช้สอยเยอะดีครับ แต่ไม่เคยใช้รถเกียร์ CVT ไม่แน่ใจว่าใช้รถไปนาน ๆ 9-10 ปี ค่าใช้จ่ายจะมากกว่าเกียร์ Auto ของรถ PPV มั้ยครับ ที่เลือก PPV เพราะความคิดส่วนตัวน่าจะทนทานกว่ารถประเภท SUV หนะครับ ถูกผิดยังไงแนะนำผมได้นะครับ ขอบคุณครับ

ผมเจอปัญหาสัมภาระคุณแม่และคุณลูกกับรถกระบะสี่ประตูเหมือน จขกท ครับ
ผมใช้ ford ranger t6 มาก่อน ใจก็อยากได้ everest เพราะชอบฟีลลิ่งการขับขี่ แต่เข้าไปสิงในคลับดูแล้วกลัวเจอปัญหาเหมือนคนอื่นครับ ก็เลยจบที่นิสสัน เทอร่า เพราะราคาเค้าน่าสนใจ ช่วงล่างนุ่มนวล ทรงตัวดี แต่มาแย่ตรงพวงมาลัยที่ไม่คมเหมือนฟอร์ด
จะบอกว่า ppv เหมาะกับการเดินทางแบบครอบครัวมากกว่ากระบะสี่ประตูแน่นอนครับ ถ้าไม่เน้นบรรทุกของนะครับ
สวัสดีครับ Terra ถ้าเรื่องราคาก็น่าสนใจครับ แต่ยังไม่ได้ไปทดลองขับตัวนี้เลย ดูแต่รีวิวว่าช่วงล่างดีพอ ๆ กับ Everest ไม่แน่ใจว่าเบาะแถว 3 นั่งสบายมั้ย คงต้องพาเจ้าตัวไปลองนั่งดูอีกทีครับ

ตามใจเมีย แล้วอยุ่กับมันให้ได้ ผมผ่านมาแล้วครับ :P
สวัสดีครับ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ๆ ก็คงต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถของเราแล้วหละครับ  :D

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 22:22:20 »
ไปปาร์ปอตครับ ปัญหาจะเกิดน้อยสุดเพราะผบ.สั่งมา
ส่วนช่วงล่าง ไปลองใช้ก่อนครับ ถ้าไม่ถูกใจค่อยปรับกันอีกทีได้ แต่ส่วนตัวที่ใช้อยู่ผมว่าน่าสบายที่สุดในกลุ่มแล้ว ในขณะที่เอฟผมลองขับเองเมาเองครับ ส่วนที่ฟอร์ปรับช่วงล่างใหม่ยังไม่รู้ครับ อิอิ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 22:42:04 »
ผมขอแนะในมุมพื้นที่เก็บสัมภาระ
ระวังหนีเสือปะจระเข้นะครับ
เพราะ ppv พื้นที่เก็บสัมภาระสู้ wt ไม่ได้เลย
แต่ wt ต้องแลกกับความหล่อที่ต้องใส่ฝาปิดท้าย
กรณี carseat และแฟนนั่งแถวหลัง แน่นอนครับ
หน้าซ้ายข้างคนขับจะเป็นที่เก็บของที่ซื้อมาจากซุปเปอร์ครับ
เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ ถ้าจะอัพ จาก wt เป็น ppv ด้วยเหตุผลข้างต้น
ลองปรับเปลี่ยน การใช้พื้นที่ดูครับ
ถ้าไม่เชื่อผม ถ้าคุณซื้อ car seat และ รถเข็น ลำพัง รถเข็นคุณลองไปดูรถและ
ลองวางที่ท้ายรถดูครับ รถเข็นเด็กไม่เล็กนะครับ ไหนจะกระเป๋าเสื้อผ้าถ้าคุณต้องไปต่างจังหวัด
เดี๋ยวคุณก็จะทราบเองครับ