ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับวิทยุ & Navi "HONDA" ELYSION '2006  (อ่าน 6741 ครั้ง)

ออฟไลน์ ELYSION

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับวิทยุ & Navi "HONDA" ELYSION '2006
« เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 19:03:51 »
ซื้อรถมือสองมาจากเต้นครับ ไม่มีคู่มือการใช้งานมาเลย แถมเป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งนั้น เลยอยากสอบถามเพื่อนๆว่าใตรพอจะมีแนวทางแนะนำบ้างครับ (เป็นรุ่นที่มี Harddisc ไว้โหลดข้อมูลด้วยครับ)
1.ฟังชั่นต่างๆบนหน้าจอที่เป็นภาษาญี่ปุ่นเราสามารถอัพเกรดให้เป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาไทยได้ไหมครับ (ช่วยแนะนำร้านและเบอร์โทรด้วยครับ)
2.แผนที่ NAVI สามารถอัพเกรดเป็นแผนที่ประเทศไทยได้ไหมครับ (ช่วยแนะนำร้านและเบอร์โทรด้วยครับ)
3.นาฬิกาที่ติดรถมาไม่ทราบว่าตั้งเวลาได้ไหม ผมลองเทียบเวลาแล้วมันตรงกับเวลาที่ประเทศญี่ปุ่นตลอดเลยครับ ลองถอดแบตแล้วก็ไม่ได้
4.ใครพอจะมีข้อมูลของวิทยุรุ่นนี้ช่วยก๊อปปี้ให้สักชุดด้วยครับ

ขอขอบคุณเพื่อนๆชาว Headlight mag ทุกท่านล่างหน้าครับ

ออฟไลน์ ELYSION

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับวิทยุ & Navi "HONDA" ELYSION '2006
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 19:08:17 »
ซื้อรถมือสองมาจากเต้นครับ ไม่มีคู่มือการใช้งานมาเลย แถมเป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งนั้น เลยอยากสอบถามเพื่อนๆว่าใตรพอจะมีแนวทางแนะนำบ้างครับ (เป็นรุ่นที่มี Harddisc ไว้โหลดข้อมูลด้วยครับ)
1.ฟังชั่นต่างๆบนหน้าจอที่เป็นภาษาญี่ปุ่นเราสามารถอัพเกรดให้เป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาไทยได้ไหมครับ (ช่วยแนะนำร้านและเบอร์โทรด้วยครับ)
2.แผนที่ NAVI สามารถอัพเกรดเป็นแผนที่ประเทศไทยได้ไหมครับ (ช่วยแนะนำร้านและเบอร์โทรด้วยครับ)
3.นาฬิกาที่ติดรถมาไม่ทราบว่าตั้งเวลาได้ไหม ผมลองเทียบเวลาแล้วมันตรงกับเวลาที่ประเทศญี่ปุ่นตลอดเลยครับ ลองถอดแบตแล้วก็ไม่ได้
4.ใครพอจะมีข้อมูลของวิทยุรุ่นนี้ช่วยก๊อปปี้ให้สักชุดด้วยครับ

ขอขอบคุณเพื่อนๆชาว Headlight mag ทุกท่านล่างหน้าครับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับวิทยุ & Navi "HONDA" ELYSION '2006
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 20:20:13 »
ตอบไม่ถูกเหมือนกันแฮะ  รอคนชอบเล่นเครื่องเสียงมาช่วยครับ   ภาษาญี่ปุ่นอ่านไม่เป็นเลย  แหะๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 22:01:57 »
ไปเจอภาพนี้มาครับ ทำเป็นภาษาไทยได้แล้วแต่ไม่รู้ว่าทำไงง่ะ =='

ไม่แน่ใจว่าใช้เนวิชุดเดียวกับแอคคอร์ดได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 22:27:14 »
ที่ผมพอจะช่วยเหลือได้ตอนนี้

คืจำได้ว่า Honda จะใส่ คู่มือ ผู้ใช้รถ ของรถ "ทุกรุ่น" เอาไว้ในเว็บไซต์ ญี่ปุ่น ของเขา
ซึ่งแน่นอนว่า มันมีแต่ภาษาญี่ปุ่น

ก็เลยเข้าไปค้นๆ มาให้ เจอว่า ข้อมูลที่น่าจะตรงกับรถรุ่นของคุณที่สุดคือ link ต่อไปนี้

http://www.honda.co.jp/manual/elysion/2006/index.html นี่คือคู่มือของรถรุ่นคุณ "ทั้งหมด ทั้งคัน"

ส่วนคู่มือ ระบบนำทาง ใช้ร่วมกับรถรุ่นเก่า ปี 2004 ได้ ครับ ตาม link นี้
http://www.honda.co.jp/manual/elysion/2004-navi/index.html

ที่เหลือหลังจากนี้ ใช้ Web translator ช่วยเอาเลยครับ
มีทั้ง Html หรือ PDF ให้เลือกดาวน์โหลด ครับ ตามหัวข้อ ค่อยๆ ไล่จากภาพไปดูครับ
เพราะคู่มือของเขา จะมีภาพประกอบทั้งหมด ค่อนข้างละเอียดดี

ในเบื้องต้น ลองดูตามนี้ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 23:43:20 »
ข้อ 1-2 ร้านเครื่องเสียงใหญ่ๆ ทำได้ครับ