ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแตรรถสิบล้อมาตรฐานโรงงานต้องดังกว่ารถบ้านใช่ไหมครับ  (อ่าน 3605 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมสงสัยมานานว่าเสียงแตรรถสิบล้อทำไมต้องดังมากจนหูแทบแตก
ทางโรงงานผลิตรถสิบล้อพวกฮีโน่ , ฟูโซ่ , อีซูสุ และอีกหลายยี่ห้อ เขาติดตั้งแตรเสียงดังๆแบบนี้เป็นมาตรฐานโรงงานเหรอครับ
ดังหูแทบแตกทุกคัน ไม่ว่าใหม่หรือเก่า
ขอขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ถ้าแตรเดิมๆก็ดังพอกันกับรถทั่วไปนี่แหละครับ ผมมีเดกก้าแตรเดิมโรงงานไม่ทำเพิ่ม เสียงน่อมแน่มมาก ไม่สมกับรถเลย แต่ก็พอใช้งานได้เพราะจุดประสงค์มันมีไว้ใช้เตือนกันเท่านั้น

ที่เห็นดังๆนั้นเป็นแตรลมทำเพิ่มครับ เรื่องของเรื่องคือหลายคันบีบ3ช่าแข่งกันบนถนนสาธารณะ ซึ่งมันเป็นอะไรที่น่ารำคาญมากสำหรับผม

ออฟไลน์ akewizard

แตรรถบรรทุกจากโรงงานเหมือนจะดังกว่าแตรรถบ้านทั่วไปครับ (แต่มันเลือกบีบให้ดังน้อยดังมากได้)
เพื่อให้สามารถส่งเสียงไปข้างหน้าได้ไกลๆ

รถบรรทุกคันใหญ่ หนัก และขับยากกว่ารถปกติ ...
การให้สัญญาณเสียงจึงเป็นเรื่องสำคัญ และมักจะเห็นรถบรรทุกชอบใช้แตรกันบ่อย (ซึ่งอาจจะน่ารำคาญสำหรับบางคน)

ออฟไลน์ Devil13

ที่โรงงานใช้ 6 ล้อ แตรเดิมๆแน่นอน
บีบเบาๆ คนอยู่ไกล้ๆยังสะดุ้งเลยครับ คงหวังผลให้ได้ยินระยะไกลๆ และชัดเจน
รถส่งน้ำมัน จะถอยเข้า-ออก เอาน้ำมันลงถัง บีบแตรเบาๆ ยังได้ยินเกือบทั้งปั๊ม

ส่วนที่ได้ยินบนถนนส่วนใหญ่ รถแต่งที่ซิ่ง แต่งสวยทั้งหลาย ใช้แตรลมครับ ดังขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

รถสิบล้อ รถพ่วงนี้ผมไม่ค่อยได้ยินเค้าใช้แตรกันเท่าไร่เลย อาจคันใหญ่ เห็นชัด แล้วไม่มีใครอยากมีเรื่องด้วย
ที่รำคาญสุดคือ พวกชอบบีบแตรทักกัน ข้ามฝั้งถนน เป็นจังหว่ะ "ปิน ปิ๊น ปิ๊นนนน" นี้แหละ อยู่ในปั้มได้ยินยังตกใจ ถ้ามีเรื่องคุยกันเยอะ โทรหากันเลยก็ได้นะลูกพี่

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอบไปหมดละครับ แตรลมทั้งนั้น บีบทียังกะรถไฟ ส่วนพวก 6 ล้อ สังเกตดูส่วนมากยังใช้แตรเดิมโรงงาน

ออฟไลน์ Tien.W

ตอบไงดี

แตรมันก็สเปคปกติ (ถ้าไม่ได้ไปใส่แตรลมเองนะ) เพียงแต่ รถบ้านเราสมัยนี้ ถ้าพวกรุ่นเล็กๆ ชอบลดต้นทุน ให้แตรมาข้างเดียว หรือ เสียงเบากว่า ปกติ น่ะครับ โดยเฉพาะ HONDA นี่ตัวดีเลย รุ่นเล็กๆเค้าน่ะ

ผมได้รถมา ผมจับเปลี่ยนแตรหอยโข่ง ทุกคัน

ออฟไลน์ kiwiwi

รู้แต่ตอนบีบแตร3ช่าอะไรของพวหเค้าเนี่ย หนวกหูมากๆ สวนกันหรือแซงกันที ก็ทักทายด้วย 3ช่า

หลอนเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แตรเดิมดังกว่าแตรรถเก๋ง กระบะประมาณนึง

แต่ถ้าดังสุดๆ ก็แตรลม

ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะบีบเล่นทำห่าอะไรนักหนา ตึกที่ผมทำงานอยู่เรียบทางด่วน บนทางด่วนแม่งก็บีบ บีบยาว บีบเป็นจังหวะ บีบสามช่า ไม่รู้อะไร น่าโดนจับมาก สร้างครวามรำคาญฉิบหาย

ออฟไลน์ locomotive

คิดว่ามีแต่ รถ 10 ล้อ 6 ล้อ หราครับที่ใส่แตรลม แตรลมที่ฮิตๆ คือแตรลมบ้านโป่ง มีตั้งแต่ปากเดียว ยัง 5 ปาก พวกรถเมล์ ร่วม ขสมก ในกรุงเทพ อย่าได้บอกสายรถนะ มีหลายสายหลายคันเลย ใส่แต่ลม บีบที สนั่นเลย เวลาเจอสายตรวจ ขสมก ตำรวจ มีสวิทช์พาท ไปเป็นแตรธรรมดาได้ รถตู้วิ่งทัวร์ รถกระบะคอก บางคัน อ้อไม่สิ!!! หลายคัน หมก ใส่แตรลมเหมือนสิบล้อเลย เอาปากแตรใว้ใต้หัวเก๋ง เอาถังลมใว้ตรงเพลาหลัง บีบที มองหา งงเด้ หาสิบล้อไม่มี พอเจอด่าน กดปุ่มกลายเป้นแตรติดรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2020, 17:39:52 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
แตรลมทั้งนั้นฮะ ที่ดังๆ แตรติดรถบรรทุกในไทยหน่อมแน้มกว่า รถSUVเสียอีก

แต่หัวลากยุโรปในไทย แตรติดรถธรรมดาดังมากนะ ไม่เหมือนหัวญี่ปุ่น ผู้ประกอบการบางเจ้าต้องไปตัดแตรทิ้งเลย เพราะตำรวจสับสนทำให้มีปัญหาระหว่างทาง

ออฟไลน์ turbo lover

ผมอยากทราบจุดประสงค์จริงๆของแตรลม มีไว้เพื่ออะไรครับ
แต่ที่แน่ๆ คนร่วมทางรำคาญมากๆ