ผู้เขียน หัวข้อ: แคต MagnaFlow = เหมาะกับ City Zx ไหมครับ ??  (อ่าน 4070 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
แคต MagnaFlow = เหมาะกับ City Zx ไหมครับ ??
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 20:04:07 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx เดิมๆ ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 106,000 กม.

เมื่อ ต.ค. 2562 = เปลี่ยนแคตมือ 2 ของ Mitsu Mirage แทนแคตเดิมที่แตก & ตันนิดหน่อย

วันนี้จะไปเบิกแคตที่ศูนย์ Honda เพราะคิดว่าราคา 4,000 บาท จากที่ จนท. ห้องอะไหล่เคยให้ใบราคามา
แต่พอ จนท. ห้องอะไหล่ เช็คพาร์ทอะไหล่อย่างละเอียดแล้ว
พบว่าราคา 4,000 บาท ที่เคยแจ้งมา = เป็นราคาของท่อร่วมไอเสีย ไม่ใช่แคต  :'( :'(

ราคาแคตเบิกศูนย์ของ City Zx ปี 2007          =    23,460 บาท

ราคาแคตเบิกศูนย์ของ City Gen 4 ปี 2015     =    16,233 บาท

ไม่น่าเชื่อว่า เครื่องยนต์ 1.5 ลิตรเหมือนกัน แต่ราคาแคตของ City 2 รุ่น = ต่างกันเกือบ 7,000 บาท

ซึ่งราคาแคตเบิกศูนย์นั้น โหดร้ายมากๆ ครับ  :'( :'(

ส่วนแคต MagnaFlow ของร้านเม้ง มี 2 แบบให้เลือก โดยที่ราคาเท่ากันทั้ง 2 แบบ คือ 8,500 บาท

แบบที่ 1 เป็นแบบ Ceramic ขนาดน่าจะเท่ากับของติดรถ ??

แบบที่ 2 เป็นแบบ Hi Flow ทำจาก Metal

แคต MagnaFlow ทั้ง 2 แบบนี้ แบบไหนจะเหมาะกับรถ & เครื่องยนต์ของ City Zx ปี 07 มากกว่ากันครับ ??
หรือมี แคตทางเลือกยี่ห้ออื่นอีกไหมครับ ?? 

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

(จากรูป = ผมแชทไปถามร้านเม้ง เฮดเดอร์ครับ)

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Re: แคต MagnaFlow = เหมาะกับ City Zx ไหมครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 21:45:17 »
แคตตัวนี้ พอใช้ได้ไหมครับ (เหมือนจะโนเนม ??) ประมาณ 1,800 บาท+ค่าส่งอีกราวๆ 1,000 บาท
หาเจอใน Ebay (จะให้ญาติกันช่วยสั่งให้ครับ)

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: แคต MagnaFlow = เหมาะกับ City Zx ไหมครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 22:06:19 »
 MagnaFlow 12-13ปีที่แล้วซื้อกับคนนำเข้าใส่camry แค่3xxx ให้ร้านท่อข้างถนนตัดใส่ให้ค่าแรงไม่กี่ร้อย แคทเก่ายกให้ร้านท่อเอาไปขาย(โลหะด้านในมีค่า)

ราคาไปไกลมากๆ :-X

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 02:09:24 »
MagnaFlow 12-13ปีที่แล้วซื้อกับคนนำเข้าใส่camry แค่3xxx ให้ร้านท่อข้างถนนตัดใส่ให้ค่าแรงไม่กี่ร้อย แคทเก่ายกให้ร้านท่อเอาไปขาย(โลหะด้านในมีค่า)

ราคาไปไกลมากๆ :-X

ราคา MagnaFlow = ค่อนข้างสูงนึดนึง แต่มองโลกแง่ดี ก็ยังถูกกว่าแคตเบิกศูนย์มากครับ (ราคาแค่ 1 ใน 3)  ;) ;)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 06:55:00 »
555 ตอนที่คุณว่าแค่ศูนย์ 4,xxx ผมก็ว่าอยู่ถูกดีจัง น่าจะเบิกใหม่ไปเลย

ในฐานะที่ผมเพิ่งเบิกแคตใหม่ใส่ "นังจิ๋ว" ไป ... แม้ว่าผมจะเชื่อว่าแคตเดิมโรงงาน ในภาพรวมต่อระบบและสิ่งแวดล้อมจะดีกว่าของ aftermarket (อะไหล่ตรงรุ่นที่ผลิตโดยผู้ผลิตที่ไม่ได้ทำส่งโรงงาน) หรือ univeral-fit (ผลิตขนาดมาตราฐานแล้วไปแปลงใส่กันเอง) สุดท้าย ราคาที่ต่างกันมาก (2x,xxx vs 6,000) ผมก็เลือก universal-fit ยี่ห้อ flowmaster

ใส่มาแล้ว เทียบกับไม่ใส่ (ผมเคยต้องถอดแคตออกเพราะไส้หัก) ไอเสียเหม็นน้อยลง ใกล้เคียงกับสมัยที่ใส่แคตโรงงาน แต่เสียงท่อดังขึ้นชัดเจน แม้จะไม่ถึงขนาดดังน่ารำคาญแต่ดังกว่ารถมาตรฐานครับ รถวิ่งดีกว่าสมัยมีแคต และ ดีกว่าสมัยไม่มีแคต

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 07:48:46 »
555 ตอนที่คุณว่าแค่ศูนย์ 4,xxx ผมก็ว่าอยู่ถูกดีจัง น่าจะเบิกใหม่ไปเลย

ในฐานะที่ผมเพิ่งเบิกแคตใหม่ใส่ "นังจิ๋ว" ไป ... แม้ว่าผมจะเชื่อว่าแคตเดิมโรงงาน ในภาพรวมต่อระบบและสิ่งแวดล้อมจะดีกว่าของ aftermarket (อะไหล่ตรงรุ่นที่ผลิตโดยผู้ผลิตที่ไม่ได้ทำส่งโรงงาน) หรือ univeral-fit (ผลิตขนาดมาตราฐานแล้วไปแปลงใส่กันเอง) สุดท้าย ราคาที่ต่างกันมาก (2x,xxx vs 6,000) ผมก็เลือก universal-fit ยี่ห้อ flowmaster

ใส่มาแล้ว เทียบกับไม่ใส่ (ผมเคยต้องถอดแคตออกเพราะไส้หัก) ไอเสียเหม็นน้อยลง ใกล้เคียงกับสมัยที่ใส่แคตโรงงาน แต่เสียงท่อดังขึ้นชัดเจน แม้จะไม่ถึงขนาดดังน่ารำคาญแต่ดังกว่ารถมาตรฐานครับ รถวิ่งดีกว่าสมัยมีแคต และ ดีกว่าสมัยไม่มีแคต

เป็นความผิดพลาดของ จนท. ห้องอะไหล่ครับ ที่ไปเอาราคาของ "ท่อร่วมไอเสีย" มาบอกผมแทนราคาแคต  :'( :'(

แคตยี่ห้อ FlowMaster ที่คุณ Turin ใช้นั้น = รุ่นอะไรครับ เป็นแบบ Ceramic ?? มีรูใส่ O2 Sensor ด้วยไหมครับ ?? ซื้อจาก Ebay หรือเปล่าครับ
หรือซื้อจากไหนครับ เผื่อผมจะได้สั่งมาบ้าง

รถวิ่งดีกว่าสมัยมีแคต และ ดีกว่าสมัยไม่มีแคต = แคต FlowMaster ระบายไอเสียได้ดีกว่าแคตโรงงาน ทำให้รถวิ่งดีขึ้น แต่เสียงท่อดังกวา่เดิม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 08:04:42 »
อู่ซ่อมรถผมจัดการให้ครับ เลยไม่ทราบรายละเอียดรุ่นครับ แต่แสดงว่าของมีในไทยพร้อมใส่

ปล. ทำไมผมคุ้นๆว่ายี่ห้อนี้ทำในไทยหว่า
ปล2. เห็นว่าจะใช้รถคันนี้ยันลูกบวช .. ความทนทานเป็นอีกประเด็นที่ควรพิจารณานะครับ .. แคตโรงงานขึ้นชื่อว่าทนมาก (ของผมพังเพราะเคยปล่อยเครื่องให้ misfire ต่อเนื่อง) ราคาที่ที่ถูกกว่ามาพร้อมอายุการใช้งานที่สั้นกว่า ส่วนจะยังคุ้มอยู่หรือไม่ยังตอบไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2020, 08:07:30 โดย Turin »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 08:25:51 »
อู่ซ่อมรถผมจัดการให้ครับ เลยไม่ทราบรายละเอียดรุ่นครับ แต่แสดงว่าของมีในไทยพร้อมใส่

ปล. ทำไมผมคุ้นๆว่ายี่ห้อนี้ทำในไทยหว่า

อู่ไหนครับ มีแคต FlowMaster = ผมจะได้ลองสอบถามดู ถ้าซัก 6,000 บาท รวมใส่ ก็ถูกกว่าเม้ง 2,500 บาท (หลังไมค์ก็ได้ครับ)

ปล2. เห็นว่าจะใช้รถคันนี้ยันลูกบวช .. ความทนทานเป็นอีกประเด็นที่ควรพิจารณานะครับ .. แคตโรงงานขึ้นชื่อว่าทนมาก (ของผมพังเพราะเคยปล่อยเครื่องให้ misfire ต่อเนื่อง) ราคาที่ที่ถูกกว่ามาพร้อมอายุการใช้งานที่สั้นกว่า ส่วนจะยังคุ้มอยู่หรือไม่ยังตอบไม่ได้ครับ

ไม่ใช่ลูกบวชครับ แนวโน้มใช้ยัน "หลานบวช"  ;) ;) เว้นแต่ได้เมียรวยๆ ซื้อ BMW หรือ Lexus ให้ซักคันครับ  ;) ;)

แคตติดรถของผม แตก & ตันนิดหน่อย ที่ประมาณ 1 แสนโล กับอายุ 12 ปีกว่าๆ ครับ

ส่วนแคต Universal ที่ผมดูใน Ebay เห็นรับประกัน 5 ปี หรือ 75,000 กม. โดยประมาณครับ
เปลี่ยนแคต Universal ได้ 3 - 4 ครั้ง = ราคาแคตโรงงาน 1 อัน ผมว่าก็ยัง "คุ้ม" ครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 08:38:51 »
เคยเปลี่ยน แคท มือสอง แล้วยังมีกลิ่นเหม็นอยู่ น่าจะลองเช็คระบบท่อไอเสียของรถก่อนนะครับ ว่ามี แคท อยู่ทั้งหมดกี่จุด รถบางรุ่น แคท ไม่ได้มีอยู่แค่จุดเดียวก็มีนะครับ

ส่วนของตกแต่ง ผมว่ากรณีของ จขกท ยังไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะไปใช้ ถ้าเป็นไปได้ ลองหาพวกของเซียงกง หรือ ตามคลับ ที่พวกรถแต่งเขาทำท่อใหม่กัน แล้วถอดขายยกเส้น จะดีกว่าครับ เผลอๆอาจจะได้มาในราคาที่ไม่แรงก็ได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 08:46:11 »
เคยเปลี่ยน แคท มือสอง แล้วยังมีกลิ่นเหม็นอยู่ น่าจะลองเช็คระบบท่อไอเสียของรถก่อนนะครับ ว่ามี แคท อยู่ทั้งหมดกี่จุด รถบางรุ่น แคท ไม่ได้มีอยู่แค่จุดเดียวก็มีนะครับ

รถรุ่นผม ที่ยกขึ้นฮ้อยท์ดูที่ร้านเม้ง = แคต --> พักกลาง --> พักปลายครับ
ก็น่าจะมีแคตอยู่จุดเดียวครับ

ส่วนของตกแต่ง ผมว่ากรณีของ จขกท ยังไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะไปใช้ ถ้าเป็นไปได้ ลองหาพวกของเซียงกง หรือ ตามคลับ ที่พวกรถแต่งเขาทำท่อใหม่กัน แล้วถอดขายยกเส้น จะดีกว่าครับ เผลอๆ อาจจะได้มาในราคาที่ไม่แรงก็ได้ครับ

ก็ไม่ได้อยากใช้แคตแต่งครับ เพียงแต่สู้ราคาแคตศูนย์ไม่ไหวครับ (24,000 บาท)  :'( :'(
ผมเสาะแสวงหาของมือ 2 ไม่ค่อยเก่งครับ + ดูสภาพของมือ 2 ไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ
เกิดได้อันสภาพไม่ดีมา = ใช้ได้ไม่นาน ก็ต้องเสียเงินเปลี่ยนใหม่อีกรอบนึงหรือเปล่าครับ ??

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 09:01:37 »

รถรุ่นผม ที่ยกขึ้นฮ้อยท์ดูที่ร้านเม้ง = แคต --> พักกลาง --> พักปลายครับ

ส่วนของตกแต่ง ผมว่ากรณีของ จขกท ยังไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะไปใช้ ถ้าเป็นไปได้ ลองหาพวกของเซียงกง หรือ ตามคลับ ที่พวกรถแต่งเขาทำท่อใหม่กัน แล้วถอดขายยกเส้น จะดีกว่าครับ เผลอๆ อาจจะได้มาในราคาที่ไม่แรงก็ได้ครับ

ก็ไม่ได้อยากใช้แคตแต่งครับ เพียงแต่สู้ราคาแคตศูนย์ไม่ไหวครับ (24,000 บาท)  :'( :'(
ผมเสาะแสวงหาของมือ 2 ไม่ค่อยเก่งครับ + ดูสภาพของมือ 2 ไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ
เกิดได้อันสภาพไม่ดีมา = ใช้ได้ไม่นาน ก็ต้องเสียเงินเปลี่ยนใหม่อีกรอบนึงหรือเปล่าครับ ??

บางรุ่นมีซ่อนอยู่ตรงท่อร่วมไอเสียอีกอีกตัวนึงครับ

รถผมทำกับอู่ที่เน้นรถรุ่นที่ผมใช้ แล้วเค้าส่งต่อให้ร้านท่อทำอีกที เกรงว่าไปทำกับเค้าจะโดนบวกกว่าไปร้านท่อโดยตรงครับ (ผมทำกับเค้าเพราะติดพันหลายรายการ จำเป็นต้องอาศัยความชำนาญเฉพาะรุ่นของอู่) .. ผมว่าลอง search "แคต flowmaster" ดูก็ได้ครับ เห็นมีขึ้นตัวแทนอยู่ อาจจะลองสอบถามว่าร้านใกล้เคียงคุณมีใครรับของ flowmaster ไปขายบ้าง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 09:34:49 »

คำถามย้อนกลับแบบนี้ ผมเองก็คงไม่สามารถตอบได้เหมือนกันครับ

แบบนี้ จขกท ก็คงต้องลองชั่งใจดูเองละครับ ว่าต้องการอะไรแบบไหน ของใหม่เอี่ยม ไม่ตรงรุ่นอาจจะต้องมีการดัดแปลง ของมือสอง ตรงรุ่น อาจจะต้องมีการซ้ำรอบสอง แบบนี้ก็ตอบยากเหมือนกัน คงไม่มีใครให้คำตอบได้ดีกว่า ใจ ของ จขกท ละครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 11:00:41 »
จาก Diagram = รถรุ่นผม น่าจะมีแคตตำแหน่งเดียวครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 18:42:11 »
ถ้าถามผม ผมไปหามือสองใส่แฮะ แคทตามเชียงกง ลองเดินถามหลายๆร้านดู มันมีให้แปลงหลายรุ่น หารูปตัวอย่างเดิม วัดขนาดไปเทียบๆดูก้ได้ครับ ส่วน magnaflow ราคาไปไกลแท้ สมัยผมบ้าแต่งรถ  7 -8 ปีก่อนยัง 4000 หน่อยๆเอง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 19:11:10 »
ถ้าถามผม ผมไปหามือสองใส่แฮะ แคทตามเชียงกง ลองเดินถามหลายๆร้านดู มันมีให้แปลงหลายรุ่น หารูปตัวอย่างเดิม วัดขนาดไปเทียบๆดูก้ได้ครับ ส่วน magnaflow ราคาไปไกลแท้ สมัยผมบ้าแต่งรถ  7 -8 ปีก่อนยัง 4000 หน่อยๆเอง

ตอนนี้ใส่แคตมือ 2 ของ Mitsu Mirage อยู่ครับ = มีกลิ่นเหม็นมากๆ ที่ท่อไอเสีย ที่รอบเครื่องสูงประมาณ 4 พันรอบ ตอนขึ้นไดโนเทสต์ครับ

เจ้าของไดโน ให้ความเห็นว่า แคตของ Mitsu Mirage อาจจะเล็กไปหน่อย เพราะทำมากับเครื่อง 1,200 CC เลยระบายไอเสียในรอบสูงกับเครื่อง 1,500 CC ไม่ทัน ??

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 08:25:49 »
ลองหาในกลุ่ม พวกjazz city ไหมครับ ผมเคยเห็นเขาถอดกันขายสามสี่พัน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 09:56:05 »
ลองหาในกลุ่ม พวกjazz city ไหมครับ ผมเคยเห็นเขาถอดกันขายสามสี่พัน

น่าจะให้ญาติช่วยสั่งให้จาก Ebay ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 16:17:32 »

การเปลี่ยน แคท  ควรใช้ แคทที่มีอัตราการไหลใกล้เคียงของเดิมครับ เพื่อรักษา แรงดันในระบบให้คงเดิมมากที่สุด
ผมก็แนะนำร้านใหญ่ๆ ที่ มีรถเคยทำ เค้าจะได้แนะให้ถูกครับ ว่ารุ่นไหนๆ เคยเปลี่ยน
จริงรถเก่ามากแล้ว หาแคท รุ่นเดิม มือสองสภาพดีๆยากมาก

ส่วนรุ่นไหน ผมให้คำตอบไม่ได้
เพราะ สารภาพตรงๆ รถผมแคทรั่วเลยตัดออก แรงต้นตกไปเพราะ ไหลไวเกิน ไม่อั้นที่แคท
เลยจูนแก้ เรื่อง back Pressure และ ปิดการทำงาน ไฟเตือน แคท

เคสนี้ ถ้าเราจะรักโลก เปลี่ยนแคท 16000 ก็คงไม่ไหว
ก็แนะนำร้าน ท่อดังๆ ที่เจอปํยหานี้ดีกว่าครับ

เหมือนจะมรการโมดิฟายพักกลางแทนแคท ลดเสียง ที่ช่วยเรื่อง คงแรงแรงดันในท่อ ให้เหมือนเดิม  ใช้การขยับตำแหน่ง O2 ตัวหลังเพื่อแก้ปัญหาไฟโชว์

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 18:58:55 »

การเปลี่ยน แคท  ควรใช้ แคทที่มีอัตราการไหลใกล้เคียงของเดิมครับ เพื่อรักษา แรงดันในระบบให้คงเดิมมากที่สุด
ผมก็แนะนำร้านใหญ่ๆ ที่ มีรถเคยทำ เค้าจะได้แนะให้ถูกครับ ว่ารุ่นไหนๆ เคยเปลี่ยน
จริงรถเก่ามากแล้ว หาแคท รุ่นเดิม มือสองสภาพดีๆ ยากมาก

เมื่อ ต.ค. 62 ผมเอาแคตมือ 2 (มีสมาชิกท่านนึงช่วยหาให้) โดยไปเปลี่ยนที่ เม้ง เฮดเดอร์ ครับ

โดย จนท. ร้านเม้ง แนะนำว่าควรเปลี่ยนแคต ใน 3 กรณีนี้

1. วิ่งไม่ค่อยออก

2.ไฟโชว์

3.วิ่งเกิน 1แสนกิโล

เพราะ สารภาพตรงๆ รถผมแคทรั่วเลยตัดออก แรงต้นตกไปเพราะ ไหลไวเกิน ไม่อั้นที่แคท
เลยจูนแก้ เรื่อง back Pressure และ ปิดการทำงาน ไฟเตือน แคท

เคสนี้ ถ้าเราจะรักโลก เปลี่ยนแคท 16000 ก็คงไม่ไหว
ก็แนะนำร้าน ท่อดังๆ ที่เจอปัญหานี้ดีกว่าครับ

เหมือนจะมรการโมดิฟายพักกลางแทนแคท ลดเสียง ที่ช่วยเรื่อง คงแรงแรงดันในท่อ ให้เหมือนเดิม  ใช้การขยับตำแหน่ง O2 ตัวหลังเพื่อแก้ปัญหาไฟโชว์

ทางร้านเม้ง ก็เสนอทางเลือกมา 2 แบบครับ

1. เปลี่ยนแคตของทางร้านเม้ง คือ แคตยี่ห้อ MagnaFlow นำเข้าจากอเมริกาครับ

โดยแคต MagnaFlow ราคา 8,500 บาทครับ
มีให้เลือก 2 แบบ คือ สแตนดาร์ด เหมือนแคตเดิมติดรถ ก็เป็นตัว Ceramic

ถ้าอยากได้ Hi-flow = Metalic

2. เปลี่ยนท่อแทนแคต ราคา 4,700 บาท เฮดเดอร์ 7,500 บาท (ไม่แน่ใจว่าต้องเปลี่ยนเฮดเดอร์พร้อมกับท่อแทนแคตด้วยไหม)

แต่แนวโน้ม ผมคงให้ญาติกันช่วยสั่งแคตตัวนี้จาก Ebay (ค่าของ+ค่าส่ง+ภาษี ประมาณ 5,000 บาท)
แล้วเอาไปให้ทางร้านเม้ง หรือร้านท่ออื่นๆ เปลี่ยนให้
คุณ Mamaman คิดว่าอย่างไรครับกับทางเลือกนี้ ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2020, 19:01:07 โดย lonely »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 19:23:20 »

เห็นว่า ชอบ ทดสอบ สมรรถรถ
ผมก็แนะนำไปทาง Hi-flow สั่งมาเอง นั่นละครับ
แต่มันก็คงกรองเคมีได้ไม่ดีเท่าของแพงๆติดรถครับ แต่ก็ประหยัดเงินในกระเป๋าดี
ผม คิดว่า ไอเสียก็น่าจะเหม็นอยู่ดี เอาจริงๆ ไอเสียเหม็นรอบสูงๆ นี่ปกตินะครับ

แต่กังวลเรื่องก็มีความเสี่ยง ที่ไฟโชว์แคทจะขึ้นถ้า ค่า O2 ตัวหลังจะตรวจพบ
เบื่องต้น ลองดู รีวิว จากคนที่เอาไปใช้ ว่า มันจะไม่มีปัญหา ไฟโชว์

เพราะ แคท เทียบ ที่ร้านท่อ เค้าก็บวกกำไร เท่าตัวอยู่แล้วครับ
เคสนี้ ก็เหมือน สั่งเองราคา ทุน
แต่ก็ต้องเสี่ยง ว่ามันจะ work ไหม

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 19:55:07 »

เห็นว่า ชอบ ทดสอบ สมรรถรถ
ผมก็แนะนำไปทาง Hi-flow สั่งมาเอง นั่นละครับ
แต่มันก็คงกรองเคมีได้ไม่ดีเท่าของแพงๆ ติดรถครับ แต่ก็ประหยัดเงินในกระเป๋าดี
ผม คิดว่า ไอเสียก็น่าจะเหม็นอยู่ดี เอาจริงๆ ไอเสียเหม็นรอบสูงๆ นี่ปกตินะครับ

---ทำไมคุณ Mamaman คิดว่าผมชอบทดสอบสมรรถภาพรถล่ะครับ ??

ไอเสียเหม็นรอบสูงๆ เป็นปกติ =  ผมพึ่งเคยไปยืนตรงท่อไอเสียรถ แล้วมีคนเหยียบคันเร่งรอบเครื่องสูงๆ เป็นครั้งแรกเลยครับ  :) :)

แต่กังวลเรื่องก็มีความเสี่ยง ที่ไฟโชว์แคทจะขึ้นถ้า ค่า O2 ตัวหลังจะตรวจพบ
เบื่องต้น ลองดู รีวิว จากคนที่เอาไปใช้ ว่า มันจะไม่มีปัญหา ไฟโชว์

---หมายความว่า แคตของเทียบแบบนี้ ไอเสีย "อาจ" ไหลผ่านได้เร็วเกินไปกว่าแคตโรงงาน = O2 ตัวที่ 2 (ตัวล่าง) อาจตรวจพบ "อากาศ" มากเกินไป ทำให้ไฟเครื่องโชว์  หรือเปล่าครับ ??

เพราะ แคท เทียบ ที่ร้านท่อ เค้าก็บวกกำไร เท่าตัวอยู่แล้วครับ
เคสนี้ ก็เหมือน สั่งเองราคา ทุน
แต่ก็ต้องเสี่ยง ว่ามันจะ work ไหม

--- ผมว่ากำไรเกินเท่าตัวนะครับ  ;) ;)
แคตที่ผมเล็งไว้ = ค่าแคต 2,000 บาท ค่าส่ง 1,000 บาท ค่าภาษีนำเข้าประมาณ 2,000 บาท
ถ้าไม่โดนภาษีนำเข้า จ่ายแค่ประมาณ 3,000 เองครับ
ถ้าซวยๆ อาจโดนภาษีศุลกากรอีก 30 %

ถ้าเม้งคิดค่าแคต MagnaFlow ประมาณ 5 - 6 พัน = ผมคงไม่สั่งจาก Ebay ครับ คงทำที่เม้งไปเลย
แต่ตอนนี้ อะไรประหยัดได้ ต้องประหยัดไว้ก่อนครับ  :'( :'(

ส่วน "ท่อแทนแคต" = ไม่น่าจะเหมาะกับรถเดิมๆ ใช่ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 07:07:07 »

จริงรถเก่ามากแล้ว หาแคท รุ่นเดิม มือสองสภาพดีๆ ยากมาก

เมื่อ ต.ค. 62 ผมเอาแคตมือ 2 (มีสมาชิกท่านนึงช่วยหาให้) โดยไปเปลี่ยนที่ เม้ง เฮดเดอร์ ครับ

โดย จนท. ร้านเม้ง แนะนำว่าควรเปลี่ยนแคต ใน 3 กรณีนี้

1. วิ่งไม่ค่อยออก

2.ไฟโชว์

3.วิ่งเกิน 1แสนกิโล

ก็แนะนำร้าน ท่อดังๆ ที่เจอปัญหานี้ดีกว่าครับ

ทางร้านเม้ง ก็เสนอทางเลือกมา 2 แบบครับ

1. เปลี่ยนแคตของทางร้านเม้ง คือ แคตยี่ห้อ MagnaFlow นำเข้าจากอเมริกาครับ

โดยแคต MagnaFlow ราคา 8,500 บาทครับ
มีให้เลือก 2 แบบ คือ สแตนดาร์ด เหมือนแคตเดิมติดรถ ก็เป็นตัว Ceramic

ถ้าอยากได้ Hi-flow = Metalic

2. เปลี่ยนท่อแทนแคต ราคา 4,700 บาท เฮดเดอร์ 7,500 บาท (ไม่แน่ใจว่าต้องเปลี่ยนเฮดเดอร์พร้อมกับท่อแทนแคตด้วยไหม)

แต่แนวโน้ม ผมคงให้ญาติกันช่วยสั่งแคตตัวนี้จาก Ebay (ค่าของ+ค่าส่ง+ภาษี ประมาณ 5,000 บาท)
แล้วเอาไปให้ทางร้านเม้ง หรือร้านท่ออื่นๆ เปลี่ยนให้
คุณ Mamaman คิดว่าอย่างไรครับกับทางเลือกนี้ ??

จาก Diagram = รถรุ่นผม น่าจะมีแคตตำแหน่งเดียวครับ

ดูตามรูปแล้วรู้สึกสงสัยนิดนึงนะครับ

ถ้าตามรูปที่เป็นพาร์ทอะไหล่ เหมือนจะมี แคท อยู่แค่ตัวเดียว

ถ้าตามรูปที่เป็นอะไหล่จากของจริง แลดูเหมือนกับมี แคท อยู่สองจุดนะครับ

อย่างไงก็ลองตรงสอบเรื่องนี้ดูก่อน ส่วนพวกที่ว่าเป็น ท่อแทนแคท อันนี้สอบถามกันให้ดีนะครับ ท่อแทนแคท เท่าที่ทราบมาจะมาในแนวเอาแคทออกไปเลยหรือไม่มีทำเป็นหม้อพักเก็บเสียงแทนตัวแคท แต่ทั้งสองแบบก็คือการเอา แคท ออกไป

เอาแคทออก ก็จะไม่ได้ช่วยเรื่อง ไอเสียเหม็น แบบที่ต้องการนะครับ