ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ชอบความเตี้ยของ civic เลยจะออก city แทน ผมคิดผิดมั้ยครับ  (อ่าน 9133 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
อยากจะรบกวนสอบถามความเห็นครับ ไม่ชอบความเตี้ยของ civic  เพราะเข้าออกยาก  และเบาะเตี้ยนั่งนานๆเมื่อย  เลยจะออก city แทน  ผมคิดผิดมั้ยครับ  ส่วนใหญ่ใช้รถในกทมครับ   (ไม่เอารุ่นอื่นนะครับ เพราะชอบรถซีดาน ชอบ city กับ civic เท่านั้นครับ)
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2020, 21:27:45 โดย narenrit »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

แล้วแต่เลยคับ  เงินคุณ  ใช้เอง ชอบแบบไหน เลือกแบบนั้น

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมก็ไม่ชอบความเตี้ยของเบาดซีวิคเช่นกันครับ
ปรับสูง หัวก็ติดเพดาน ปรับต่ำก็ลุกไม่ขึ้น

ถ้าชอบฮอนด้าจริงๆ ก็คงออก city ตัวท๊อปไปเลย หรือไม่ก็ไปอัลติสแทน แต่อัลติสผมก็ไม่ชอบอีกแหละ คอนโซลชันๆ และดูแคบๆยังไงไม่รู้

หรือไม่ก็ hrv ครับ ชิลๆเลย เสียแต่มันใกล้เปลี่ยนโฉมเต็มแก่ หรือ จะไปโคโรล่าครอสก็ไม่เลวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2020, 23:27:00 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Gordon Freeman

City ก็ไม่ได้สูงนะครับ บางครั้งลูกระนาดสูงขึ้นมาหน่อย รถยี่ห้ออื่นท้องไม่ครูด City ครูดก็มี...
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
หมายถึงเบาะนั่งแล้วลุกยากใช่ไหมครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ CJ.

ตัวเบาะนั่งสามารถปรับสูงต่ำได้อีก ซึ่งต้องลองดูจุดนี้ด้วยครับ บางที Civic เบาะเตี้ยกว่าแต่ปรับสูงขึ้นมาแล้วอาจจะชอบมากกว่าก็ได้ครับ
แต่ถ้าได้ทดลองเรื่องปรับตำแหน่งสูงต่ำเบาะนั่งแล้ว เทียบตำแหน่งเบาะกับสรีระแล้วคิดว่าถนัดรุ่นไหนมากกว่าก็เอารุ่นนั้นดีกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
รองspacer 1 นี้วรถก็หายเตี้ยแล้วครับ ส่วนเบาะมันปรับได้ครับ

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
ท่านั่ง city น่าจะขับในเมืองสบายอยุ่ครับ เพราะทั่งแล้วแอบสูงหน่อยๆ civic เหมือนคนจะนอนแล้วครับ เตี้ยแม้ปรับสูงแล้ว

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่ชอบเหมือนกันครับ แต่ชอบ Civic ตรงมันมีภายในสีเบสนี่ละ

ออฟไลน์ TABO9

ความเตี้ยของ civic

ยังดีที่รู้ก่อนซื้อ ญาติผมซื้อมา ขับไปบ่นไป ขับได้ปีกว่าขายทิ้งไปออก CRV

ส่วนตัวเคยลองขับรถน้อง mazda3 ปี 2017 ชอบมากติดในความสบายแบบขับนานๆไม่เมื่อยเลย หรูหราเกินขาด แบบไม่คาดคิดเลย

เคยขับ altis 2017  ไป ตจว รู้สึกธรรมดามาก สู้  mazda3  ไม่ได้เลย

ยังไงลองขับดูก่อนแล้วตัดสินใจเองได้เลย

mazda3 ตัวใหม่ก็เตี้ยนะครับ ผมเลยข้ามไปเอา CX-30 แทน

ออฟไลน์ Tien.W

น้องที่ office ปกติ ขับ almera

พอไป ตจว ใช้ City GM ของเพื่อนอีกคน ขับไปบ่นไป เพราะทำรถเพื่อนท้องครูดตลอด นั่งบ่น ทำไมฮอนด้า มันเตี้ยจัง .. ผมนี่เถียงยัน เตี้ยตรงไหน ขับมาไม่เคยครูดเลย เพราะผมใช้ CRV อิอิ

ออฟไลน์ Magl

ผมจะออก civic รับไม่ได้เตี้ย เลยออก hrv แทน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ยอมรับเลยว่าเบาะของ Civic มันเตี้ยมาก เตี้ยจนคุณพ่อกับคุณแม่ไปลองนั่งที่โชว์รูมแล้วลุกแทบไม่ขึ้น และบอกว่าถ้าเลือกได้ จะไม่ขึ้นอีกแน่ๆ เลยเป็นสาเหตุให้ผมเลยได้ HRV มาขับ (ตอนแรกเกือบได้ Civic ตัวล่างแล้ว)

ส่วน City ใหม่ ยังไม่เคยลอง แต่ผมเดาว่าน่าจะสูงพอๆกับ Jazz GK คันที่บ้านและสูงกว่า Civic แน่นอน ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมว่ามันก็ Make Sense อยู่นะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
การเข้าออกสะดวกเพราะความสูงเบาะ ยืนยันได้ครับว่า City ทำตรงนี้มาได้ดีกว่า Civic จริง

แต่นั่งนานๆ เมื่อยเพราะเตี้ยนี่... อันนี้คงแล้วแต่บุคคล
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mamaman

City แรง ดี ประหยัดดีครับ นุ่มและพวงมาลัยดีกว่าด้วยนะ
แต่หล่อไม่เท่า Civic

ออฟไลน์ Pegasus7700

คิดผิดครับ

Civic ลองขับไปสักพักจะชินเองครับ

แรกๆผมไม่ชิน พอลองใช้มาได้สามสี่เดือน รถน้องสาว
ชินกับเบาะที่มันดันๆ นานไปชิน. และไม่เมื่อยขนาดนั้น. แล้วแต่สรีระด้วยนะ
จะติแต่. เก็บเสียงไม่ได้เรื่อง. ยิ่งเทียบกับVolvo แล้วไม่ไหว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ AkE

มันก้ได้แหละครับแต่จริงๆแล้วทั้งเบาะหน้าและหลังcivic นั่งสบายกว่าครับแค่มันเตี้ย ส่วนcityเบาะหลังโอเค

แต่เบาะหน้านั่งขับแล้วมันโย่งๆไงไม่รู้ ผมไม่ชอบ แต่ถ้าจขกท. ชอบก้จัดเลยครับเพราะการซื้อระที่เตี้ย

แล้วไปทำให้สูงขึ้นคือจุดเริ่มต้นของการทำรถให้ไปผิดทางครับ

ออฟไลน์ bullyboy

civic โดยรวมเป็นรถที่ดีกว่าครับ ตาม segment ของรถ

แต่ในการใช้งาน เลือกที่เราขับแล้วเหมาะสมกับความต้องการของเราจะดีที่สุด

เลือกไม่ผิดหรอกครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ต้องย้อนกลับไปดูการปรับเบาะที่ถูกต้องครับ  8)

ผมขับ civic ที่เบาะปรับสูง เพราะน้องสาวเตี้ย

ผมก็ขับไปทั้งอย่างนั้น ผ่านไปหนึ่ง ชม ปวดหลังส่วนล่างมาก

ต้องปรับให้เตี้ยแบบสอดมือเข้าใด้ นั่นแหละครับถึงได้หายปวด

ส่วนเรื่องครูด ชุดแต่งที่แถมมากับรถ ครูดจริงครับต้องระวังมาก ๆ

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
เคยเจอแต่ Civic เตี้ย ไปออก HRV แทน

ถ้าหมายถึงรถมันเป็นหล่ม นั่งแล้วจม จริงครับ
ในขณะที่คู่แข่งอย่างอัลติส จะสูงกว่า ดูเป็นรถบ้านๆกว่า

ส่วนถ้าใต้ท้อง เชื่อผมเถอะ City ก็ไม่ได้ต่างกัน
ฐานล้อซีวิคมันกว้าง มันเลยครูดง่ายเพราะมันถ่างออก ก็แลกมากับความเกาะ นุ่ม

ถ้าเป็นผม สูงกว่า เซนเดียว ไม่มีผลเลย ผมไม่เอา
แต่ถ้าอยากได้รถกว้างๆ หันไปหา HRV (รอ model change) ตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ AgentMolder

อย่าดูแค่ตอนลุกนั่งครับ ดูตอนขับบนถนนด้วย ทัศนวืสัยสำคัญมากๆ กับอันตรายที่จะเกิดขึ้นขณะขับขี่

ผมมี civid FD ของแฟน ก็ว่าเตี้ยแล้ว ผมไปลองนั่งซีวิคตัวใหม่ เตี้ยกว่า คืำตำแหน่งขับ แม้ปรัะบเบาะสูงแล้ว (ผมสูง 173) ยังเตี้ย มองทัศนวิสัยไม่รอบเลย ขับๆไปก็กังวลว่าจะมองไม่เห็นมอไซค์ จะเแลี่ยนเลนส์ก็กลัวจะเบียดเขา เพราะผมชอบนั่งสูงๆ เห็นทัศนวิสัยรอบชัด ไม่ชอบนั่งเตี้ยขับแบบรถแข่ง

ส่วนจะเปลี่ยนไปใช้อะไร หรือใช้คันไหน ไม่ใช่สิ่งผิดเลยครับ มันจะผิดก็อีตรงเชื่อคนอื่นมากกว่าเชื่อตัวเอง สุดท้ายออกรถมาแล้วมานั่งรู้งี้...

ออฟไลน์ Staples

ไม่ผิดหรอก แรงและประหยัดขนาดนี้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
civic เตี้ยจริง ไม่เหมาะกับให้คนแก่นั่งแล้วลุกยาก  :(
city ก็เล็กไป ลองดูรุ่นอื่นที่ราคาใกล้เคียงกันครับผม

ออฟไลน์ mongolias

City เบาะสูงกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าจะโดยสารแล้วสบายกว่านะครับ
ผมขับ civic 4 ชม ไม่รู้สึกเหนื่อยเท่าไหร่ ปรับท่านั่งดีๆ พอชินแล้วจะไม่รู้สึกว่ามันเตี้ยมากเท่าไหร่ครับ จะรู้สึกอีกทีตอนลุกออกจากรถนี่แหละครับ

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *
เบาะ civic เตี้ยจริงครับ นั่งแล้วจม ปวดหลังและสะบักมากๆเวลาขับนานๆ

ุรถ B segment เบาะนั่งสบายกว่าครับ มันจะสูงกว่านั่งไม่จม ผมว่าโจทย์นี้ไป city ดีกว่าครับ ::)
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
แปลกดีนะครับ ความสูงตัวรถซีวิคก็ไม่ได้เตี้ยกว่าอัลติสหรือมาสด้า 3 มาก แต่เบาะกลับเตี้ยจะขึ้นลงลำบาก ปรับเบาะสูงขึ้นก็หัวชนเพดานอีก

ออฟไลน์ mamaman

รถ civic ช่างหน้ารถ หลังคามันเตี้ยครับ

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าลังเลมาก จนเลือกไม่ถูก ลองเช่ามาขับไปต่างจังหวัดใกล้ๆ เป็นเวลาสัก 1-2 วันต่อคันดูครับ รถอยู่กับเราอีกหลายปี ควรเลือกคันที่เราถูกใจจริงๆ

ikky

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคิดว่าความเตี้ยคือ deal breaker คงไปจบที่ city แต่ด้านอื่นๆ civic กินขาดหมด ทั้งงานออกแบบ ภายในภายนอก ความใหญ่ สมรรถนะ civc ดูดีกว่าเยอะ จะมาเสียใจทีหลังไหม??

แต่ถ้าไม่ fix ว่าต้องเอา 2 คันนี้เท่านั้น มันก็มีตัวเลือกอีกเยอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2020, 13:56:56 โดย ikky »

ออฟไลน์ TeslaX

City ก็เตี้ยนะใครว่าสูงกว่า ถ้าอยากได้เบาะสูงขึ้นลงง่ายคงต้องไป hrv