ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถเต้นท์นี่เค้าต่อรองราคากันยังไงครับ?  (อ่าน 7216 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ซื้อรถเต้นท์นี่เค้าต่อรองราคากันยังไงครับ?

กี่เปอร์เซนต์ % ?

คือหาตำหนิแล้วต่อรอง หรือ ขอกันตรง ๆ เลยครับ

ท่านผู้มีประสบการณ์สยิว เข้ามาแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
Re: ซื้อรถเต้นท์นี่เค้าต่อรองราคากันยังไงครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 15:09:21 »
ซื้อรถมือสอง ไม่ว่าจากเต๊นท์ หรือผู้ใช้โดยตรง ผมจะดูจากราคาตั้งขาย กับสภาพรถตัวจริงก่อน ถ้าสองสิ่งนี้ดูสมเหตุสมผล ก็ค่อยคุยกันเรื่องราคา
ถามเต๊นท์โดยตรงว่าราคาลดได้เท่าไหร่ และราคาที่เราต้องการเท่าไหร่ ถ้าราคาห่างกันไม่เยอะก็ต่อราคาได้เลย แจ้งไปว่า เรามีงบจำกัด หรือเราจะต้องเอาไปปรับปรุงสภาพ อะไรก็ว่าไป แต่ส่วนมากถ้าห่างกันเยอะ และดูแล้วไม่มีท่าทีว่าจะลดให้ใกล้เคียงได้ ก็จะไม่คุยกันต่อ ยกเว้นรถคันนั้นเป็นรุ่นหายาก ที่หากันไม่ได้ง่ายๆ

ถ้าเต๊นท์อาจสบายใจกว่าที่จะต่อราคา แต่บางครั้งหากซื้อกันเจ้าของโดยตรง การต่อราคาเกินงามไม่ใช่สิ่งที่ดีนัก

ออฟไลน์ johnlee

Re: ซื้อรถเต้นท์นี่เค้าต่อรองราคากันยังไงครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 15:50:28 »
ผมจะดูราคาขายที่เวบตลาดรถก่อน  แล้วค่อย ไปหาดู

เช่น ราคาเวบตลาดรถ สวิงที่ 1.8-2.2 แสน

ถ้าผมไปเจอรถสวย ก็ถามราคา  ถ้าร้องมา2.5แสนก็ไม่สู้

ถ้าร้องมา 2 แสน ลองขอที่1.8 สุดท้ายอาจจะจบที่ 1.85-1.95 ก็ชั่งใจอีกครั้ง

ส่วนมากผมทำแบบนี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 15:53:23 »
ก็ต่อรองไปก่อนครับ ปกติเราจะมีราคาในใจอยู่แล้ว ถามเขาเลยตรงๆว่าลดได้เท่าไหร่
แล้วพอไปดูรถจริง ก็ดูสภาพ แล้วต่อรองได้อีกตามความเหมาะสมครับ
ผมว่ารถมือสองสำคัญกว่าราคาก็คือสภาพครับ และก็ต้องตรวจสอบได้ว่ารถไม่มีปัญหา ซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาซ่อม
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 16:47:21 »
ก่อนต่อต้องมั่นใจนะครับว่าต่อเค้าเอาแล้วต้องซื้อ ไม่ใช่ต่อเล่นๆแล้วเค้าลดให้จริง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 18:12:34 »
ก่อนต่อต้องมั่นใจนะครับว่าต่อเค้าเอาแล้วต้องซื้อ ไม่ใช่ต่อเล่นๆแล้วเค้าลดให้จริง

;D เห็นมาเยอะแล้วครับ คนแบบนี้ ต่อราคาเค้า พอได้แบบที่ต้องการ มีการขอคิดดูก่อน แล้วจะต่อราคาไปทำไมนี่

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 18:18:39 »
ก่อนอื่นดูราคากลางของรุ่นรถที่สนใจก่อนนะครับ เราก็ดูจากเวปก่อนเลยเค้าขายกันเท่าไหร่ รุ่นนี้ปีนี้จะเห็นเองว่าต่ำสุดเท่าไหร่ สูงสุดเท่าไหร่ และส่วนมากขายกันเท่าไหร่
ไปดูรถคันจริงถ้าสภาพถูกใจ ลองขับแล้วโอเค ก็คุยราคาเลยครับ ผมขอเค้า 50k เค้าคิดแปปนึงละก็ทำเป็นโทรถามใครสักคนว่าราคานี้ปล่อยได้ไหมละก็ดีลได้ครับ

เพราะลด 50k ก็ถือว่าถูกมากสำหรับรุ่นย่อยนี้ที่ขายทั่วไปละครับ ราคาเหมาะสม เราพอใจก็โอเคครับ แต่ขอย้ำว่าอย่าใจร้อน ดูรถให้ละเอียด ลองทุกระบบของรถว่าทำงานได้แน่นอน และคุยรายละเอียดให้ชัดเจน มีกระดาษเขียนเป็นสัญญาไว้เลยก็ได้ครับ ว่าวันรับรถจะทำอะไรให้เราบ้าง เราให้แก้ไขจุดไหนบ้าง ส่วนลดเท่าไหร่ กุ๘แจกี่ดอก เขียนลงไปเลยครับ ให้เค้าเซ็นต์รับทราบไว้

ส่วนที่ผมเคยเจอคือหลังรับรถไปได้ 3-4 วัน พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงาน กลอนประตูหน้าซ้ายล็อคบ้างไม่ล็อคบ้าง ก็เอาไปซ่อมเองครับ ไม่ได้กลับไปเต๊นท์ละครับ อยากซ่อมให้มันจบๆ ไม่ยืดเยื้อ ไม่เอาแบบซ่อมใช้ไปก่อน ก็ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2020, 18:22:50 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 19:34:44 »
 8) 8) 8).....รถไม่ตกรุ่นอายุไม่เกิน 6 ปี mark up 40,000 +/-  ต่อรองดูครับ :-X

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 20:34:50 »
จาก ปสก.ซื้อรถมือ 2 มา 5 คัน  คือเต้นท์เค้าไม่หมูนะ เข้าไปต่อรองนี่เค้ารู้ว่าเอาจริงไหม

ถ้าเอาจริงคุณต่อเลยเช่นราคา 530,000 บอก 5 ถ้วนผมซื้อเลย ตอนแรกทางเต้นท์จะไม่ตกลงทันทีจะเย้อๆกันอีกสักพักถ้าเอาจริงก็จบกันเลย แต่ถ้าหมาหยอกไก่เต้นท์ดูออกอยู่แล้วเวลาคุย แต่เอาจริงเต้นท์ลดราคายากนะ

แล้วเดียวนี้บางเจ้าเนียนบอกคิด vat 7% อีก จะกินฟรีหรือกลบทับที่ลดไปให้นั่นแระ งี่เง่าชะมัดคิดว่าลูกค้าโง่ เจอมาหลายเจ้า 555

หลังๆผมเลือกซื้อกับพ่อค้าขายรถมือสองตามบ้าน สบายใจกว่าซื้อเต้นท์เยอะเลยครับ จะต่อราคาก็คุยง่าย นัดจับมือพากันไปโอนที่ขนส่งจบๆเลย แฮปปี้กว่ามาก เต้นท์คุยยาก คุยเหนื่อย ยกเว้นรถที่หมายปองมันอยู่ที่เต้นท์นั่นเท่านั้นจริงๆก็ต้องออกแรง ออกตังหน่อยครับ

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 21:40:30 »
แง่ราคาหลายท่านว่าไปแล้ว
ยากจริงถ้าจะให้เต้นท์ลดราคา
แต่ ถ้ามีเต้นท์ไหน เก็บงานดี มีรับประกัน ไม่ว่าอะไหล่ตัวไหน
ก็พวกหลักๆ นั่นแหละครับ
ราคาอาจเท่ากับคนอื่นหรือสูงกว่านิดหน่อย
ก็ยอมรับได้
ปสก ซื้อปุ๊บเก็บงาน เอง ซ่อมกันไปใจไม่เย็นน่าหงุดหงิดนะครับ
เมียก็บ่น นางจะบอกว่าไหนว่าชัวร์ไง จุกครับเจอคำนี้พูดไม่ออกจริงๆ
ตอนเราไปลองนะ มันดีหมดแหละครับ ชึ่งเดียวติด วิ่งดีไม่มีปัญหา
แอร์เย็น ของบางอย่าง มันอาจจะดีแค่ เอาหน้ารอด ยิ่งพวกระบบไฟฟ้าเยอะๆ
ไม่รู้จะเช็คยังไงครบ เช่น โช๊คไฟฟ้าเนี่ย เป็นอะไรที่ ไม่มีสัญญานเตือน เสียปุ๊บ รถทรุดปั๊บ
โชคดีครับ ถ้าไม่จำเป็นหรืออยากได้จริงๆ ผมเอารถใหม่ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 21:58:05 »
2คันล่าสุดที่ผมซื้ิอหับเต้นท์คือ ต่อไม่ได้ซักคัน
ประมาณว่าจะเอาก็วางจองมาเลย ไม่ง้งไม่ง้ออะไรทั้งสิ้น

สุดท้ายผมก็ต้องวางเงินจองไปที่ราคาตั้ง

คันแรกเป็น vellfire 2013 แท้วิ่ง 50000 สภาพกริ๊ปมาก
คือก่อนได้คันนี้ก็ค่อยๆหาและไปดูครบทุกคันที่มีขายในตลาดแล้ว เจอรถห่วยก็เยอะ เจอรถดีน้อยมาก และทุกคันที่เป็นรถดี จะมีคนจองตัดหน้าเพราะความยึกยักของผมเอง

คันที่2 mini r60  cooper s วิ่งน้อยตัวมีซันรูฟ เป็นรถที่มีคนหาเยอะมาก และรถดีๆจะถูกขายด้วยความรวดเร็วปานจรวด รถที่ค้างอยู่ในตลาดก็จะต้องเก็บงานเยอะ

แต่ก่อนหน้านี้ ไปช่วยพ่อดูรถเบ๊นซ์  คือคนขายอย่างอ้อนวอนลูกค้า พ่อแค่ทำท่าจะเดินจากไป ส่วนลดหลักแสนตามมากันเลยทีเดียว

ผมว่ามันขึ้นกับรถนะครับ ถ้ารถตลาด ก็อาจจะต่อได้เยอะถึงเยอะมาก แต่ถ้ารถที่มีคนเล่นบางรุ่น แล้วไปเจอสภาพดีๆ ผมว่า ขอให้เค้าแถมค่าโอน ค่าจัดไฟแน้นส์(ประมาณ5พันถึงหมื่นนึง)​ก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 22:21:41 »
รถบังคับคันที่เขาลดราคาลงมา ให้มากแล้ว จากราคาเดิม ก็จะต่อรองราคาไม่ได้ครับขายราคาเต็ม  เดือนที่แล้ว ไปเอา Jazz 2006 ขายราคาตามป้ายเลยครับ คือเขารถมาหลายหมื่นแล้วจากราคาเดิม แต่ก่อนซื้อ ลูกค้าก็ต้องไปดูตัวจริงก่อนครับว่ารถใช้ได้ หรือทดลองขับดูว่าอุปกรณ์ทั้งหมด ที่มากับรถใช้ได้ดีหรือเปล่า หากเจอตรวจเจอแล้วมีปัญหา ให้ทำเป็นหนังสือสัญญาเลยครับว่าจะให้เขาแก้ตรงจุดไหน ก่อนวันรับรถ เพราะผมเคยเจอเซลล์ รับปากว่าผมจะดูแลให้ แต่พอวันรับรถไม่ทำอะไรให้สักอย่าง เสียความรู้สึกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 10:10:21 »
ผมหาราคากลางตามเวีปมือสองต่างๆ ก่อน

ยี่ห้อ รุ่น ปี เลขไมล์ พอๆ กัน ราคาเท่าไหร่

พอกรณีจะซื้อ ก็ไปดูรจริง โดยตั้งใจไว้แล้ว ต่อแน่นอน

อันดับแรกก็ต่อตามท้องเรื่องไปก่อน

กับอีกส่วน คือ ต่อตามสภาพรถจริง รายละเอียดรถก็ต้องดูเท่าที่ดูได้ เปิดฝากกระโปรง
ดูรูน๊อต(รอยขัน รอยปีน รอยกินเหล็ก)
รอยขัน(เคยถอดไหม)
บ่าหัวน๊อต(มีบิดเบี้ยวไหม)
คานหน้า(สี+สภาพ)
แก้ม(ปีนหรือแล็บกันกับฝากระโปรงหรือตัวถังไหม)
ห้องโดยสาร
ใต้พรม
ตะเข็บตัวถังต่างๆ
และอื่นๆ

ตามที่จะดูได้ แล้วก็ว่ากันราคาสุดท้ายอีกที

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 10:49:13 »
ขอบคุณทุกท่านที่แชร์ประสบการณ์ให้ผมอ่านครับ

ผมยังอยากอ่านอีกนะครับ แชร์กันมาได้เรื่อย ๆ ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 13:02:06 »
เคยซื้อเตนท์ แค่ 2 ครั้งครับ ของตัวเอง 1 ของพี่ชาย 1

ราคา สรุปคือ .. ต่อได้แค่ 5000-10000 บาทเองครับ . .. แค่ต่อ หมื่นเดียวยังต้องโทรถาม เจ้าของ ไม่รู้ว่าเป็นลูกเล่น หรืออะไร

เลยต้องใช้วิธีตระเวนดูหลาย ๆ ที่แล้วเลือกเอาคันที่สภาพดีที่สุดแทนครับ

ออฟไลน์ zumo

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 15:54:59 »
เคยซื้อมือ 2 มาหลายคันเหมือนกันซื้อเข้าบ้านใช้เองกับไปดูรถให้เพื่อน

รถบางคันมันจะแตกต่าง หลักจากไปดูมาหลายๆ คัน มันจะรู้สึกเลยครับ ต้องวางจอง
คือสภาพมันจะแตกต่าง ทั้งภายในภายนอกสภาพสี คือต้องยอมเพิ่มราคาจากที่ตั้งใจไว้
ราคาบางครั้งก็ต่อไม่ได้เยอะ ถ้ารถเคาสวยจริง เคาก็ไม่ลดให้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Tpol

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 19:34:45 »
อย่างบางท่านว่า ดูสภาพก่อน ว่ารับได้ไหม.  พอเราพอใจ ก็คุยราคา ผมต่อเลย10%++ เขาจะลดราคาให้ไม่ถึงที่เราขอแน่นอน. (ดูราคาตลาดด้วย ไม่ใช่ต่อมั่ว แต่เอามันเกือบต่ำสุดสภาพดีไม่ใช่ราคาต่ำสุดอยู่แล้ว)และเราต้องแสดงว่าซื้อสดซื้อจริงถ้าจบ ถ้าไม่ได้เดินออก เขาจะขอเบอร์ไว้. ถ้าโทรกลับแสดงว่าเขายังไหม เต็นท์ชอบจบเร็วได้เงินสด เอาไปหมุนต่อ ดีกว่ารอลูกค้ากู้ผ่านอีก เกือบสองอาทิตย์   แต่ถ้าไม่ได้ก็ตัดใจให้ได้. อันนี้สำคัญ ถ้าทำใจรอคันใหม่ไม่ได้ ก็ต้องยอม เต้นท์บ้าง  เป็นเกมวัดใจเลย  ......ส่วนตัวต้องซื้อสดเอารถกลับวันนั้นเลยซ่อมเองสบายใจกว่าคิดค่าซ่อมให้เรียบร้อยแล้วต่อราคาไปเลย ไม่ต้องไปติรถเขาเสียเวลา. ต่อไปเลยและ ไม่ต้องทำสัญญาอะไรให้ปวดหัว ถึงเวลากู้ผ่านแล้วเต้นท์ไม่ได้ทำให้ตามสัญญา ก็มาปวดหัวเปล่าๆ สุดท้ายก็ต้องเอาอยู่ดี ยังไงก็เหลือกำไรให้เต้นท์บ้าง ค่าใช้จ่ายเขาก็ไม่น้อยกว่าจะหารถดีๆมาขายไม่ง่ายนะครับ. ต้องวิ่งไปหา ไปดู สร้างคอนเน็คชั่นกับเซลล์ขายรถเอารถเทรินอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2020, 19:40:32 โดย Tpol »

ออฟไลน์ palmpspp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 20:57:54 »
ต่อได้แค่ประมาณ หมื่นเดียวครับ ผมพยายามตะเวนดูมานานแล้ว ไม่ได้รถสักที พอต่อแล้วจะเอา ดันลดไม่ได้ สหรือส่วนใหญ่ลดได้น้อย ก็เลยต้องเปลี่ยนว่าหาเอสราคารับได้ตั้งแต่ต้น คาดหวังลดได้หมื่นนึงแค่นั้น

คือเราซื้อสด เค้าได้ค่าคอมจากไฟแนนซ์น้อยด้วย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 08:59:01 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ