ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คแข็งยางนิ่ม vs โช้คนิ่มยางแข็ง  (อ่าน 7714 ครั้ง)

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *
โช้คแข็งยางนิ่ม vs โช้คนิ่มยางแข็ง
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 12:31:11 »
เปรียบเทียบชุดช่วงล่างให้หน่อยครับ

1. โช้ค+ สปริง เฟิร์มๆ แน่นหนึบ แต่จับกับยาง comfort นุ่มเงียบ
2. โช้ค+ สปริง นุ่มนวลไม่กระด้าง แต่จับกับยาง sport แข็งกริปคมๆ

เปรียบเทียบความสบายในการขับขึี่และเดินทาง
เปรียบเทียบด้าน performance ที่ได้แตกต่างกันอย่างไร ชอบแบบไหนมากกว่ากัน
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: โช้คแข็งยางนิ่ม vs โช้คนิ่มยางแข็ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 13:30:42 »
โช๊คแข็งยางนิ่ม = ขับปกติจะรู้สึกดีครับ แต่ถ้าขับเร็วจะรู้สึกยางไม่คม ดิ้นๆ เข้าโค้งจะย้วยๆสไลด์ๆ เร่งแซงแรงๆในความเร็วต่ำ (สำหรับรถแรงบิดเยอะหน่อย) หน้าจะส่ายเลย เบรคแรงๆก็เช่นกันครับ

โช๊คนิ่มยางแข็ง = รู้สึกได้ตั้งแต่ขับช้าขับสุภาพแล้วครับ เปลี่ยนเลนเบาๆก็ย้วย ผ่านทางเป็นคลื่นก็ย้วย เต้นนานกว่าจะหยุด ผ่านเนินลูกระนาดเบาๆ ก็เด้งหน้าเด้งหลัง 2-3 ครั้งกว่าจะหยุด

ถ้าเทียบความขับสบาย โช๊คแข็งยางนิ่มขับสบายกว่าเยอะครับ แค่มันจะเสียวหน่อยต้องคอยยั้งคอยผ่อน แต่ถ้าโช๊คย้วยเนี่ย เสียวตั้งแต่ขับช้าๆแล้ว จะไม่กล้าขับเร็วเลยครับ แม้แต่คนนั่งก็เวียนหัวกับอาการโช๊คย้วยมากกว่าเช่นกันครับ

ปล. ยางผมเทียบยางที่ฟีลลิ่งแน่นๆกับยางที่ฟีลลิ่งย้วยๆนะครับ ไม่ได้เทียบยางสปอร์ตกับยางคอมฟอร์ท เพราะยางคอมฟอร์ทก็มีทั้งที่แน่นและที่ย้วย ยางสปอร์ตก็มีทั้งที่แน่นและย้วยเช่นกัน ตามความรู้สึกของคนใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2020, 13:32:27 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *
Re: โช้คแข็งยางนิ่ม vs โช้คนิ่มยางแข็ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 14:10:46 »
โช๊คแข็งยางนิ่ม = ขับปกติจะรู้สึกดีครับ แต่ถ้าขับเร็วจะรู้สึกยางไม่คม ดิ้นๆ เข้าโค้งจะย้วยๆสไลด์ๆ เร่งแซงแรงๆในความเร็วต่ำ (สำหรับรถแรงบิดเยอะหน่อย) หน้าจะส่ายเลย เบรคแรงๆก็เช่นกันครับ

โช๊คนิ่มยางแข็ง = รู้สึกได้ตั้งแต่ขับช้าขับสุภาพแล้วครับ เปลี่ยนเลนเบาๆก็ย้วย ผ่านทางเป็นคลื่นก็ย้วย เต้นนานกว่าจะหยุด ผ่านเนินลูกระนาดเบาๆ ก็เด้งหน้าเด้งหลัง 2-3 ครั้งกว่าจะหยุด

ถ้าเทียบความขับสบาย โช๊คแข็งยางนิ่มขับสบายกว่าเยอะครับ แค่มันจะเสียวหน่อยต้องคอยยั้งคอยผ่อน แต่ถ้าโช๊คย้วยเนี่ย เสียวตั้งแต่ขับช้าๆแล้ว จะไม่กล้าขับเร็วเลยครับ แม้แต่คนนั่งก็เวียนหัวกับอาการโช๊คย้วยมากกว่าเช่นกันครับ

ปล. ยางผมเทียบยางที่ฟีลลิ่งแน่นๆกับยางที่ฟีลลิ่งย้วยๆนะครับ ไม่ได้เทียบยางสปอร์ตกับยางคอมฟอร์ท เพราะยางคอมฟอร์ทก็มีทั้งที่แน่นและที่ย้วย ยางสปอร์ตก็มีทั้งที่แน่นและย้วยเช่นกัน ตามความรู้สึกของคนใช้ครับ
แสดงว่าลือกโช้คแข็งเฟิร์มแล้วจับยางนิ่มไว้ยังไงก็ขับได้ดีกว่าโช้คน่ิ่มๆ ยกเว้นความเร็วสูงต้องระมัดระวังหน่อย ขอบคุณครับ
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 14:15:47 »
ใช้โช้คนิ่ม​ (flexZ)​  กับยางนิ่ม​ (t005a)

ขับช้าหนึบกำลังดี​ คนนั่งหลังไม่บ่น

ขับเร็วต้องผ่อนๆหน่อย​ เข้าโค้งแรงแล้วย้วย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 14:34:32 »

แสดงว่าลือกโช้คแข็งเฟิร์มแล้วจับยางนิ่มไว้ยังไงก็ขับได้ดีกว่าโช้คน่ิ่มๆ ยกเว้นความเร็วสูงต้องระมัดระวังหน่อย ขอบคุณครับ

ใช่ครับ แต่เรื่องนุ่มแข็งมันไม่ได้ตรงไปตรงมา แบบเลข 0 กับ 1 คือนิ่มๆสุด vs แข็งๆสุด ในทางปฏิบัติแล้วมันคือกลางๆค่อนไปทางนิ่ม (เช่น 0.4) กับกลางๆค่อนไปทางแข็ง (เช่น 0.6) ก็อยู่ที่คนใช้คนนั้นว่าจะชอบจุดไหนที่สุดครับ ถามคน 10 คน อาจจะชอบไม่ตรงกันสักคนครับ 0.4 คือนุ่มของเราแต่แข็งของอีกคน 0.6 คือแข็งของเราแต่อาจจะนุ่มสำหรับอีกคนก็ได้ครับ โดยส่วนตัวเลยชอบคำแนะนำในเชิงเปรียบเทียบมากกว่า เช่น ยาง A นุ่มกว่ายาง B โช๊ค C แข็งกว่าโช๊ค D เพราะเราจะสามารถเอาไปเปรียบเทียบต่อได้ว่าแบบที่เราชอบน่าจะอยู่ที่เรทประมาณไหน
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 14:35:24 »
ถ้าเป็นรถใหญ่และหนัก จุดศูนย์ถ่วงสูงเช่นบรรดา SUV ทั้งหลาย
ผมจะชอบไปทางโช้คหนืด เฟิร์ม แต่ยางนิ่ม เพราะเวลาวิ่งยาวๆหรือเข้าโค้งความเร็วสูงมันทำให้อาการรถนิ่งกว่าพวกโช้คนิ่มคับ

ทั้งนี้พวก SUV ส่วนใหญ่จะออกแบบให้ยางแก้มหนา ซึ่งก็ช่วยเรื่องความนิ่มความนุ่มนวลไปได้เยอะ

แต่ถ้ากับรถเก๋งทั่วไปไม่ยกสูง ก็จะชอบโช้คที่นุ่มหน่อย แต่ขอนุ่มแบบช่วง stoke สั้นๆไม่ยุบมาก
และอาจจะใส่ยางให้มีแก้มหนาหน่อยสัก 40-45 แต่จะเลือกเป็๋นพวกยางกึ่ง Performance ไปเลย ใช้เดินทางไกลก็ไม่น่าจะทำให้เหนื่อยล้า
ยำเว้นเรื่องเสียงของยางอาจจะไม่ได้เงียบอะไรมาก (ถ้ารถเก็บเสียงดีก็ชวยได้เยอะ)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 15:06:27 »
ช่วงล่างนิ่ม จะมีโช๊คมาหยุดการเต้น

ส่วนยางนิ่ม ไม่มีอะไรมาหยุดการเต้น

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 19:06:10 »
ถ้าเน้นขับเอาข้อ 1 ครับ แต่ยางcomfort ต้องเป็นรุ่นที่ดีๆนะครับ ( ที่บอกว่ายี่ห้อดีๆไม่ได้เพราะ primacyของ michelin นั้นไม่ผ่านจริงๆ ) เป็นพวก C1S, T005a พอได้ครับ

ถ้าเน้นขับสบายเอาข้อ2 โช้ค สปริงเดิมครับคืออันที่นิ่มที่สุด ใส่ยางตัวเกาะๆมากๆหน่อย ขับมั่นใจครับ

ถ้ารถผมคันผมใช้เองเอาเอาทั้งหนึบและยางsport ครับขับดีสุดแล้ว

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 00:20:21 »
เป็นผมเอาโช้คหนึบไว้ก่อน ยางธรรมดาก็ได้
เอาขาแข็งแรงไว้ก่อน รองเท้าลื่นหน่อยพอไหว
ถ้าขาอ่อนแรงตั้งแต่แรก ให้รองเท้าดีก็ยังเดินเซ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 06:35:30 »
ไม่เอาทั้งคู่เลยได้ไหม
เคยโช้คเดิม(ติดแข็งอยู่แล้ว) ไปใส่ยางนิ่มเพื่อจะให้นุ่มลง สรุปฟีลการขับไม่ได้เลย อยากเปลี่ยนยางตั้งแต่อาทิตแรกที่ขับ ><

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 07:20:46 »
โช๊คที่แข็งมาก ๆ ใส่ยางนิ่ม ยังงัยมันก็ไม่นิ่ม
ยางแข็งมาก ๆ แต่โช๊คนิ่ม ยังงัยมันก็นิ่มกว่ารถโช๊คแข็งยางนิ่ม

โช๊คแข็งแล้ววิ่งบนพื้นเรียบเข้าโค้งแรง ๆ มันก็ช่วยทำให้ยางแตะพื้นสี่ล้อได้ดีกว่ารถโช๊คนิ่มที่สาดโค้งแล้วลอยข้างครับ แต่ถ้าไปพื้นขรุขระทางตรง โช๊คแข็งมันจะควบคุมยากเลยเพราะล้อมันเด้งกระดอนไปบนพื้น

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 08:25:19 »
หลายท่านได้ตอบไปแล้ว ส่วนตัวผมเดินทางไกลความเร็ว 140-200 ผมลองมาหลายแบบ มาชอบชุดโช้คสปริงแบบแข็ง แต่ใส่ยาง Comfort นุ่มเงียบที่สุดครับ อาการที่จะด้อยกว่ายาง Sport มีแค่ทางโค้งซึ่งก็บังคับให้ลดความเร็วลงไม่มากเท่าไหร่เพราะยาง Comfort เลือกตัวท๊อปมาซึ่งมันก็เกาะมากพอสมควรอยู่แล้ว

แต่ในทางตรงๆถนนแย่ๆ ยาง Comfort ช่วยให้ห้องโดยสารสงบกว่ามาก แช่ที่ความเร็วสูงไม่ทำให้ผู้โดยสารตื่นได้ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 08:40:18 »
ส่วนตัวผม หลังจากที่ใช้ยาง sport มาหลายชุด ผมเลือก ช่วงล่างดีๆ กับ  ยางนิ่มเงียบ ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 08:43:27 »
Civic FB ผม โช๊ค ช่วงล่างตึงตังมากๆ ล้อ 17"  เดิมๆ  ยางให้มาแรกๆใส่ยางสปอต ดิบๆกึบๆ
ความเร็วต่ำ ถนนเปนลอน เปนหลุม  ทรมานหู ทรมานตูดชิบ 
พอใช้ยาง คอมฟอต BS T005A ซึ่งคอมฟอตแบบไม่นิ่มย้วยแบบ Primacy ใด้ฟิลแน่นๆอยู่  บู๊ได้นิดๆ เก็บเสียงดีขึ้นพอได้

แทบจะเป็นรถคนละคันละ สุนทรีขึ้นเยอะ 

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 09:59:21 »
 8) 8) 8) .....โช๊คแข็งยางนิ่ม(รุ่นดีมากๆ) จะ handling ทั้งเกาะเข้าโค้ง นั่งนุ่มนวล ช่วงล่างทนทาน และเอาอยู่แน่นอน ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง คือ ยางหมดเร็วขึ้นเล็กน้อยกับกินเชื้อเพลิงมากขึ้น 10 %  OK น่า ต้องใจกว้างให้รับได้ก็แฮบปี้อ่ะ :-X

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 13:22:18 »
ส่วนตัวผมให้ โช๊ค มีอิทธิพลต่อการขับขี่มากกว่ายางครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 15:21:52 »
ผมใช้รถในเมือง/นอกเมือง ครึ่งๆ ขับไม่เกิน 120 นานๆจะ 130-140

ตอนนี้เอาโช๊คนิ้ม (Monroe OE) ขับในเมืองนั่งสบายนิ่มตูด ยางเกาะหนึบๆลุยฝนดีๆ เข้าโค้งบนสะพานไปตามมือไม่ต้องลุ้น (BS RE004) คิดว่าลงตัวกว่าโช๊คแข็งๆครับ

เคยใช้ยางนุ่ม เงียบ แบบ GR90 เอาเข้าจริงมันก็ไม่เงียบอย่างที่หวัง เจอทางเลอะโคลนเลื้อยเป็นงูเลย เลยไม่รู้จะเอามาทำไม เอายางเกาะๆมาเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 17:30:48 »
โช้คแข็งไป เดินทางไกลๆไม่ค่อยสบายนะครับ เน้นที่ยางดีๆ เกาะถนนทั้งทางแห้งและทางเปียกน่าจะดีกว่านะครับ เพราะอย่าลืมว่าสิ่งเดียวที่สัมผัสกับพื้นถนน คือยางนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 10:59:42 »
มีอีกเรื่องหนึ่งที่ขอนำเสนอซึ่งบางท่านอาจจะมองข้ามครับ ยางนุ่มย้วย vs แน่นเฟิร์ม กับเรื่องยางเกาะถนน vs ไม่เกาะถนน อาจจะไม่ได้ไปทางเดียวกันเสมอไปนะครับ

ยางแน่นเฟิร์มมีทั้งรุ่นที่เกาะถนนดีและเกาะถนนแย่ ยางนุ่มย้วยก็มีทั้งที่เกาะถนนดีและเกาะถนนแย่ ผมเคยใช้ยางรุ่นที่นุ่มย้วย แต่ดันเกาะถนนดีกว่ารุ่นแน่นเฟิร์มบางรุ่นเสียด้วยครับ ทำให้ผมรู้สึกว่า เรื่องนุ่มหรือแน่นส่วนใหญ่เป็นเรื่องของฟีลลิ่งมากกว่าสมรรถนะครับ

ปล. ผมเคยใช้แต่ยางคอมฟอร์ทนะครับ ใช้ขอบ 15 อยู่หลายรุ่น ตั้งแต่รุ่นถูกๆเส้นละ 1500+- ไปจนถึงรุ่นท้อปเส้นละ 3000-3500

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 22:13:40 »
โดยส่วนตัว ชอบโช้คแข็งหรือหนึบไว้ก่อน 

ส่วนยางจะแข็งหรือนุ่มถ้าโช้คมันดีอยู่แล้ว  ขับขี่ก็ไม่แย่เท่าไร ยกเว้นฉุกเฉินนะครับ

แต่ถ้าโช้คนิ่มนี่  ขับแค่ 100 แล้วต้องเปลี่ยนเลน หรือประคองพวงมาลัย ก็รู้สึกได้ถึงความไม่มั่นคงแล้วครับแม้จะใช้ยางเทพๆ ก็ตาม