ผู้เขียน หัวข้อ: การกระพริบไฟสูงแว๊บๆ เป็นการให้ทางเหรอครับ ??  (อ่าน 37027 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
หลายครั้งที่ผมขับรถมาทางตรง มีรถจะออกจากซอย หรือรอกลับรถข้างหน้า

และเรามองแล้วว่าเรามาทางหลัก มีระยะที่น้อยเกินกว่าที่เบรคให้

จึงกระพริบไฟสูง 2 ครั้ง เพื่อบอกว่าผมเบรคไม่ทันนะ อย่าออกมา

แต่รถคันดังกล่าวจะพุ่งออกมาทันทีที่ผมกระพริบไฟสูงเสร็จแทบจะทุกครั้ง และก็จะได้รับเสียงแตรยาวจากผมเพราะผมต้องเบรคหัวทิ่มของในรถร่วงกระจาย

ทุกวันนี้ผมเปิดไฟสูงแช่ยาวในกรณีแบบนี้ตลอด (ไม่กดแตร) ซึ่งได้ผลดีมาก รถที่ขยับเตรียมจะพุ่งออกมาก็เบรคทันที

เรียนตามตรงว่าทุกครั้งที่ผมรอกลับรถหรือออกจากซอย รถทางหลักจะเปิดไฟสูงแช่ยาวผมก็แอบต่อว่าในใจว่า

"รู้แล้วน่า ไม่ต้องเปิดไฟสูงยาวขนาดนั้นก็ได้ คิดว่าผมขับรถไม่เป็นหรือไง"

มาตอนนี้ผมเข้าใจแจ่มแจ้งและเปิดไฟสูงยาวแบบไม่กลัวเปลืองไฟตั้งแต่นั้นมา เพราะผมไม่ต้องลุ้นว่าจะมีรถคันไหนพุ่งออกมาให้ผมต้องเบรคหัวทิ่ม ข้าวของร่วงเสียหาย ลูกเมียตกใจหัวโขกคอเคล็ดอีกต่อไป

ท่านสมาชิกมีความเห็น หรือ มีข้อแนะนำ ผมขอรบกวนด้วยครับผม  :) :)

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tnp_super

Re: การกระพริบไฟสูงแว๊บๆ เป็นการให้ทางเหรอครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 11:59:46 »
เป็นความเคยชินเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดและหน้าว่างหลังไม่สน

ออฟไลน์ porasit33

Re: การกระพริบไฟสูงแว๊บๆ เป็นการให้ทางเหรอครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:04:34 »

ผมว่าใจเขาใจเรา ถ้าเค้ามาไม่เร็วเราขอทางเค้า เราก็ควรไปอย่างเร็ว ไม่ต้องให้เค้าเบรกมาก
ถ้าเรามาทางตรง จะขอทางเค้า ก็รีบๆไปหน่อย บางจุดมันหาจังหวะรถว่างจริงๆยาก

ทางที่ดีก็อย่าให้ฝั่งไหนต้องเบรกทิ่ม เค้ามาเร็วเราก็จอดรอแค่นั้น

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:11:11 »
กระพริบ คือการแสดงว่าเราเห็นเขาแล้ว เขาจึงออกมา
               ใน ตปท ถ้ากระพริบให้ฝ่ายตรงข้ามคือเราให้ทางเขา         เพราะถ้ามองไม่เห็นเขาจริงๆ  เราคงไม่กระพริบไฟให้   แต่ก็นั่นแหละ.บางทีก็เข้าใจผิดกัน

การสาดไฟสูงยาวๆ ก็ถือว่าแก้ปัญหาการเข้าใจผิดกันได้ดีระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:24:09 »
เอาแน่ไม่ได้หรอกครับ คนขับรถสมัยนี้ใช่จะรู้กติกามารยาท บางทีวิ่งทางตรงๆมาหลังเราก็ว่าง...แต่ดันเลือกที่จะไม่รอ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:25:32 »
ถ้าเอาแบบต่างประเทศ กระพริบไฟ = ให้ทาง ครับ
ประมาณว่าฉันเห็นคุณแล้วนะ ออกมาได้เลย

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:29:54 »
ถ้า​ผม​ไม่​ให้​ออกมา ผม​ยก​ไฟสูงแช่เลยครับ ไม่ก็ยกหลายๆครั้งติดกัน แต่ถ้าผมจะให้ออกมาผมจะยกครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ TWC

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:39:55 »
เอาแน่ไม่ได้หรอกครับ คนขับรถสมัยนี้ใช่จะรู้กติกามารยาท บางทีวิ่งทางตรงๆมาหลังเราก็ว่าง...แต่ดันเลือกที่จะไม่รอ

เจอบ่อยครับ
หลังเราว่างเป็นกิโล แต่อีกฝ่ายก็เลือกที่จะพุ่งออกมาตัดหน้าเราด้วยความเร็วอันน้อยนิด
เสร็จแล้วแทนที่จะรีบแอบซ้ายก็ดันมาเอิ่อยๆอยู่กลางถนน
ไม่เข้าใจคนพวกนี้จริงๆ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:41:24 »
กระพริบ คือการแสดงว่าเราเห็นเขาแล้ว เขาจึงออกมา
               ใน ตปท ถ้ากระพริบให้ฝ่ายตรงข้ามคือเราให้ทางเขา         เพราะถ้ามองไม่เห็นเขาจริงๆ  เราคงไม่กระพริบไฟให้   แต่ก็นั่นแหละ.บางทีก็เข้าใจผิดกัน

การสาดไฟสูงยาวๆ ก็ถือว่าแก้ปัญหาการเข้าใจผิดกันได้ดีระดับหนึ่ง

ใช่ครับ ในต่างประเทศ การยกไฟสูงให้ คือ ให้ทางเขาครับ

ของไทย ยกสูงยาวๆ คือ อย่าออกมานะครับ

ยกกระพริบ ไม่เคยใช้ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Shiro

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:42:06 »
ตอนอบรมที่ขนส่งเขาไม่ได้บอกหรอกครับ กระพริบไฟ = ให้ทาง
หรือถ้าแบบที่เขาสอนเลยคือเวลา เราจะแซงคันหน้า บีบแตรเขาๆ2 ครั้งติดกัน พร้อมกระพริบไฟสูงเพื่อขอทาง
แต่ชีวิตจริงถ้าทำแบบนี้ ได้ทะเลาะกันแน่ๆเพราะเข้าใจกันคนละแบบ ส่วนเรื่องไฟสูงเปิดค้างไว้ดีแล้วครับ
เขาจะได้เข้าใจว่าเรา เบรคไม่ทัน เพราะส่วนใหญ่ที่ผมเจอกับตัวเอง คันที่มาทางตรงและเบรคให้มักจะกระพริบ
ไฟสูงเพื่อบอกเราว่าเขาหยุดให้นะออกมาเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 12:48:27 »
เวลาผมไม่ให้ทาง ผมจะกระพริบ1-2ครั้ง แต่ถ้ายังจะออก ผมก็รัวเลย

ผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้นะครับ
เพราะขับรถในเมืองไทยอย่างเดียว

ส่วนใครจะคิดแบบหัวฝรั่งผมก็ปล่อยเค้าไป ผมว่าคนไทยส่วนใหญ่ยังเข้าใจแบบนี้อยู่ และมันลดการเกิดอุบัติเหตุได้จากความเข้าใจผิด
ความคิดของฝรั่งเค้าดีกว่านะครับ แต่เราเปลี่ยนคนอื่นยาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 13:34:14 »
บางคนเขาไม่สนใจหรอกครับ

บางคนเข้าใจ คนกลับรถ เขาก็ชะลอ

ก็กระพริบเตือนไปก่อน แต่ถ้ายกคิดว่า เขาออกมาแน่น จะค้างไฟสูง พร้อม บีบแตร ก็อีกสเต็ป

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 14:08:07 »

เจอบ่อยครับ
หลังเราว่างเป็นกิโล แต่อีกฝ่ายก็เลือกที่จะพุ่งออกมาตัดหน้าเราด้วยความเร็วอันน้อยนิด
เสร็จแล้วแทนที่จะรีบแอบซ้ายก็ดันมาเอิ่อยๆอยู่กลางถนน
ไม่เข้าใจคนพวกนี้จริงๆ

เจอบ่อยเหมือนกันครับ
ปกติแล้วผมมักจะให้ทาง รถที่จะออกจากซอย ถ้าผมให้ได้นะครับ
แต่ถ้ามองกระจกหลังแล้ว หลังรถเราว่างโล่งๆ ผมก็จะไม่ชลอให้ เพราะผมคิดว่าเมื่อเราผ่านไปรถในซอยก็สามารถออกจากซอยได้เลย
แต่ก็เจอรถบางคัน รีบออกมาจนเราต้องเบรค แต่ออกมาแล้วเขาก็ไม่ได้รีบไป ขับช้าๆ ซะงั้น

อีกพวกก็ เข้ามาจากทางขนานปุ๊บ ต้องรีบตัดเข้าเลนขวาสุดทันที (ถนน 3-4 เลน) ตัดเข้าขวาได้ก็ขับช้าแช่ขวาไปตลอดทางเลยครับ

ส่วนเรื่องกระพริบไฟ ขนส่งน่าจะเป็นเจ้าภาพ ในการรณรงค์ให้เข้าใจตรงกันว่า การกระพริบไฟหมายความว่ายังไง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 14:15:33 »
เวลาผมจะให้เขาออก  ผมกระพริบ 1 ครั้งพร้อมชลอรถ (ตามเมืองนอก)

ถ้าไม่ให้ออก  ผมขับเฉย ๆ..

ถ้าจะให้คันหลังแซง  ตบไฟเลี้ยวซ้าย 1 ครั้ง 

ห้ามแซง ตบไปเลี้ยวขวา 1 ครั้ง

ที่ผ่านมามีด่าน  ให้กระพริบไฟสูง 1 ครั้งให้รถสวนมาทราบ

ถ้าทราบเรื่องด่านแล้ว  หรือขอบคุณ  ให้กระพริบ 2 ครั้ง

ถ้ากลางคืน เลนสวนกัน  แซงพ้นแล้ว  ให้กระพริบไฟสูง 1 ครั้ง  เตือนเข้าซ้ายได้เลย 

ปล.  ผมจะไม่ใช้แตร...

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 14:25:29 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปแช่ยาวกับไม่เปิดเลยน่าจะปลอดภัยสุด

ส่วนตัวไม่เชื่อว่าคนส่วนใหญ่จะทราบว่าที่เมืองนอกกระพริบไฟคือให้ทาง

แต่ก็ได้ความรู้ขึ้นมาก ขอขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านครับ  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 14:26:19 »
บ้านเรา
กระพริบ 1ครั้ง อย่าออกมานะ
กระพริบ 2-3ครั้ง อย่าโผล่มาไอ้น้อง ถ้ายังไม่อยากมีเรื่อง
ยกสูงแช่ยาว ใครออกมา...ตาย.......

ผมไม่เปิดอะไรทั้งนั้น ดูทางกันเอาเอง คิดว่าพ้นก็ไป ตัวใครตัวมัน
เคยกระพริบ 1 ครั้ง ตามที่ได้เรียนมา ในความจริงไม่มีใครกล้าออกสักคัน
ถ้าจะให้ข้ามถนน ต้องเปิดไฟฉุกเฉินอย่างเดียว

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 14:54:16 »
ส่วนตัวผมโคตรจะเกลียดพวก แช่ยาว วิ่งห่าง แล้วแต๊ปไฟเลย
บางทีผมก็ไม่ได้จะออกจังหวะนั่นหรอก

พอเจอพวกแต๊ปไฟแล้ว บางทีก็จะแต๊ปไฟคืน บางทีก็จะเหยียบคันเร่งส่งไปแล้วเบรค

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 15:01:16 »
ที่นิวซีแลนด์ การกระพริบไฟสองที คือการให้ทางครับ

ส่วนที่เมืองไทยเดาใจยากจริงๆ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 15:10:50 »
เท่าที่เจอบ่อยๆถ้าถึงจุดกลับรถแล้วทางตรงมาเร็วมากไม่ชะลอจะกระพริบไฟไม่ให้ออกมา
แต่ถ้าทางตรงชะลอแล้วกระพริบแปลว่าให้รีบออกมา ผมดูความเร็วรถที่วิ่งมาทางตรงเป็นหลัก
แต่ส่วนใหญ่กระพริบไม่ให้ซะมากกว่า  ;D ;D

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 15:11:43 »
เมื่อเช้าไปส่งลูกที่โรงเรียนเจอน้องนักเรียนรอข้ามถนนในซอย ผมก็กระพริบไฟสูง 2 ครั้งพร้อมจอดรถ น้องเห็นก็เดินข้ามถนนไป
เคยเจอที่ญี่ปุ่นมีรถขับตามหลังผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายพร้อมขับชิดทางซ้ายเค้าก็แซงไป พอแซงพ้นก็เปิดไฟฉุกเฉินกระพริบ 2 ครั้ง แทนคำขอบคุณ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 15:14:56 »
ผมว่าในบ้านเรามันมั่วอะครับ
ผมไม่ใช้ไฟสูงในกรณีให้ทาง ไม่ให้ทางเลยครับ ใช้เฉพาะหัวโค้งมุมอับ หรือ ตจว.ถนนมืด

ใช้เบรคมากกว่าไฟสูงครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 15:30:45 »
ในประเทศไทย ใช้ไฟสูงเพื่อเตือนมากกว่าให้ทางครับ
ต้องดู ระยะห่างกับความเร็วประกอบด้วย
ส่วนตัวผม ถ้าจะให้คนข้าม เปิดไฟสูงทีนึงให้รู้ และชลอความเร็ว
แต่ส่วนใหญ่จะต้องโบกมือให้เขารู้ด้วย เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยชินกับการที่มีรถหยุดให้คนข้ามไปก่อน

แต่ให้สูงกับรถด้วยกันส่วนใหญ่ออกแนวเตือน กับด่ามากกว่า..

ออฟไลน์ Ossyman

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 15:31:46 »
ถ้าผมจะจอดให้คนข้ามถนน หรือให้รถยูเทิร์น
ผมจะเปิดไฟฉุกเฉินครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 16:36:50 »
ถูกแล้วหนิครับ
กระพริบไฟสูงแปลว่าการให้ทางเป็นสากลอยู่แล้ว ตอนสอบใบขับขี่เขาก็มีบอกอยู่ชัด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 16:38:33 »
ผมชอบแต๊บไฟตอบกลับครับ สนุกดี

เค้ามาหนึ่งที ผมก็ตอบหนึ่งที มารัวผมก็ตอบรัว 5555  ;D

เพื่อเป็นการสื่อสารว่า "ผมเห็นคุณแล้วครับ"

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 17:02:34 »
กระพริบไฟสูง ฝรั่งแปลว่า เชิญคุณก่อน ผมเจอบ่อยๆ ที่พัทยา ฝรั่งก็งง ทำไมเราไม่ไป
คนอินเดีย ส่ายหน้า=YES โยกหัว=NO

การสื่อสาร ทั้งการใช้สัญลักษณ์ และ ภาษากาย ต้องดูบริบทด้วยเสมอ
เช่น กำมือแล้วแบไวๆ เมื่อมีคนทำท่าแบบนี้ให้คุณดูแล้ววิ่ง คุณก็อย่ายืนเซ่ออยู่ที่เดิม เป็นต้น

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 18:04:46 »
เจอแต่จะเลี้ยวตัดหน้า แล้วยังเปิดใส่ทางตรง
พอทางตรงไม่ชลอ ก็ตัดหน้าเลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 18:22:16 »
กระพริบไฟคือให้ทางครับ

ไม่ให้ก็ขับไปเลยหรือกดแตร

แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับวัฒนธรรมของบ้านเราด้วย

กระพริบไฟคือ ไม่ให้

บีบแตรคือพร้อมไฝว้

เค้าคงไม่ชินกับการขับรถในไทย ใจร่มๆ รอบหลังบีบแตรสั้นๆก็ดีครับ เซฟๆ แบบ แป้ดๆ 2 ที

ออฟไลน์ Ball45

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 19:49:00 »
ตอนจอดรอยูเทิร์น ผมกลับมองว่า แล้วจะกระริบไฟสูงทำไม รถไกล้จะถึงอยู่แล้ว

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 20:07:16 »
กระพริบไฟสำหรับต่างประเทศคือให้ทางครับ (ฝ่ายกระพริบเป็นฝ่ายให้) แต่กระพริบไฟในไทยหมายถึงขอทาง หรือเร่งให้ไปไวๆครับ

ส่วนที่คุณเจอคือ คนไทยที่มึนครับ เสี่ยงชนก็ไม่สน ขอแค่ได้ขับรถอย่างที่ใจฉันต้องการ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky