ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา รถเกิดอุบัติเหตุครับ  (อ่าน 12945 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ขอคำปรึกษา รถเกิดอุบัติเหตุครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 14:07:01 »
สวัสดีครับ

เนื่องจากหลายวันก่อนได้ถูกรถมอเตอร์ไซค์มาชนด้านท้ายรถ ความเสียหายตามภาพครับ
ทั้งผมและคู่กรณีไม่มีประกัน ตอนนี้คู่กรณีพักฟื้นอยู่ในโรงพยาบาล ผมตามไปดูอาการหลังเสร็จธุระที่ สน. พบว่ายังมีสติตอบคำถามได้
ตอนนี้รอให้เค้าอาการดีขึ้น แล้วคงต้องให้ตำรวจนัดไกล่เกลี่ยอีกครั้งครับ
เบื้องต้นนำรถไปอู่เพื่อตีราคา อู่บอกว่าถ้าจะเอาเอกสารต้องทิ้งรถไว้ให้รื้อ แต่คร่าวๆ ดูด้วยตา ประมาณ 6 หมื่น

คำถามคือ
-ดำเนินการตามนี้ถูกต้องมั้ยครับ มีขั้นตอนไหนที่ผมอาจจะลืมหรือควรต้องทำบ้าง ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุแบบนี้ครับ
-ที่บ้านไม่มีที่จอดรถในร่ม ระหว่างนี้ควรหาอะไรมาแปะด้านหลังรถกันน้ำเข้า ต้องใช้เทปแบบไหนถึงไม่ทิ้งคราบกาว

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ขอคำปรึกษา รถเกิดอุบัติเหตุครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 14:21:37 »
เอาพลาสติคใส หรือ ผ้าใบปิดทั้งหมด ไม่งั้น ฝนตก น้ำเข้า พรม / แผ่นปิดยางอะไหล่ เละหมดครับ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
Re: ขอคำปรึกษา รถเกิดอุบัติเหตุครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 15:39:12 »
ไม่น่าถึง 6 หมื่นนะครับ
ลองดูอู่อื่นเปรียบเทียบด้วย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 18:03:43 »
ต้องเคลียร์ก่อนว่าใครผิด ใครถูก หรือ ประมาทร่วม

ถ้าคู่กรณีเป็นฝ่ายผิด ถามเค้าว่าถ้าซ่อมที่อู่นี้ ราคานี้ โอเคไหม ถ้าไม่โอเคจะไปตกลงกันที่ไหน ไม่งั้นจะมีปัญหาเรื่องค่าซ่อมเนี่ยแหล่ะครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 10:50:47 »
พลาสติกใสหรือผ้าคลุมรถครับแล้วใช้กระดาษกาว ไม่ใช่เทปใสที่เป็นพลาสติกนะครับ
เรื่องการประเมินราคางานซ่อม ต้องคุยกันให้ชัดเจนในเรื่อง อะไหล่
ว่าเป็นแท้ทั้งหมด หรือเปล่า
ให้อู่รื้อแล้วประเมินราคาให้ชัวร์ก่อนก็ได้ครับ ว่าทำส่วนไหนบ้างส่วนไหนเคาะส่วนไหนเปลี่ยน
นำใบเสนอราคามาดู จะได้เปรียบเทียบราคาคร่าวๆ
เพราะบางอย่างเราดูภายนอกไม่เสียหายเยอะ แต่พอรื้อออกมา รายละเอียดมันเยอะกว่าที่เราคิดไว้ครับ
เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 10:53:47 »
ต้องเคลียร์ก่อนว่าใครผิด ใครถูก หรือ ประมาทร่วม

ถ้าคู่กรณีเป็นฝ่ายผิด ถามเค้าว่าถ้าซ่อมที่อู่นี้ ราคานี้ โอเคไหม ถ้าไม่โอเคจะไปตกลงกันที่ไหน ไม่งั้นจะมีปัญหาเรื่องค่าซ่อมเนี่ยแหล่ะครับ

จริงครับ ต้องเคลียร์เรื่องคดีก่อนนะครับ ไม่งั้นค่าซ่อม ใครจะรับไป

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 11:08:13 »
ผมขอถามได้ใหมครับ ว่าทำไมถึงไม่ต่อประกันครับ เพราะเท่าที่ทราบมาเดี้ยวนี้คนขับรถไม่มีประกันเริ่มเยอะขึ้นเลยอยากทราบ
ขอให้รถกลับมาเหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 20:24:16 »
ผมขอถามได้ใหมครับ ว่าทำไมถึงไม่ต่อประกันครับ เพราะเท่าที่ทราบมาเดี้ยวนี้คนขับรถไม่มีประกันเริ่มเยอะขึ้นเลยอยากทราบ
ขอให้รถกลับมาเหมือนเดิมนะครับ

ไม่มีตัง คิดว่าจะไม่ชนแน่ๆ คิดว่าถึงชน ตัวเองไม่ผิดแน่ๆ คนชนมีประกันอยู่แล้ว

ประกันชั้น2+ ของ Yaris ไม่ถึงปีละ 9,000 ครับ จะจ่าย

คู่กรณีหนีแน่นอนครับ แนะนำเก็บข้อมูงส่วนตัวเค้าไว้ครับ ชื่อ ที่อยู่ ทั้งในทะเบียนบ้านและที่อยู่จริง รวมถึงที่ทำงาน ไม่งั้นได้จ่ายเองแน่นอน

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 20:58:01 »
ไม่ต่อประกัน มีความเสี่ยงสูง เกิดเหตุการณ์ขึ้น ก็จะทำให้ปวดหัว เคสนี้น่าจะปวดหัวเหมือนกัน คู่กรณีไม่มีเงิน คุณก็เสียต่าซ่อมเอง จะฟ้อง ก็เสียเวลา เสียค่าทนาย

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 21:53:32 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้มีผ้าใบพลาสติกใสมาคลุมไว้ชั่วคราวก่อน

ประกันหมดไปไม่นานครับกำลังเลือกบริษัทใหม่ต่อพร้อมกับอีกคัน แต่ก็มาเกิดเหตุก่อน

ระหว่างนี้รอคู่กรณีรักษาตัวและรอตำรวจหาหลักฐานกล้องวงจรปิดรอบๆครับ ส่วนเรื่องคู่กรณี ถ้าผลออกมาเค้ารับผิดชอบ จะหนีหรือไม่ก็ต้องรอดูครับ หวังว่าจะไม่หนี ให้ผ่อนก็ได้ :-\
JC TU #54

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2020, 10:03:54 »
ซ่อม ถ้าเปลี่ยนของมือสอง น่าจะราว 5 หมื่น ถ้าของใหม่หมด น่าจะ เกือบแสน
มอไซด์คงไม่มีตังจ่ายให้คุณแน่นอน แม้ว่าจะตกลงกันได้ที่โรงพัก