ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki Swift รุ่นปัจจุบัน ยังน่าซื้อมาใช้มั้ยครับ - มีปัญหาอะไรสำคัญๆ มั้ยครับ ?  (อ่าน 6962 ครั้ง)

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=68022.0
ว่าจะมาถามต่อจากกระทู้นี้ แต่มันมีคำเตือนขึ้นมาว่า กระทู้นี้ มันล่วงเลยมานานเกินกว่า 60 วันไปแล้ว
เลยแนะนำให้ไปตั้งกระทู้ใหม่ จะดีกว่า ... ก็เลยมาตั้งกระทู้ใหม่นี้แทนละกัน

คำถามที่จะถาม คือ  Suzuki Swift รุ่นปัจจุบัน ออกมา 2 ปีครึ่งแล้ว มีปัญหาอะไรกันบ้างหรือเปล่าครับ
ณ วินาทีนี้ ยังเป็น ECOCAR ที่น่าซื้อ น่าใช้ มั้ยครับ

ปล. ผมติ City ว่า มันแพงเว่อร์ไป ส่วน Almera มันก็ใหญ่เกินเหตุ
(จะซื้อให้แฟนใช้ เค้าอยากได้รถเล็ก ไม่เกะกะ ถอยง่าย จอดง่าย)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Swift ผมว่ายังเป็นหนึ่งในตัวเลือกแคนดิเนทที่น่าสนใจในกลุ่มอีโคคาร์ครับ รถเล็กขับง่าย เครื่องแรง แพลนฟอร์มถือว่าออกแบบมาลงตัวมากครับ ส่งผลให้ขับขี่ดีขึ้นกว่าตัวเก่ามากครับ
ยิ่งตอนนี้มีโปรลดแลกแจกแถมที่น่าสนใจ การตลาดถือว่าเขาดีครับ
ยังไงเสียก็ควรพาแฟนคุณไปลองขับทุกคันในกลุ่มอีโคคาร์ก่อนครับ อาจลงตัวที่ไม่ใช่สวิฟท์ก็ได้ครับ ซื้อตามแฟนคุณชอบทุกอย่างจะดีครับ 555+

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในวันที่ยังไม่มีเจ้าไหนทำ Hatchback เครื่อง 1.0 Turbo ออกมา

Swift ผมก็ว่ายังเป็นตัวเลือกน่าสนใจครับ

เครื่อง 1.2 K12M บล็อคนี้ยังให้สมรรถนะที่พอไปวัดไปวาได้
ข้างในก็กว้างเกินตัว
ออพชั่นล้าสมัยไปบ้างแต่ก็มีของที่ตัวท็อปพอสู้คู่แข่งในราคาพอกันได้ อย่างดิสก์เบรก 4 ล้อ , Cruise Control , ถุงลม 6 ใบ
Handling ก็ใช้ได้ พวงมาลัยคมน้ำหนักจบ ตัวถังติดเบาแต่ก็ยังไว้ใจได้ตามขนาดรถ แถมขับในเมืองผมว่าการซับแรงสะเทือนออกจะดีกว่า Mazda 2 ที่ใช้เองอยู่ด้วยครับ

แต่ถ้าไม่รีบใช้ รอดู City Hatchback ก่อนก็ดีนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TCP

Swift ผมว่ายังเป็นหนึ่งในตัวเลือกแคนดิเนทที่น่าสนใจในกลุ่มอีโคคาร์ครับ รถเล็กขับง่าย เครื่องแรง แพลนฟอร์มถือว่าออกแบบมาลงตัวมากครับ ส่งผลให้ขับขี่ดีขึ้นกว่าตัวเก่ามากครับ
ยิ่งตอนนี้มีโปรลดแลกแจกแถมที่น่าสนใจ การตลาดถือว่าเขาดีครับ
ยังไงเสียก็ควรพาแฟนคุณไปลองขับทุกคันในกลุ่มอีโคคาร์ก่อนครับ อาจลงตัวที่ไม่ใช่สวิฟท์ก็ได้ครับ ซื้อตามแฟนคุณชอบทุกอย่างจะดีครับ 555+

ผมอยู่ระยอง วันก่อนไปเดินเที่ยวเซ็นทรัลระยอง เจอรถ Swift มาจอดโชว์ เลยเข้าไปดูตัวรถคันจริงมาแล้ว
เซลส์เค้าบอกมาตั้งแต่ตอนผมถามเรื่องโปรโมชั่นเลยว่า ตอนนี้มีเท่าไหร่  เค้าตอบมาว่า อยู่ในวงเงิน 50,000 บาท ..
พร้อมให้ตารางผ่อนมาด้วย  ผมดูจาก ดาวน์ 25% ผ่อน 48 เดือน .. อัตราดอกเบี้ย 2.25% .. ก็ถือว่า ดอกเบี้ยปกติ
( ไม่ได้สูง / เรียกเก็บแพง  แต่ก็ไม่ได้ต่ำ แบบเอาส่วนลดจากศูนย์ ไปจ่ายแทนให้บางส่วน )

นี่ตอบตั้งแต่คำแรก ยังไม่ได้ต่อรองเลยนะ  ผมเดาว่า ถ้ามาดู กทม. + ต่อรองอีก น่าจะได้อีก 1-2 หมื่น

ปล. ช่วงนี้ ตลาดรถยนต์เป็นของผู้บริโภคจริงๆ .. แต่ที่เซ็ง คือ คนมีรถคันเก่าจะออกคันใหม่ เอาคันเก่าเป็นเงินดาวน์ ก็โดนกดราคาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Lemon Melon

• Newbie
  • *
เข้าไปสิงในคลับเลยครับ มีปัญหาบ้าง เช่น
หน้าปัดขึ้นเตือนร้องหารีโมทตลอดเวลา, ไฟ idle stop ขึ้นโชว์ตลอดเวลา, งานประกอบที่คอนโซล, พ่นสีมาบอบบางมาก จอดอยู่บ้านเฉยๆก็เป็นรอยได้

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เป็นตัวเลือกที่ดีอยู่ครับ เหมือนมันปรับปรุงจากโฉมก่อนเกือบทุกอย่าง แม้ปัญหาจุกจิกเล็กๆ น้อยๆ อย่างหัวฉีดน้ำฝนชอบตัน อะไรพวกนี้

แต่เอาจริงๆ สมมุติถ้าผมจะซื้อ Swift จริงๆ ผมจะรอรุ่นท๊อปกว่า ที่มี Paddle Shift ไฟ HID

ซึ่งไม่รู้จะมีอยู่มั้ยสำหรับตัวนี้ แต่ปกติ Suzuki จะมีพวกรุ่นพิเศษออกมาทีหลังอยู่แล้ว

ขอให้รอบนี้มีซักพวก Paddle Shift, Adaptive Cruise Control, Blind Spot คงกระตุ้นตลาดได้เยอะอยู่
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
ที่บ้านใช้อยู่ครับ วิ่งมาประมาณ 60k โลได้แล้ว ถือว่าเป็นรถเล็กที่โดยรวมๆ แล้วดีมากคันนึงเลย

อาจไม่ถึงกับที่ 1 แต่หาก 3 อันดับแรกน่าจะได้ครับ

จุดเด่นๆ ที่เห็นคือ ไว้วางใจได้ ไม่เคยดับ ไม่เคยขึ้นยานแม่ เร่งดี ประหยัด คล่องตัว ทัศนวิสัยดี

ข้อด้อย คือ สีบางไป (eco-car ยี่ห้ออื่นเป็นไหมไม่ทราบนะครับ) ช่วงล่างนิ่มไปหากนั่งกันเต็มคัน เก็บเสียงไม่ดีนัก 

ซึ่งที่ว่ามาก็ไม่ถือว่าเป็นปัญหาใหญ่ หรือสำคัญนะครับ ไม่น่าห่วงครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมมองว่า ตอนนี้  จุดแข็งของสวิฟต์คือ

ค่าดูแลรักษา  ยังต่ำกว่าค่ายอื่นแบบพอตัวเลย

ส่วนข้อที่เหลือไม่ใช่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ whoami

ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับคุณภาพการผลิตอะไรเลยครับ ยังไม่เคยต้องเคลมอะไรเลย

จะตินิดนึงก็เวลาบรรทุกหนัก เช่นนั่งกัน 4-5 คน เวลาลงหลุมหรือขึ้นลูกระนาดโช๊คหลังยันดังตึงๆๆ

แต่ถ้านั่งแค่ 2-3 คนไม่มีปัญหา กับเรื่องการเก็บเสียงที่แย่กว่าคู่แข่งหน่อย

เรื่องสีบาง สำหรับผมไม่มีปัญหาอะไรและผมยังไม่เคยเห็นรุ่นไหนคนชมว่าสีหนาเลย

เข้าคลับรุ่นไหนก็มีแต่คนบ่นสีบาง city turbo ในคลับก็บ่นกันเยอะ

หรือแม้แต่ในคลับ camry ตัวปัจจุบันก็มีแต่คนบ่นสีบาง

ยิ่งโปรตอนนี้ลดแลกแจกแถมมาก ยิ่งน่าซื้อครับ

ออฟไลน์ SM.

คิดว่าปลายปีน่าจะมีรุ่นแต่งออกมานะครับ

ออฟไลน์ Melo9

• Newbie
  • *
 ทุกอย่างOKหมด มีแค่ช่วงล่างนี่แหละ ที่ยังไม่OK ขับเร็วๆ แล้วเสียว

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
ที่บ้านใช้อยู่ครับ วิ่งมาประมาณ 60k โลได้แล้ว ถือว่าเป็นรถเล็กที่โดยรวมๆ แล้วดีมากคันนึงเลย

อาจไม่ถึงกับที่ 1 แต่หาก 3 อันดับแรกน่าจะได้ครับ

จุดเด่นๆ ที่เห็นคือ ไว้วางใจได้ ไม่เคยดับ ไม่เคยขึ้นยานแม่ เร่งดี ประหยัด คล่องตัว ทัศนวิสัยดี

ข้อด้อย คือ สีบางไป (eco-car ยี่ห้ออื่นเป็นไหมไม่ทราบนะครับ) ช่วงล่างนิ่มไปหากนั่งกันเต็มคัน เก็บเสียงไม่ดีนัก 

ซึ่งที่ว่ามาก็ไม่ถือว่าเป็นปัญหาใหญ่ หรือสำคัญนะครับ ไม่น่าห่วงครับ

เรื่องสีบาง อาจจะเป็นจุดเด่นของซูซูกิไปแล้ว Ertiga ที่ใช้อยู่รถจอดในร่มตลอด แต่แลคเกอร์ลอกเป็นวงๆ ประมาณเหรียญสิบบาท 3-4 จุด

ออฟไลน์ TCP

ทุกอย่างOKหมด มีแค่ช่วงล่างนี่แหละ ที่ยังไม่OK ขับเร็วๆ แล้วเสียว

ลืมไปแล้วว่า มาตั้งกระทู้ถาม ที่เว็บนี้ไว้ด้วย หุ หุ  ;D

ที่บอกว่า ช่วงล่างไม่ค่อย OK ขับเร็วๆ แล้วมีเสียว ..
ได้ไปปรับปรุงอะไรมั้ยครับ เช่น เปลี่ยนโช้ค หรือ เปลี่ยนพร้อมสปริงด้วย ??