ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำผ้าเบรคหน้าใส่รถกระบะให้หน่อยครับ  (อ่าน 11938 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
รถ d-max ปี2007 ขับรถเร็วพอสมควร ไม่ค่อยบรรทุหนัก มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ชุดที่เคยใช้nsport muspec รู้สึกว่าเบรคดีกว่าของเดิมติดรถแบบรู้สึกได้ เสียงดังกับฝุ่นมากกว่าของเดิมนิดเดียว
ชุดปัจจุบันตอนนี้ใส่ compact max nano ใหม่ๆใช้ดีพอกับnsport แต่พอพ้นหมื่นโลทั้งฝุ่นทั้งเสียงเยอะมาก ปัจจุบัน2หมื่นโลเริ่มเบรคไม่อยู่แล้วเลยอยากเปลี่ยนทิ้ง

ตอนนี้เล็ง nexter muspec,nexster prospec ,project mu be stop, project mu type ns เล็งกลุ่มยี่ห้อแถวนี้ๆเพื่อนๆพี่ๆว่าตัวไหนดี หรือมีตัวไหนแนะนำอีกบ้างมั้ยครับ เน้นบรคดีเสียงกับฝุ่นถ้ามีนิดหน่อยรับได้ไม่มากเกินไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

Re: แนะนำผ้าเบรคหน้าใส่รถกระบะให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 14:21:42 »
ผมว่าเบนดิก ไปเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: แนะนำผ้าเบรคหน้าใส่รถกระบะให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 14:43:04 »
ผมใช้เบนดิกนะ​

Nsportสำหรับกระบะเห็นร้าวง่ายๆหลายคันละ

น่าจะเพราะอุณหภูมิ​สูงกว่าเก๋ง​ แถมผ้าเบรครับภาระหยุดหนักกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 15:48:30 »

เปลี่ยนจานเบรคเกรดสูงขึ้น

ดูผ้าเบรคที่ทนความร้อนได้สูง

กระบะอย่างซิ่งเกิน ถ้าไม่ทำเบครให้สูง ผ้าเบรคจะเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 15:52:26 »
ขับเร็ว อาจจะดูเป็น pro spec ก็ได้ครับ จะกระทืบได้หลายครั้ง เฟส ช้ากว่า mu spec ไหลที่ความเร็วสูงน้อยกว่า mu spec

bestop มันดีสำหรับคนขับเรื่อยๆ ขับในเมือง มันดูดเท้ากว่า ฟิลลิ่งดีกว่า เบรคที่ความเร็วสูงก็ไหลน้อยกว่า แต่มันได้แค่ครั้งเดียว เพราะรอบต่อไปก็เฟส ละ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 17:23:03 »
ผมใช้เบนดิกนะ​

Nsportสำหรับกระบะเห็นร้าวง่ายๆหลายคันละ

น่าจะเพราะอุณหภูมิ​สูงกว่าเก๋ง​ แถมผ้าเบรครับภาระหยุดหนักกว่า
ผมว่าเบนดิก ไปเลย

ใช่พวกรุ่น metal king ป่าวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 17:24:18 »
ขับเร็ว อาจจะดูเป็น pro spec ก็ได้ครับ จะกระทืบได้หลายครั้ง เฟส ช้ากว่า mu spec ไหลที่ความเร็วสูงน้อยกว่า mu spec

bestop มันดีสำหรับคนขับเรื่อยๆ ขับในเมือง มันดูดเท้ากว่า ฟิลลิ่งดีกว่า เบรคที่ความเร็วสูงก็ไหลน้อยกว่า แต่มันได้แค่ครั้งเดียว เพราะรอบต่อไปก็เฟส ละ

ในกลุ่มนี้prospecน่าจะดูเหมาะสุดนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 17:25:56 »

กระบะอย่างซิ่งเกิน ถ้าไม่ทำเบครให้สูง ผ้าเบรคจะเอาไม่อยู่

เล็งๆพวกจานtrw xps ที่ไซส์เท่าสแตนดาดแต่แบบเซาะร่องดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 11:15:02 »

ตอนนี้ผมใส่ข้างหน้า prospec ใน jazz ge อยากใส่ข้างหลังเป็น ebc ultimax จะมีผลเสียอะไรไหมครับถ้าใช้หน้าหลังคนละยี่ห้อ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 12:22:35 »

เล็งๆพวกจานtrw xps ที่ไซส์เท่าสแตนดาดแต่แบบเซาะร่องดีมั้ยครับ

จานเบรค TRW XPS + ผ้าเบรค Googai รุ่น Gorila = น่าจะเอาอยู่ทุกโค้ง  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 12:24:07 »

ตอนนี้ผมใส่ข้างหน้า prospec ใน jazz ge อยากใส่ข้างหลังเป็น ebc ultimax จะมีผลเสียอะไรไหมครับถ้าใช้หน้าหลังคนละยี่ห้อ

หน้า หลัง = ควรเป็นผ้าเบรครุ่นเดียวกัน เพื่อจะได้ทำงานสัมพันธ์กัน
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??