ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถยนต์ไม่ทำปุ่มเปิดปิด idle แบบมอไซค์ครับ  (อ่าน 2984 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ต้องคอยปิดทุกครั้งที่สตาร์ทรถมันไม่ค่อยสะดวก ของมอไซค์จะปิดจะเปิดคือทีเดียว มีเหตุผลอะไรที่ไม่ทำแบบมอไซค์ครับ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Re: ทำไมรถยนต์ไม่ทำปุ่มเปิดปิด idle แบบมอไซค์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 05:42:32 »
สร้างมาเพื่อทำให้รถปล่อยไอเสียน้อยลงครับ
เพื่อเหตุผลทางภาษี ถ้าปิดได้ มันจะไม่เมคเซ้นท์ครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ทำไมรถยนต์ไม่ทำปุ่มเปิดปิด idle แบบมอไซค์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 07:09:55 »
Normally ON
เหมือนพวกระบบกันลื่นไถล จะต้องปิดเองทุกคั้ง
พอดับเครื่องสตาทใหม่ กันก็จะเปิดเองอยู่ดี

ส่วนเรื่องมอไชค์ บางคันก็มีมา เอาเป็นกิมมิก คนก็ฮือฮา กระแสดี
หลังๆมีปัญหาเยอะเลยตัดออก เหลือไว้ให้บางรุ่น เพราะบางคันจะมาติดๆดับๆบ่อยๆ ปัญหาดันเกิดมากกว่าประโยชน์ที่ประหยัดได้นิสเดียว...

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 08:12:10 »
จะมีบางรุ่นที่สามารถเซ็ตปิดระบบได้เลย อย่างยาริส นอกเหนือจากนั้นผมไม่รู้ว่ามีตัวไหนทำได้ แต่ผมก็รู้สึกรำคาญเช่นกันคับ ถึงแม้ว่าจะเป็นการกดปุ่มเพิ่มอีกแค่ปุ่มเดียวก็ตาม หลังจากกดสตาร์ทรถ😂😂
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 08:58:49 »
ทำบ่อยๆมันก็ชินนะ ผมใช้ CRV-G5 อย่างก่ะกดเครื่องบิน
กดสตาร์ทรถ กดเปิดแอร์ กดokที่หน้าจอ กดปุ่มD กดเบรกมือ กดidle S/S

ออฟไลน์ David007

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 09:37:03 »
ทำบ่อยๆมันก็ชินนะ ผมใช้ CRV-G5 อย่างก่ะกดเครื่องบิน
กดสตาร์ทรถ กดเปิดแอร์ กดokที่หน้าจอ กดปุ่มD กดเบรกมือ กดidle S/S

จริงเลยครับ รำคาญที่สุดก็หน้าจอ นี่ล่ะ กดตั้งหลายทีกว่าจะเข้าหน้าจอปกติได้  เชื่อมต่อ Bluetooth ก็หลุดบ่อยๆ หลุดเอง เชื่อมาต่อเอง กว่าจะออกรถได้ เพลียใจกับหน้าจอ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 09:59:56 »

อ้อเข้าใจผิด เจอแบบเดียวกัน คือต้องปิดเอง ทุกครั้ง ที่ ใช้รถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2020, 10:20:50 โดย mamaman »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 12:49:25 »
ส่วนตัวพอใช้นานๆก็ไม่ได้ติดขัดอะไรมาก ก็ใช้จนแทบไม่ได้ปิดแล้วเดี๋ยวนี้
แต่ติด 2 เรื่อง คือเวลาติดไฟแดงนานๆ พอเครื่องดับ แอร์มันร้อน กับเวลารอกลับรถยูเทิน ช่วงจะออกตัวแล้วรถมันดับเครื่องอยู่ ต้องรอติด เลยทำให้เสียจังหว่ะไปนิดนึง เลยใช้การถอนเบรคนิดนึงให้เครืาองติดรอไว้เอา ไม่งั้นตกใจแน่ตอนเหยียบออก

ออฟไลน์ Ossyman

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 14:45:52 »
หลัก ๆ ก็เพื่อการทดสอบมลพิษครับ ระบบต้อง Active ON ทุกครั้งที่สตาร์ทรถ
เพื่อให้ได้ค่า CO2 ที่ต่ำ  แต่ก็จะมีปุ่มกด OFF ให้นะครับ

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2020, 10:48:01 »

จริงเลยครับ รำคาญที่สุดก็หน้าจอ นี่ล่ะ กดตั้งหลายทีกว่าจะเข้าหน้าจอปกติได้  เชื่อมต่อ Bluetooth ก็หลุดบ่อยๆ หลุดเอง เชื่อมาต่อเอง กว่าจะออกรถได้ เพลียใจกับหน้าจอ

+1 ครับ จริงๆผมชอบแบบที่คอนโซลกลางมีปุ่มเยอะๆ เหมือนรถสมัยก่อนมากกว่าครับ แต่เดี๋ยวถูกแทนที่ด้วยจอ tablet ไปหมดแว้ววว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2020, 12:00:02 »

ก่อนเข้าบ้านแย่าลืมเปิดแฟล็บ กางล้อด้วยนะครับ ^^