ผู้เขียน หัวข้อ: มีตัวแปรอะไรบ้างที่จะทำให้แรงม้าของรถล้มหายไปตามกาลเวลาครับ?  (อ่าน 3973 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห็นมีคำพูดที่ว่ารถอายุหลายปีม้าแก่ตายไปหลายตัว ผมสงสัยว่ามีตัวแปรอะไรบ้างที่จะทำให้แรงม้าล้มหายตายจากไปจากเครื่องยนต์? การใช้งาน? เวลา? การบำรุงรักษา? ถ้าเป็นการใช้งานในระดับที่ออกตัวไต่ความเร็วเรื่อยๆไม่เร่งเต็มที่ ไม่ขับลากรอบสูงๆเอาความเร็วปลาย นานๆเร่งเต็มที่สักทีนึงแบบนี้แรงม้าจะยังคงสูญเสียไหมครับ? หรือว่าถ้าหากใช้ทุกวันนานปีไปยังไงแรงม้าก็หดหายไปอยู่ดี    :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D............the most killing your horses is caring keys such low quality lubricants and improperly maintenance schedule.

yogibear ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 17:01:37 โดย youngbear »

ออฟไลน์ 6162002

แรงม้ามันมาจากผลคูณของแรงบิดกับรอบน่ะครับ พูดง่ายๆก็คือ ถ้าแรงบิดลด แรงม้าก็ลด แรงบิดจะลด ก็มาจาก ประสิทธิภาพการเผาไหม้ลดลง หรือมีการสูญเสียกำลังออกไปมากขึ้น เช่นสาร ตะกอน ออกไซด์ ต่างๆนาๆ เริ่มสะสม เพราะฉะนั้นตัวแปรมันเยอะมากๆครับ นี่ยังไม่รวม ความเสียหายจากเครื่องยนต์โดยตรงอีก  เพราะรถประกอบมาจากหลายๆชิ้นส่วน แต่ละชิ้นมันส่งผลถึงกันไม่มากก็น้อย
วิธีการขับก็เป็นส่วนหนึ่ง ประเด็นหลักคือการบำรุงรักษา และเลือกใ้ช้ผลิตภัณฑ์ให้เหมาะกับรถ และนิสัยการขับของเราครับ นอกนั้นก็ต้องแล้วแต่สภาพแวดล้อมแล้วครับ วิธีขับ ถ้าขับหฤโหดหน่อยก็จะส่งผลต่ออายุการใช้งานแหละครับ แต่เรื่องสารทั้งหลายไปสะสมนั้น หรือโดนกัดกร่อน มันเป็นไปตามกาลเวลาครับ ต้องทำใจ หรือไม่ก็ขยันเปลี่ยนนั่นซ่อมนี่เอา

ออฟไลน์ Fly to dream

Ranger อายุ 12 ขวบ ตอนป้ายแดง รอบ 4000 เหยียบได้ 180 พอดี ตอนนี้ 170 ทำยากมาก แต่อย่างอื่นยังเหมือนเดิม
สงสัยไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วแบบนี้บ่อยๆ เครื่องไม่ได้ถูกรีดจนรีดไม่ออก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
ความคิดผมนะจากเด็กแว็นนคนหนึ่ง

อย่างแรกเลย
ลูกหลวม ของมันสีกันตลอดมันก็ต้องสึกเป็นธรรมดา
วาล์วรั่ว วาล์วยันทั้งหลาย นี่ก็เหมือนกัน เปิดๆปิดตลอด ก็ต้องสึกไปบ้าง
กราวน์  อย่างที่หลายคนบอก รถใหม่ๆ ติดกราวน์วายไม่เห็นผลเท่ารถเก่า

ผมคิดได้ประมาณนี้อะครับ ถูกผิดขออภัย

ปล.ความคิดส่วนตัว
07 mazda 3

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
พระพุทธเจ้า ตรัสว่า  ทุกอย่าง  มีแค่ 3 อย่าง  เกิดขึ้น  ตั้งอยู่ และดับไป  (เกี่ยวมะเนี้ย) :P

ออฟไลน์ 6162002

พระพุทธเจ้า ตรัสว่า  ทุกอย่าง  มีแค่ 3 อย่าง  เกิดขึ้น  ตั้งอยู่ และดับไป  (เกี่ยวมะเนี้ย) :P
น่าจะเกี่ยวครับ น้ำมันหมด นี่ดับวูบ ม้าหายหมดฝูงเลย >_<