ผู้เขียน หัวข้อ: เหมือนเสน่ห์และความคลาสลิคของรถ Jaguar หายไปแล้วหรือเปล่าครับ  (อ่าน 13519 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
ดูจากรุ่นใหม่ๆ ของยี่ห้อนี้ กลิ่นอายความเป็นไม้ๆ และรูปร่างที่คลาสลิคเปลี่ยนไป กลายเป็นความ modern เข้ามาแทนที่

รู้สึกว่าทำให้ขาดจุดเด่น และจุดขายไปเลย

ikky

• บุคคลทั่วไป
นั่นสิครับ Jaguar รุ่นใหม่ ออกแบบภายในได้จืดสนิท ส่วนภายนอกก็เหมือนยังหาแนวทางของตัวเองไม่เจอ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
มันถึงยุค modern car ละครับ

ผมว่า jaquar เองก็ต้องเดินต่อ เหมือนค่ายเพื่อนร่วมชาติเจ้าอื่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ lexus

จริงครับ จากัวเสนห์ผมว่ามันจะมีกลิ่นอายความผู้ดี
จะออกแนวสุขุม แนวๆน้องbentleyประมานนั้น
แต่ปัจจุบันดูเหมือนland rover sedan

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
ผมชอบ jag ยุคใหม่ๆนะครับ ipace modern ดี ไม่จมอยู่กับอดีต หรืออกทะเลแบบ bmw

ออฟไลน์ Fly to dream

เพราะความ classic ทำให้ Jaguar ออกแบบไม่ไปไหนไกลมากกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Jacob

ค่ายอื่นเค้าไปไกลแล้วครับ ผมว่าก็ต้องเปลี่ยนตามยุคสมัย ลองดูรถใหม่ๆมันอนาคตมาก

ส่วนของ jaguar พวก concept car ก็ยังอนุรักษ์นิยมอยู๋เลย แต่มันก็ดูขัดๆเพราะรถอนาคตแต่ข้างในโบราณ แต่ผมว่า interior น่าจะยังเลือกได้อยู่นะว่าเอาไม้หรือ metallic (เป็นที่รถนำเข้ารึป่าวที่เลือกไม่ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2020, 13:27:31 โดย Jacob »

ออฟไลน์ bmmac

เห็นครั้งแรกก็ ฟอร์ด ชัดๆ
ไฟกลม สี่ดวง หาย
ขนาด เคยออกรุ่น ไฟเหลี่ยม
ขายไม่ได้ แฟนๆ ไม่ตอบรับ
ต้องเปลี่ยนเป็นไฟกลมในกรอบสี่เหลี่ยม

ออฟไลน์ Yeahyeahs

พอๆกับซูบารุอ่ะผมว่า เอกลักษณ์ไม่มี ยิ่งทำรถยิ่งจืด

ออฟไลน์ Buffy

ภายนอก ผมชอบน่ะ ยังให้ความรู้สึก Modern classic ความเป็น จากัวร์อยู่

แต่ภายใน ผมว่า ไม่มีกลิ่นอายความคลาสสิคหลงเหลือเลย เหลือแต่ design โบราณ แอนทีค...

ออฟไลน์ O_o"

กลุ่มลูกค้าอายุเริ่มน้อยลงเรื่อยๆ ต้องการความทันสมัย ก็ต้องปรับเปลี่ยน​แบบนี้ละครับ แบรนด์​รถจากอังกฤษ​ จะรั้นขายแต่แบบเดิมๆ เห็นมาหลายค่ายแล้ว ก็รอวันขายกิจการ

ออฟไลน์ The_Wizard

อีกค่ายหนึ่งในตระกูลเดียวกัน ก็คือ Land Rover ก็ดูจะเหมือนกันนะผมว่า แรกเริ่มเดิมทีเป็นรถสำหรับใช้ในฟาร์ม ในทุ่งนา มีความอเนกประสงค์ ลุยเข้าไปในพื้นที่ทุรกันดารได้ แต่รุ่นใหม่ๆเหมือนจะขายความหรูหรากับเทคโนโลยีมากไปหน่อย จนละทิ้งเอกลักษณ์ดั้งเดิมไปเยอะ กลายเป็นรถแฟชั่นไปแล้ว ดังเช่น Defender รุ่นใหม่ หรือ Discovery รุ่นปัจจุบัน มันยังลุยได้ก็จริง แต่มันลุยได้ไม่เต็มที่เท่ารุ่นเก่าๆ อีกทั้งยังมีคะแนนความคงทนเชื่อถือได้ หรือ reliability ที่ต่ำมากๆจากผลสำรวจจากอังกฤษเอง

ออฟไลน์ paulmoderndog

คือผมเดาว่ารถมันมีปัญหาระดับนึง การที่จะออกแบบเอาใจรู้ค้าเก่า ก็จะทำให้ขายยาก   งั้นก็ขอขายให้พวก New Moneyที่ชอบเปลี่ยนรถป้านแดงดีกว่า (Land Rover, Range Rover) ก็เช่นเดียวกัน ผมว่าอนาคต Benz ก็อาจจะเป็นแบบเดียวกัน ถ้าปัญหาตัวรถยังมากมายขนาดนี้
ส่วนตัว ตอนนี้เริ่มเบื่อจะเปลี่ยนรถ งั้นก็ไป Lexus ละกัน

ออฟไลน์ Mr.Joe

มันสะดุดอย่างรุนแรงในยุค Ford เข้า takeover ครับ
เอาแค่มีรุ่นที่เอาฐาน และเครื่อง Ford Mondeo ใส่เข้ามาเป็นตัวอย่างถึงความพังอย่างแรง
จากนั้นเจออินเดีย ที่ผมมองว่า design team กับ management consistency ไม่ค่อยดีมาลุยต่อ แบรนด์ DNA มันเลยเก้ๆกังๆแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันก็ธรรมดานะ ยังไงก็ต้องเปลี่ยนแปลงตามกาลเวลา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันจืด
และรถรุ่นใหม่ ๆ ออกแบบมาได้สวยมาก
โดยเฉพาะรถจีน  8)