ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 22 สิงหาคม 2020  (อ่าน 31918 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
ระบบ RCTA กับ เซนเซอร์หลัง มีประโยชน์ต่างกันอย่างไร
และพี่ๆคิดว่า RCTA หรือ เซนเซอร์หลัง เพียงพอหรือไม่สำหรับรถที่ไม่มีกล้องถอยหลังครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
รถที่เป็น 4WD แบบ Part time จำเป็นต้องเข้า 4H เมื่อวิ่งทางดำตอนฝนตกมั้ยครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังเลือกรถให้พี่สาวครับพี่จิม ระหว่าง Jazz GE ตัว CBU จากญี่ปุ่น กับ Jazz GK ครับ
อยากสอบถามว่า Jazz CBU มีจุดไหนที่แตกต่างจากตัวประกอบในประเทศบ้าง และเกียร์ CVT ในตัว GK ทนทานแค่ไหนครับ พอดีจะใช้ยาว 7-8 ปีครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ทำไมราคา Audi A4 avant ถึงราคาโดดห่างจาก A4 sedan มากจังเลยครับ ทั้งที่ รถใช้พื้นฐานเดียวกัน CBU เหมือนกัน แต่ต่างกันเกือบล้านหรือเป็นที่ quattro? S60 กับ V60 ยังต่างกันแค่ แสนเดียวเองครับ A4 sedan ทำราคาได้น่ารักแล้วคิดว่าถ้า A4 avant ทำราคาได้ไม่เกิน 3 ล้านจะน่าสนใจกว่านี้ และน่าคิดว่า กลุ่มลูกค้าที่ขับรถแนว european estate แบบนี้จะให้ความสำคัญกับ quattro เหมือนลูกค้ากลุ่ม suv มากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่มีจะทำราคาได้เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2020, 13:31:16 โดย Harumi »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถึงตอนนี้พอทราบมั้ยครับว่า Chevrolet จะเปิดให้บริการบำรุงรักษาและซ่อมไปถึงปีไหนครับ พอดีที่ถามๆมา

ตอบกันแบบไม่ค่อยแน่ใจ ถามที่ศูนย์วิภาวดีก็ตอบแบบ 4ปีแบบไม่ค่อยแน่ใจ 555 ที่บ้านมีColorado

highcountry อยู่กะจะเอาไว้ใช้อีก 6ปีครับ แล้วถ้าศูนย์หยุดบริการไปหมด มีอู่ไหนแนะนำมั้ยครับ Zone

กรุงเทพ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.จอดรถแช่กลางแดดนานๆ(หลายวัน)มีผลอะไรมั้ยครับ
2.มีรถคันไหนในเมืองที่ 15km/l ขึ้นมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ เอก

• **
ขอถามครับ
1.เพลงของ the coup channel คือเพลงอะไรครับ เป็นอินโทรที่ทางเวปทำเอง หรือเป็นท่อนฮุคของเพลงอะไรครับ
2. ยางรถเริ่มแข็งครับ ถ้าไม่เปลี่ยนยางจะทำให้ช่วงล่างเสียเร็วขึ้นหรือเปล่าครับ เสียดายดอกยางยังดีอยู่เลยใช้มาสองปีเอง และถ้าเปลี่ยนยาง 225 60 r18 ราคาไม่เกิน 25000 แต่ดีกว่า dunlop ที่ติดรถมา แนะนำตัวไหนบ้างครับ ขับช้าครับ ไม่เกิน 100 กม/ชม

ออฟไลน์ lorenzo

เลขหลัง น้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ 30 ดับ 40 สำหรับคนใช้รถขับเรื่อยๆไม่เกิน 110 เบอร์ไหนเหมาะครับ รถ 1.5 เบนซิน 8 ปี

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
1. จากตอน อาม่า เซอร์วิส อินคลูชั่น City Hatchback คาดว่าจะมีห้องโดยสารกว้างขึ้นมั้ยครับ หรือซื้อ Jazz ตัวปัจจุบัน หรือรอ B/C SUV ปีหน้าดีกว่าครับ
2. (แนะนำว่าตอบหลังจบวิทยุ) พี่จิมมี่เป็นพี่เลี้ยงผู้ปกครองของเติ้งตั้งแต่เมื่อไรครับ ที่มาเป็นไง

ออฟไลน์ TAHEED

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนแนะนำรถใช้งานทุกวันขับเองเน้นช่วงล่างนุ่มสบาย ขับความเร็วต่ำ เจอถนนไม่เรียบเยอะ
งบประมาณไม่เกิน 1.3 ล้าน
ขอคำแนะนำ C segment 1 รุ่น
และ D segment ที่มีขายปัจจุบัน 1 รุ่น และมือสองที่แนะนำ 1 รุ่นครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

จากคำถามสัปดาห์ที่เเล้ว เมื่อมีการใช้รถมาเเล้วเปิดน้ำล้างรถเลย ควรระวังเรื่องจานเบรคที่ร้อนเเล้วโดนน้ำ อาจเกิดการเสียรูปได้ เเล้วถ้าในกรณีรถกำลังวิ่งอยู่เเล้วเจอฝนตกเเรงกระทันหัน เเบบนี้มีความเสี่ยงเช่นกันไหมครับ

ออฟไลน์ jame894561

รถที่บ้าน Ford ranger 2.2 และ everest 2.2 เวลาเหยียบคันเร่งช่วงเกียร์ 1-2-3 พัดลมฟรีคลัชชอบดังกระหึ่มน่ารำคาญมาก แต่ถ้าความเร็ว 60+ จะไม่มีเสียงครับ

คือ ถ้าเหยียบเร่งต่อเนื่องเสียงพัดลมจะไม่ดังครับ แต่ถ้าเหยียบออกตัวแล้วต้องผ่อนคันเร่ง แล้วเลียคันเร่งใหม่ เหมือนระบบมันจะโง่ๆ พัดลมมันจะดังกระหึ่มประจำคล้ายลากรอบ

เวลารถติด หรือ ขับตามรถคันหน้าตามซอยจะเป็นประจำครับ อ่านในคลับมาเห็นว่ากระบะ ford เป็นทุกคัน

คำถาม - อยากทราบว่ามีวิธีแก้ให้พัดลมมันดังเบาลงไหมครับ?

ออฟไลน์ nokubs

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากให้ช่วยรีวิวยาง bridgestone alenza 001 ในโคโลล่าครอส ว่าสมรรถนะเป็นอย่างไรบ้าง เมื่อเทียบกับ re004

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องสงสัยนิดหน่อยครับ
1. ถ้าเราขับรถลุยบริเวณน้ำท่วมขัง เเล้วเกิดกระเเสไฟฟ้ารั่วจาก สายไฟที่หย่อนลงพื้นของเสาไฟฟ้า คนที่อยู่ในรถจะโดนช็อตไหมครับ
2. ถ้าเราเอายางรถยนต์คนละยี่ห้อ เเต่ขนาดเดียวกัน เเต่รูปเเบบดอกยางต่างกันมาใส่ด้วยกัน จะมีปัญหามากน้อยเเค่ไหนครับ
รอสปอย B-SUV ของพี่โตอยู่นะครับ  ;)

ออฟไลน์ TonNatt

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมครับ อยากทราบว่าภาพรวมการขับขี่ และการโดยสารของ Prius ปีสุดท้ายก่อนเลิกขายเป็นยังไงบ้างครับ เหมาะสมกับการเดินทางไกลไหมครับ กำลังมองๆหามือสองอยู่ครับ

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า ระหว่าง Mazda 3 โฉมที่แล้ว กับ Altis โฉมที่แล้ว เป็นตัว Minor ทั้งคู่นะครับ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรครับ พอดีกำลังมองหารถประมาณ C Seg อยู่ครับ ไม่ติดเรื่องพื้นที่ใช้สอยในรถครับ และควรจะเลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
สวัสดีครับ อยากสอบถามว่า GLA ตัวใหม่จะเปิดตัวช่วงไหนครับ

แล้วจะมีตัว 250 มาด้วยมั้ยครับ หรือจะมาแค่ 200 เหมือน A
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Partarajarin

สมมุติ​ผมให้ BNK รีวิวรถ ผมควรจะให้ Review​ รถอย่างไงให้สนุก​ดีครับ โจทย์​คือทดสอบช่วงล่างด้านความสะดวกสบาย โดยให้เลือกรุ่นรถ 1. Lexus​ LM​300h 2. Rolls-Royce​ Phantom​ EWB​ 3. Rolls-Royce​ Cullinan​ และควรเลือก​รุ่นไหนดีครับ โดยให้ BNK นั่ง 4 คน และเริ่มจากรถคันไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2020, 14:01:05 โดย Partarajarin »

ออฟไลน์ Armory_K

• Newbie
  • *
อยากขอคำแนะนำ กำลังมองหารถขนาด B-SUV ราคาประมาณ 1 ล้านบาท บวกลบ ได้นิดหน่อย

ปกติขับคนเดียว  ส่วนใหญ่ขับในเมืองเป็นหลัก วิ่งทางไกลเดือน 2-3 ครั้ง

ตอนนี้ได้สนใจ SUBARU XV 2.0i-P ไปลองขับแล้วชอบช่วงล่าง และได้ดีลมาในราคา 1 ล้านนิดๆ ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมั๊ยครับ
เทียบกับ Toyota Cross และ CX-30 เป็นอย่างไร ส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถครับ แต่ไม่ตีนผี

ออฟไลน์ John Cena

พี่มีความคิดเห็นอย่างไร กับการซื้อรถปลายเจนที่แก้ดีเฟคและปรัมโฉมจนสุดทางแล้ว
กับซื้อเจนใหม่ที่กำลังจะมา สวยสดแต่ดูโล้นๆ อย่างเช่น Fortuner Yaris ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2020, 14:30:45 โดย John Cena »

ออฟไลน์ Chapter 21

• Newbie
  • *
 Isuzu dmax 4d 1.9 z-prestige 2016 ใช้ยางติดรถมาตั้งแต่ออกรถมายังไม่เคยเปลี่ยน  Bridgestone Dueler h/t 684 II  255/60/R18 

อยากทราบว่า  ถ้าจะเปลี่ยนมียางแบบไหนที่ดีกว่าเดิมมั้ยครับ ปรกติวิ่งน้อย แต่ก็เผื่อวิ่งทางใกลได้ด้วย 140-150 ตอนนี้ไมล์ 28000 อยู่เลยครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
ว่าที่​ ZRV​ และ​ BSUV ปี2021​ ผมพอจะคาดหวังกับตัวTOPไม่เกินล้าน​ ได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ polwath

คิดว่าจะมีค่ายรถหรู หรือค่ายรถปกติ ที่กล้าลดต้นทุนหนักๆ นอกจาก H และ M เพื่อให้แข่งขันกับค่ายอื่นในราคาที่ถูกได้ อย่างเช่น BMW X5 ใส่ยาง Ecopia, Ferrari ใส่ล้อกระทะ, รถส่งมอบใส่ชุดแต่งโครเมียมจากบ้านหน้อ หรือใส่อะไหล่เทียบแทนของเกิมจากโรงงาน

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
Honda Jazz ไหม่ ที่กำลังมา ทำไมค่ายรถไม่เอาตัวที่ขายอยู่ ปัจจุบันในญี่ปุ่น มาไทยครับ ?  ทำไมถึงเอา city 5 ประตู มาแทน

เพราะ ส่วนตัวชอบ ดีไซต์รถ ตัวที่ขายในญี่ปุ่นคับ

ออฟไลน์ O@kzz

• Newbie
  • *
อยากสอบถามว่ารถ Lexus IS250C ปี 2010 รุ่นเปิดประทุนมีปัญหาจุกจิกประจำรุ่นอะไรบ้างครับ แล้วอะไหล่จะหายากรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
เคยเช่า Honda city รุ่นปี 2017 ซึ่งชอบ Handling กับช่วงล่างมาก
อยากทราบว่า ถ้าเป็น all new  Almera turbo ปัจจุบัน ช่วงล่างกับ Handling ดีกว่าหรือแย่กว่าเมื่อเทียบ City ตัวปี 2017 โฉมนั้นครับ

ออฟไลน์ Audibigfan

ที่บ้านกำลังจะออก Legender 2.8 ขับ 4 ครับ
- อยากทราบว่าช่วงล่างเป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับคนตีนผีๆ ชอบสาดโค้งเวลาเดินทางไกล
- หาก ควรจะเปลี่ยนช่วงล่างควรเปลี่ยนเป็นตัวไหนถึงจะจบสำหรับเงื่อนไขการขับขี่แบบที่ได้กล่าวไปครับ
- มีร้านที่เชียงใหม่แนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Read more Speak less

• Newbie
  • *
กำลังจะจอง Nissan Kicks  ครับแต่มีข้อข้องใจเรื่องการลุยน้ำครับ ซอยแคบมากๆที่บ้านผมระยะทาง1.2 กม. น้ำขังเกือบทุกครั้งที่มีฝนตก สูงประมาณ 10-20 ซม. แต่ถ้าหน้าฝนวันไหนตกหนักจะสูงถึงประมาณ 30ซม. และมีคลื่นสูงมากกว่า 50 ซม. ที่เกิดจากรถกระบะยกสูงที่คนขับใช้แต่หัวแม่เท้าขับรถ อยากรู้ว่าความสูงของน้ำที่ขังและคลื่นน้ำจะมีผลต่อมอเตอร์หรืออุปกรณ์ไฟฟ้ารึเปล่าครับ    หรือมีรถรุ่นไหนที่ขนาดและราคาใกล้เคียงกับ Kicks แต่ลุยน้ำระดับนี้ได้แนะนำมั้ยครับ

ไปลองขับมาแล้วชอบอัตรเร่งและศูนย์บริการที่ไม่วุ่นวายครับ (ปัจจุบันใช้มอไซด์ในวันน้ำขังสูงอยู่ครับ)

ออฟไลน์ palmpspp

Civic 1.8EL / CHR 1.8 Entry / Altis HV Entry

เป็นแต่ละท่านจะเลือกอะไรครับ ได้โปรส่วนลดแล้วราคาพอๆ กัน 9แสนนิดๆ
อยากได้คอมเม้นท์ทางทีมงาน มาดีลกับการตัดสินใจตัวเอง เพราะเลือกไม่ได้

รถทุกคันตอบโจทย์การใช้ชีวิต แต่เน้นขับนอกเมืองมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2020, 14:26:02 โดย palmpspp »