ผู้เขียน หัวข้อ: // สอบถามเกี่ยวกับการจูนและการติดตั้งเครื่องเสียง​ \\  (อ่าน 13077 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถ​ Xc90 ตัวเก่านะครับ​ (โฉมแรก)​

ไปติดตั้งเครื่องเสียง​  ลำโพง8ตัว​ แอมป์​   ฟ้อนท์​ จอ​ และแดมป์​ ปรากฏ​ว่า​ เสียงหน้าจากหลังมีความดีเลย์​
อารมณ์ประมาณฟังเพลง​ แล้วลำโพงหน้าสุดกับหลังสุดเสียงห่างกันประมาณ​ 0.7-0.8  วินาที

ทีนี้ร้านจูนไม่ได้​ บอกต้องใส่ปรีแอมป์​ กับครอสโอเวอร์

แล้วร้านอ้างว่ารถคันใหญ่​ การเดินสายมันยาวทำให้จูนเสียงไม่ได้​ เลยถามกับร้านไปว่า​ ทำไมรถ​PPV.ยาวพอกัน​ เสียงดีเลย์แบบนี้ไหม​ร้านบอกก็ต้องใส่ปรีแอมป์กับครอสโอเวอร์เพิ่ม

ขอถามหน่อยครับร้านบอกแบบนี้เป็นเรื่องจริงไหม​
รึวิธีการแก้ปัญหา​เป็นอย่างไร
รึสมาชิกถ้ามีร้านแนะนำจังหวัดโคราช​ บุรีรัมย์​  ร้านแบบไม่เกี่ยงแก้งานแนะนำหน่อยครับ​

ป.​ล.​ ไม่ใช่รถผมนะครับ​  เพื่อนไม่สะดวกเข้ากรุง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
ลำโพง 8 ตัวนี่หมายถึง กลางแหลมรวม 4 คู่ใช่ไหมครับ
ถ้าใช้ของมียี่ห้อในตลาดทั่วไป กลางแหลม 4 คู่น่าจะมีครอสโอเวอร์ติดมาอยู่แล้ว ขับด้วยแอมป์ 4 ch อย่างละช่องก็น่าจะเรียกว่าครบระบบแล้ว ไม่ต้องมี crossover หรือปรีแอมป์อะไรเพิ่มนะครับ
ระบบแบบนี้ผมคาดว่าคงไม่ได้มี processor หรืออะไรเพิ่มมมาคงไม่มีพวก time alignment มาเกี่ยว
ที่คิดว่าอาจจะเป็นไปได้คือร้านเดินสายลำโพงความยาวไม่เท่ากัน เลยทำให้เสียงมีการดีเลย์หรือปล่าว
เป็นการคาดเดาล้วนๆครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

6 นิ้ว​ สี่ตัวครับ​
4 นิ้ว​ สองตัว
ทวีตเตอร์​ สองตัว

ขออภัย​ข้อมูลไม่ครบ :-[
THE Manual Gearbox Preservation Society

ออฟไลน์ samaklen

เปิด function หน่วงเวลาในเครืีองไว้มากกว่า

ออฟไลน์ CoolBanana

• Newbie
  • *
เช็คภาค DSP ปรับแต่งเสียง ที่ฟร้อนท์ดูนะ น่าจะเปิด delay ไว้

ออฟไลน์ Tien.W

นั่นสิ น่าจะเปิด Time Alignment เอาไว้ครับ

ออฟไลน์ Turin

ปรีแอมป์กับครอส ไม่น่าช่วยเรื่องดีเลย์นะครับ .. ที่พอจะได้คือลดเสียงลำโพงตัวที่ช้าให้ได้ยินน้อยลงจะได้ตีกันน้อยลง

ปล เสียงเดินทางได้ 346 เมตร ต่อวินาที 0.7 วิ นี่เสียงวิ่งได้ 242 เมตร .. ความดีเลย์ไม่น่ามาจากความยาวรถ น่าจะมาจาก time alignment ตามเม้นต์บนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2020, 15:26:10 โดย Turin »

ออฟไลน์ Staples

เวลาที่ฟังแล้วรู้สึกดีเลย์ คือตำแหน่งที่ไม่ใช่คนนั่งขับรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ NavaneS

เปลี่ยนร้านด่วนครับ..

อาการแบบนี้คือ ร้านทำไม่เป็นแล้วละครับ

แนะนำให้ไปร้านใหญ่ๆดังๆครับ ระบบใหญ่ๆจูนไม่ง่ายครับ

ระบบของ จขกท. น่าจะต้องมี dsp มาช่วยแล้วละครับ อย่าเผลอไปโดนหลอกใส่ ปรีฯ ใส่ครอส นะครับ..
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ขอบคุณ​ทุกคำตอบมากครับ

ตอนช่างบอกให้ใส่ปรีกับครอสเพิ่มก็ไม่ทำตามหรอกครับ​ มาหาความรู้ก่อน

ตอนนี้ฟังทั้งคันนี่เพื่อนบอกว่าน่ารำคาญมากเสียงมันเหมือนเอคโค่ตลอดเวลา

ยังไงจะหาจะลองหาร้านใหญ่ในโคราชดูครับดูคำตอบแล้วไม่น่าใช่เรืาองเฉพาะทางซักเท่าไหร่.... ขอบคุณ​ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ลำโพงที่ใช้ ยี่ห้อเดียวกัน  วัตเท่ากัน ซีรีย์เดียวกันไหมครับ
ลำโพงรถยนต์ จะมีค่าวัต ค่าความไวเสียง ค่าโอม ซึ่งถ้าต่างกันมากๆ มันก็จะแสดงผลต่างกันไปด้วยครับ

แต่ที่ผ่านมาผมไม่เคยเจอปัญหานี้กับตัวนะครับ
ฟร้อนคุณมันปรับอะไรได้บ้างครับ
ถ้ามองแง่ร้ายคือโดนวางยา ร้านอาจแอบปรับอะไรไว้

ออฟไลน์ SUN-PS

ยอมเสียเวลาเข้ามาจูนที่กทม.ดีกว่าครับ วันสองวันก็เสร็จ

ออฟไลน์ NavaneS

หรือถ้าจะให้เสียงเอคโค่หาย  ลองตั้งที่ฟร้อนให้เป็น  default ครับ  เผื่อช่างไปกดฟังค์ชั่น ทามอัลลายเม้นค้างไว้

น่าจะหาย  :D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ the kit

ไม่เกี่ยวกับ "ปรีและครอส" อะไรทั้งนั้น

ให้เช็คดูที่ front ก่อน ถ้าไม่รู้จะทำยังไง ให้หาตัวเลือก "Reset"
ถ้าเป็นปุ่มจิ้ม แนะว่ากดค้างไว้ประมาณ 5 วิ
แค่นี้อาการที่ว่าน่าจะหาย

ถ้าไม่หาย ต้องไปเปิดดูในกล่อง passive ของลำโพง ทั้งหน้า-หลังว่า ตั้งค่าเหมือนกันไหม?
ให้ปรับให้เหมือนกัน

ปห.สามารถเกิดได้จากแค่ "สองตัว" นี้

แต่ถ้ายังแก้ไม่หายอีก แน่นอนว่าเกิดจาก "Front!!" ไม่มีอื่นใดเจือปน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ natin

• Full Member
ร้านทำไม่เป็นครับ หาร้านที่ใช้ dsp เป็น ถ้าจำให้เนียนๆ ก็ติด dsp เพิ่มครับจบได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
หรือฟอร์นมันมีระบบเสียงแอคโค่ แบบไมค์นะ  8) ลองหาเช็คดู

รถผมก็ติดเครื่องเสียง ไม่เห็นต้องติดคอสเลย เสียงก็ไม่ดีเลย์นะครับ

หรือหาร้านใหม่ แกะมาต่อลอยไล่ระบบดูครับ (คุณควรไปดูด้วย)  ขอให้แก้ได้ไว ๆ  8)

ออฟไลน์ pongpanenter

• Newbie
  • *
ร้านประสงค์ซาวน์ครับ ฝีมือระดับชนะเลิศประกวด