ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบซวยเพราะไฟหน้าออโต้ =_=  (อ่าน 14114 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
เกือบซวยเพราะไฟหน้าออโต้ =_=
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 13:51:52 »
ผมใช้ Toyota C-HR ครับ ไฟหน้าออโต้ไม่สามารถปิด (Off) แบบ Altis ได้ ฟิล์มบานหน้าก็ติดแค่ 40% แค่เจอเงานิดๆ หน่อยๆ ไฟใหญ่ก็ติดขึ้นมาแล้ว แล้วเมื่อ 2 วันที่ผ่านมาก็ทำผมเกือบซวยเพราะมันซี้ซั้วติดๆ ดับๆ ไวกับแสงเกินไปนี่แหล่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า ช่วงเย็น ผมขับใต้ทางด่วนโทลเวย์ที่มักจะมีแสงบ้างเงาบ้างตามปกติ ผมก็ขับปกติไปเรื่อยๆ แล้วก็เจอกระบะ Vigo ช้าแช่ขวาอยู่คันหนึ่ง ผมก็ไม่ได้คิดอะไร ผมก็ลงซ้ายและแซงไปตามปกติ ไม่จี้ ไม่ปาด ไม่ตัดหน้า หรืออะไรเลย แต่บังเอิญช่วงที่ขับตาม Vigo คันนั้น ไฟหน้าก็ติดขึ้นมาพอดี แล้วซักพักก็ดับตอนผมแซง ผมไม่รูุ้ว่า Vigo คันนั้นเข้าใจผิดว่าผมเปิดไฟไล่หรือป่าว อยู่ๆ ก็ฮ้อตะบึงตามจี้ตามเบียดเลยค๊าบ ตอนแรกผมก็งงว่าทำไมอยู่เขาถึงทำแบบนั้น อันตรายมาก ผมก็เลยพยายามมุดหนีหายไปจน Vigo คันนั้นตามไม่ทัน(หรือเลิกตามแล้ว?) กลับถึงบ้านก็ยังงงๆ จนมานึกขึ้นได้ว่าช่วงนั้นไฟหน้ามันติดออโต้เองนี่หว่า เขาคงเข้าใจผิด แต่อย่างน้อยผมก็รอดมาได้ปลอดภัย

ผมล่ะงงจริงๆ ว่าทำไม Toyota เดี๋ยวนีืถึงเซ็ดไฟหน้าออโต้ให้มันไวเกินไป และให้ติดเป็นไฟใหญ่เลย สมัยที่ผมใช้ Camry ACV40 มันก็ไวนะ แต่มันจะติดขึ้นมาเป็นไฟหรี่ก่อน ถ้ามืดจริงๆ ไฟใหญ่ถึงติด

ต่อไปอนาคตผมจะโดนแบบนี้อีกไหมเนี่ย? :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ KTN88

Re: เกือบซวยเพราะไฟหน้าออโต้ =_=
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 13:56:37 »
ผมใช้ Toyota C-HR ครับ ไฟหน้าออโต้ไม่สามารถปิด (Off) แบบ Altis ได้ ฟิล์มบานหน้าก็ติดแค่ 40% แค่เจอเงานิดๆ หน่อยๆ ไฟใหญ่ก็ติดขึ้นมาแล้ว แล้วเมื่อ 2 วันที่ผ่านมาก็ทำผมเกือบซวยเพราะมันซี้ซั้วติดๆ ดับๆ ไวกับแสงเกินไปนี่แหล่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า ช่วงเย็น ผมขับใต้ทางด่วนโทลเวย์ที่มักจะมีแสงบ้างเงาบ้างตามปกติ ผมก็ขับปกติไปเรื่อยๆ แล้วก็เจอกระบะ Vigo ช้าแช่ขวาอยู่คันหนึ่ง ผมก็ไม่ได้คิดอะไร ผมก็ลงซ้ายและแซงไปตามปกติ ไม่จี้ ไม่ปาด ไม่ตัดหน้า หรืออะไรเลย แต่บังเอิญช่วงที่ขับตาม Vigo คันนั้น ไฟหน้าก็ติดขึ้นมาพอดี แล้วซักพักก็ดับตอนผมแซง ผมไม่รูุ้ว่า Vigo คันนั้นเข้าใจผิดว่าผมเปิดไฟไล่หรือป่าว อยู่ๆ ก็ฮ้อตะบึงตามจี้ตามเบียดเลยค๊าบ ตอนแรกผมก็งงว่าทำไมอยู่เขาถึงทำแบบนั้น อันตรายมาก ผมก็เลยพยายามมุดหนีหายไปจน Vigo คันนั้นตามไม่ทัน(หรือเลิกตามแล้ว?) กลับถึงบ้านก็ยังงงๆ จนมานึกขึ้นได้ว่าช่วงนั้นไฟหน้ามันติดออโต้เองนี่หว่า เขาคงเข้าใจผิด แต่อย่างน้อยผมก็รอดมาได้ปลอดภัย

ผมล่ะงงจริงๆ ว่าทำไม Toyota เดี๋ยวนีืถึงเซ็ดไฟหน้าออโต้ให้มันไวเกินไป และให้ติดเป็นไฟใหญ่เลย สมัยที่ผมใช้ Camry ACV40 มันก็ไวนะ แต่มันจะติดขึ้นมาเป็นไฟหรี่ก่อน ถ้ามืดจริงๆ ไฟใหญ่ถึงติด

ต่อไปอนาคตผมจะโดนแบบนี้อีกไหมเนี่ย? :(

ผมใช้ majesty ก็ไวครับ ขนาดตั้งค่าความไวช้าสุดแล้ว ฟิล์ม crystalline c70 ด้วยก็ยังไว

แต่ในกลุ่มมีเปลี่ยนฝาครอบเซ็นเซอร์เป็นแบบใสเห็นว่าช่วยได้นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
Re: เกือบซวยเพราะไฟหน้าออโต้ =_=
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:00:30 »
toyotaเค้าไม่รู้ว่าบ้านเราหัวร้อนเพราะเปิดไฟใส่กันครับ
ถ้ากังวลก็บิดสวิทช์ไปแก๊กนึงให้เป็นไฟหรี่แทนครับ(ผมก็ใช้CHR)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:06:25 »
ตั้งค่าใหม่แต่ก็ยังถือว่าไวอยู่ดี ต้องเปลี่ยนฝาครอบให้มันโปร่งแสงมากขึ้นถึงจะจบครับ ปล.ไม่แน่ใจว่าตอนนั้นก้านไฟหน้าคุณอยู่ในตำแหน่งไฟสูงรึเปล่าครับ พอไฟติดเลยเหมือนไปเปิดไฟไล่เค้า เพราะบางทีมือเราไม่โดนแต่ไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:07:44 »
เคยไปเข้า 0 ตั้งค่าให้เป็นระดับ 2 ก็ดีขึ้นมาเยอะนะ
แต่หลังจากถ่ายน้ำมันเครื่องรอบแรกรู้สึกมันกลับมาติดไวเหมือนเดิม
พอถ่ายน้ำมันเครื่องรอบสองก็แจ้งให้ตั้งค่าระดับ 2
ทุกวันนี้ก็ติดไวเหมือนเดิม เลยช่างมันละ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:14:53 »
เฮ้อ เกือบซวยจริงๆครับ
ผมก็เคยไปเติมน้ำมันที่ปั้ม เด็กปั้มเดินมาล้างกระจกหน้า ไม่ทันได้บอกผมก่อน พอน้ำถูปั้ป ที่ปัดน้ำฝนมันเปิดออโต้อยู่ ตีมือเด็กเลย มองหน้าผมตาเขียวมีงอนนิดๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:19:05 »
คือ งง อะ ... เค้าติดฟิมล์ทับเซ็นเซอร์วัดแสงบนกระจกหรอครับ ....

คือเค้าติดทับหรอ แล้วติดทับยังไงอะ หรือเซ็นเซอร์มันไม่ได้อยู่บนกระจก ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2020, 14:20:39 โดย apinui »

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:22:32 »
เร็วไม่ว่า แต่กด off ไม่ได้นี่แย่จริงๆ ทำไมถึงออกแบบมาแบบนี้เนี่ย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:24:14 »
คือ งง อะ ... เค้าติดฟิมล์ทับเซ็นเซอร์วัดแสงบนกระจกหรอครับ ....

คือเค้าติดทับหรอ แล้วติดทับยังไงอะ หรือเซ็นเซอร์มันไม่ได้อยู่บนกระจก ....

เซนเซอร์อยู่ที่ตุ่มบนคอนโซลครับ ที่วงนั่นคือ Rain Sensor กับกล้องครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:26:15 »

เซนเซอร์อยู่ที่ตุ่มบนคอนโซลครับ ที่วงนั่นคือ Rain Sensor กับกล้องครับ

อ่าว กำ .... ทำไมไปติดตรงนั้นอะ .... ทั่วไปเค้าแปะบนกระจกกัน พึ่งรู้เลยนะเนี่ย ... งี้คนติดฟิมล์บานหน้า 60% + ไฟก็ติดตลอดอะสิ ... โธ่ ....

Nynewwy_JRW

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:26:25 »

เซนเซอร์ไฟหน้า Auto ของ TOYOTA อยู่ที่ Dashboard ครับ ตามคลิปนี้เลยครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:44:05 »
ไม่น่าเกี่ยวมั้งครับ กระบะบ้าเอง
ผมขับตจว.ก็เจอบ้าง วิ่งแช่ขวา 90 พอคนอื่นแซงจะต้องแซงกลับให้ได้ เสร็จแล้วก็ 90 ตามเดิม
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SANCHEON

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:46:44 »
เป็นปัญหาจริงๆครับ ยิ่งช่วงหลัง 16.30 ไป หรือแดด เอียงๆ ขับผ่านร่มเงาต้นไม้ หรือ ขับผ่านเงาตึกก็ติดแล้ว
คนอื่นเค้าไม่เข้าใจ ว่าทำไมเปิดไฟ ทั้งที่ยังไม่มืด หรืออาจจะกลายเป็นเข้าใจผิดแบบ จขกท.

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:50:36 »
ไฟหน้าไม่ผิดครับ ผิดที่เจอควายแช่ขวาแล้วเจอไฟที่เป็นผ้าแดงเข้าพอดี

จริงๆไอคนพวกนี้เจอแซงแบบจรวดไปมันไม่มายุ่งเลยนะ มันก็แช่ต่อนั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• Sr. Member
  • The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 14:55:18 »
ของโตโยต้า sensor ไวสุดแล้วครับ รถยุโรปบางรุ่นยังต้องพักนึง

ปล. เปลี่ยนฝาครอบใสช่วยได้สัก 20% มั้งแต่มันสะท้อนกระจกนะครับ บางทีเห็นก็รำคาญ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 15:05:17 »
ไฟหน้าไม่ผิดครับ ผิดที่เจอควายแช่ขวาแล้วเจอไฟที่เป็นผ้าแดงเข้าพอดี

ถูกใจจัง ตรงเจอผ้าแดงนี่แหละ

ปรับที่ใจเราดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 15:16:49 »
อันนี้กรณีพิเศษครับ ไม่ได้เกี่ยวกับไฟหน้าหรือเราเท่าไหร่...

มันจะมีคนบางประเภทที่จงใจขับรถแช่ขวาเพื่อหาเรื่องโดยเฉพาะ พอมีรถมาจี้มาเร่งแซงก็จะขับไล่กวด ไล่แซงคืน
คือคนมันโรคจิต...ถ้าจะว่ากันตรงๆอ่ะนะ

ออฟไลน์ hack3rb43

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 15:35:28 »
เคยเหมือกัน แต่ผม honda civic 555 มันชอบยกเองตอนวิ่งทางโค้ง อะไรพวกนี้

อยากให้ ไฟหน้า auto เป็น แบบ Mazda มากกว่า ที่ auto เปิดปิด สูงต่ำต้องตบไฟสูงแช่ไว้อีกที ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 15:36:54 »
Pulsar ผม ไฟหน้ามีโหมด Auto ผมยังไม่ใช้เลยอ่ะ ขนาดฟิล์ม 3M Crystalline C50 ใสๆ ขับกลางวัน พวกยังติดตลอดเลย ถ้าไม่วิ่งหาดวงอาทิตย์ ไม่มีดับอ่ะ

ข้อดีของมัน ที่คิดออกก็คือ เวลาเปิดไฟหน้า ออกแรง บิดสวิทช์แค่ click เดียว ไม่ต้อง 2 click แบบรถคันอื่น 55+

Turbocharger

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 15:47:01 »
ไฟหน้า auto เป็น 1 ในออฟชั่นที่ผมว่าไร้สาระมาก

เปิด/ปิดไฟหน้าเองมันไม่ได้ลำบากขนาดนั้น คนขับควรเป็นคนตัดสินใจเองว่าเมื่อไหร่ควรเปิด

อีกอย่างเซนเซอร์มันไม่ได้ฉลาดขนาดนั้น แทนที่จะช่วยกลับสร้างปัญหา ต้องไปทำให้มันไวน้อยลงอีก ชีวิตวุ่นวายจริงๆ

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 15:48:43 »
ผมเคยเจอแค่ครั้งเดียวนะคับที่ถึงขั้นมีเรื่องกันเลยบนนถนน เพราะถ้าเป็นกลางวันจะตั้งเปิดไฟตัดหมอกไว้ด้วย เผื่อพวกคนไม่รู้เรื่อง จะได้รู้ ว่าไม่ได้เปิดไฟสูงไล่นะ เพราะแค่ดิฟไฟ ไฟตัดหมอกมันติดด้วยไม่ได้ แต่ว่าไปผมเกลียดมากเลยคับที่ปิดไฟหน้าไม่ได้ ขนาดบ่าย 2 แดดเปรี้ยงๆ แต่ผ่านเงาตึกเงาต้นไม้ ก็ติด มันน่ารำคาญสุดๆ จนต้องเปิดไฟหนี่วิ่งเพื่อตัดปัญหาไปเลย(Fortuner)
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 15:57:07 »
กรณีนี้ ผมว่าเปิดไฟสูงใส่ ก็คงไม่ได้ผิดอะไรนะ...
ส่วนตัวผมว่า ไฟหน้า Auto ผมว่าจำเป็นนะครับ แต่อยากให้ปรับได้ว่า Sensitive แค่ไหน หรือเปิดตลอดเลยก็ดีเหมือนกัน
ปจบ รถเกือบทุกรุ่น หน้าปัดเป็น จอ หน้า มีไฟสว่าง ตลอดเวลา ไฟถนนก็สว่างขนาดที่ปิดไฟขับรถยังขับได้ ส่วนตัวเจอรถขับไม่เปิดไฟหน้าบ่อย
โดยเฉพาะ ตามอาคารจอดรถที่ควรเปิดก็ไม่เปิดกัน

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 16:01:50 »
ไฟหน้า กับ ไฟสูงไล่ มันสูงต่างกันนะครับ ทำไมแค่นี้เขาไม่สังเกตุ ?

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 16:17:46 »
2 ออพชั่นพื้นฐานที่ไม่ชอบเลย ณ ปัจจุบัน คือ ไฟหน้าออโต้ กับ ปัดน้ำฝนออโต้ รู้สึกว่าไม่จำเป็นสำหรับเราจริงๆ

เราสามารถใส่ใจเปิด-ปิดไฟหน้า ที่ปัดน้ำฝนเองได้ ไม่ต้องพึ่งพาระบบอีเล็คทรอนิกส์เลยแม้แต่นิดเดียว

แต่ทว่า ในคลับ Sienta หลายๆท่านเปลี่ยนฝาครอบเซ็นเซอร์เป็นแบบใส ก็ช่วยแก้ปัญหาตรงจุดนี้ได้นะครับ :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 16:26:58 »
Mitsubishi Space Wagon เซ็นเซอร์รับแสงอยู่ตำแหน่งเดียวกัน
เปลี่ยนฟิล์มหน้ามาใหม่ 60 เต็มบาน ไฟก็ยังไม่ติดไวเท่า Toyota เลยครับ

Toyota มีปัญหาเรื่องตัวครอบเซ็นเซอร์นี่แหละนี่อาจจะ calibrate มาตอนไม่ติดฟิล์มเลยให้มาซะทึบแสงเชียว
ปรับความไวโดยศูนย์บริการก็ยังไม่ดีขึ้น คงต้องเปลี่ยนฝาใสสถานเดียว
แล้วนี่เล่นตัด Off ออกไปหลายรุ่นเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 16:38:13 »
วิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องคือ การรีแม็พ ครับ
หากโดนใครไล่แบบนี้อีก จะได้หนีทัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 17:03:43 »
Toyota เซนเซอร์ไวจริงครับ ผมเคยอยู่เลนส์ขวาไม่ได้แช่ ขับเร็วพอสมควร แล้วโดน CHR Fortuner ขับตามแล้วโดนยกไฟใส่  ตอนแรกเข้าใจแบบนั้น มองกระจกหลังเขาก็อยู่ตั้งไกล หลบให้ก็ไม่แซง หลังๆเลยเข้าใจว่าไฟออโต้เอง

อีกอย่างอาจจะเจอกระบะบ้าเองครับ ผมเคยเจอ CX-5 ขับแช่ขวานานมาก สักพักซ้ายโล่ง ผมเลยออกซ้ายแล้วแซง แล้วขวาคืนแบบไม่ได้ปาดหน้าด้วย แล้วอยู่ดีๆ ก็เร่งแซงซ้ายขึ้นมาแล้วปาดหน้า

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 17:26:41 »

เซนเซอร์ไฟหน้า Auto ของ TOYOTA อยู่ที่ Dashboard ครับ ตามคลิปนี้เลยครับ

ขอบคุณครับ ผมหายสงสัยและว่า ทำไมรถ toyota ถึงชอบเปิดไฟวิ่งตอนบ่าย .... 5555

คือไม่ได้อยากตำหนิอะไรนะ คือตำแหน่งเซ็นเซอร์ตรงนี้เนี่ยมันเทคโนโลยี 10 ปีที่แล้ว ...โตโยต้าควรปรับปรุงอัพเกรดได้แล้ว เจ้าอื่นไปอยู่บนกระจกกันหมดแล้วพี่ ...... มันไม่มีความแม่ยำเลย อย่างนี้มัน AUTO แต่ AUTO เปิดให้ตั้งแค่บ่าย 4 โมงเย็นเนี่ยนะ เปิดมือดีกว่ามั้งแบบนี้..

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 17:40:00 »
สุดท้ายต้องมาเปิดปิดเองครับ กลายเป็นกึ่งออโต้ซะงั้น  ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 18:26:23 »
toyota ควรไปดู eco car แบบมาสด้า2บ้างนะ
ของพี่ซื้อของเค้าได้2-3คันเลยนะ