ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิล์มกับความเข้มครับ  (อ่าน 3461 ครั้ง)

ออฟไลน์ heimerazer

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องฟิล์มกับความเข้มครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 14:05:00 »
เพิ่งไปจองรถมาครับ แล้วขอฟิล์มเซรามิกไป เซลล์มีให้เลือก 2 ตัว คือ American Auto กับ Glasia อยากทราบว่าตัวไหนดีกว่าครับ ผมเลือก หน้า 40 รอบคัน 60 เพราะกลัวหน้าจะมืดไปตอนชับกลางคืน แต่ 40 มันไม่ร้อนไปใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องฟิล์มกับความเข้มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 16:58:44 »
Glasia อย่าไปใช้ครับ เป็นฟิมล์เกรดต่ำที่สุดที่มีในตลาดแล้ว ..... ราคารอบคันไม่เกิน 2พันบาทครับ

ฟิมล์ยี่ห้อนี้ เซลได้แถมให้ผมตอนออกรถ บอกเป็นเซรามิก เวลาใช้จริงกันความร้อนไม่ได้เลยครับ แดดออกนี่ร้อนมือร้อนขาไปหมดขนาดผมติด 3บานหน้า 60% และ 3 บานหลัง 80% แดดกลางวันนี่จับกระจกไม่ได้เลย กระจกร้อนมาก ปัจจุบันผมลอกออกทั้งคัน ติดเป็นยี่ห้ออื่นแล้ว เห็นผลคนละเรื่องเลย ...

ถ้าเซลแถมยี่ห้อนี้ แนะนำเพิ่มเงินให้เซลติดยี่ห้ออื่นให้ดีกว่าครับ อย่าเสี่ยงยี่ห้อนี้ ได้มาก็ลอกทิ้งอยู่ดี ...

อย่างแย่ๆขอเป็น lamina ANL ARL ยังดีกว่า lamina pop ก็ยังจัดว่าดีกว่ายี่ห้อนี้มากครับ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2020, 17:00:17 โดย apinui »

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามเรื่องฟิล์มกับความเข้มครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 17:05:09 »
ขอส่วนลด แล้วไปติดเองดีกว่าไหม ?

เอาแบบไม่ต้องลุ้น ก็พวกแบรนด์คุ้นหู Hi-Kool / Lamina / 3M ฟิล์มนี่ เปลี่ยนที เรื่องใหญ่นะ ลุ้นไล่ฝ้าพังอีก โดยเฉพาะฟิล์มถูกๆเกรดต่ำๆน่ะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 17:19:37 »
ขอส่วนลด แล้วไปติดเองดีกว่าไหม ?

เอาแบบไม่ต้องลุ้น ก็พวกแบรนด์คุ้นหู Hi-Kool / Lamina / 3M ฟิล์มนี่ เปลี่ยนที เรื่องใหญ่นะ ลุ้นไล่ฝ้าพังอีก โดยเฉพาะฟิล์มถูกๆเกรดต่ำๆน่ะครับ
+1 ครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 20:02:04 »
เหมือนพี่ข้างบนว่าดีกว่าครับ ขอส่วนลดแล้วไปติดเอง เอายี่ห้อที่คุ้นหูดีกว่าครับ เช่น 3M, Lamina, Hi Cool ไรพวกนี้ครับ ไว้ใจได้มากกว่า
เบอร์ 40, 60 มาตรฐานแหละครับ ไปลองส่องดูบนโบชัวร์ที่ร้านฟิล์มก่อนเลือกอีกทีครับ ส่องในห้องที่ร่ม กับส่องกลางแดด แล้วพินาดูครับ

ออฟไลน์ heimerazer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 20:12:13 »

ตอนแรกฟิล์มที่ติดมาแต่แรกคือ Hi Kool นี่แหละครับ แตเป็นฟิล์มธรรมดา ผมเลยขอเป็นเซรามิกแล้วเขาก็เสนอ 2 ตัวนี้เลย ไม่รู้จะขอได้สักเท่าไหร่

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 21:56:49 »

Glasia ถ้าเป็นตัว Hyper S เห็นในกลุ่มalmeraรีวิวกันไว้มันก็ใช้ได้ เกรดคิดว่าน่าจะพอๆกับ ceramicตัวล่างของแต่ละค่าย เช่น cardinalก็เป็นseries hybrid อะไรทำนองนี้ครับ ที่สำคัญ TSER กับ IR ในใบเสปคดูไม่โม้ด้วย

ส่วน american auto ที่เห็นผ่านๆตามาก็มีแต่รุ่น black crystal(เข้าใจว่าน่าจะตัวท็อปของค่ายนี้) ซีรีย์อื่นไม่เคยเห็นเลย

สมมติถ้าขอเป็นส่วนลดไปติดเองไม่ได้ ก็ลองถามซีรีย์ฟิล์มดูละกันครับ ถ้าเป็นตามนี้ก็พอเล่นได้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 09:25:12 »

Glasia ถ้าเป็นตัว Hyper S เห็นในกลุ่มalmeraรีวิวกันไว้มันก็ใช้ได้ เกรดคิดว่าน่าจะพอๆกับ ceramicตัวล่างของแต่ละค่าย เช่น cardinalก็เป็นseries hybrid อะไรทำนองนี้ครับ ที่สำคัญ TSER กับ IR ในใบเสปคดูไม่โม้ด้วย

ส่วน american auto ที่เห็นผ่านๆตามาก็มีแต่รุ่น black crystal(เข้าใจว่าน่าจะตัวท็อปของค่ายนี้) ซีรีย์อื่นไม่เคยเห็นเลย

สมมติถ้าขอเป็นส่วนลดไปติดเองไม่ได้ ก็ลองถามซีรีย์ฟิล์มดูละกันครับ ถ้าเป็นตามนี้ก็พอเล่นได้

ซีรี่ในรูปไม่ใช่รุ่นครับ แต่เป็นความเข้มของฟิมล์ครับ

ของผมติด 3 บานหน้าเป็น S15 นั่นคือความเข้ม 60% และ 3 บานหลังเป็น S5 นั่นคือเข้ม 80% ครับ ..

การใช้งาน แย่มากครับ ถ้าขับรถแดดบ่ายๆ ถ้ามือจับพวงมาลัยอยู่นี่ร้อนหลังมือเลยครับ แฟนนั่งข้างๆ แดดส่องลงขาร้อนมากถึงขั้นต้องเอาผ้ามาปิดขา ทั้งๆที่บานหน้าเข้มถึง 60%

คือมันกรองแต่แสงครับ ความร้อนไม่กรองเลยจริงๆยี่ห้อนี้ ....

ป.ล.บานหลัง 80% ผมนั่งหลังให้แฟนขับผมยังร้อนคอเลยครับ เวลาแดดส่องมาจากด้านหลัง ...

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 16:16:41 »
ฟิล์ม Ceramic ผมไม่รู้นะ ไม่มีประสบการณ์ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ติดกระจกรถแล้ว มันดีกว่าฟิล์มแบบเก่า แบบเดิมๆ ยังไง ?

แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก 3M FXR  รอบคัน FXR-20 แสงผ่าน 16% กันร้อน 68%
ส่วนบานหน้า ถ้าจะเอาไม่ร้อน ก็ต้องติด Crystalline 40 หรือ 50 (แสงผ่าน 40% หรือ 50% กันร้อนก็ 60% -> 56%)

https://www.3mautofilmclub.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/smart
https://www.3mautofilmclub.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/crystalline

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 16:20:17 »
ฟิล์มเล่นแบรนด์ที่ทำตลาดมานานๆ ดีกว่า พวกน้องใหม่นี่น่ากลัวมาก สมัยนี้มากันเพียบ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 00:52:56 »

ซีรี่ในรูปไม่ใช่รุ่นครับ แต่เป็นความเข้มของฟิมล์ครับ

ของผมติด 3 บานหน้าเป็น S15 นั่นคือความเข้ม 60% และ 3 บานหลังเป็น S5 นั่นคือเข้ม 80% ครับ ..

การใช้งาน แย่มากครับ ถ้าขับรถแดดบ่ายๆ ถ้ามือจับพวงมาลัยอยู่นี่ร้อนหลังมือเลยครับ แฟนนั่งข้างๆ แดดส่องลงขาร้อนมากถึงขั้นต้องเอาผ้ามาปิดขา ทั้งๆที่บานหน้าเข้มถึง 60%

คือมันกรองแต่แสงครับ ความร้อนไม่กรองเลยจริงๆยี่ห้อนี้ ....

ป.ล.บานหลัง 80% ผมนั่งหลังให้แฟนขับผมยังร้อนคอเลยครับ เวลาแดดส่องมาจากด้านหลัง ...

ผู้ใช้งานจริงว่างี้ งั้นจขกท ก็อย่าติดเลยครับ เอามาติดข้างนอกเองดีกว่า ได้ไม่เสี่ยงกับไล่ฝ้าเสียด้วย film ceramic เกรดถูกๆนี่น่าจะไม่โอเครจริงๆ อย่าง Xtracole ที่ใช้อยู่ บานหน้าติด60 แดดบ่ายๆนี่ร้อนกว่า solarfx ที่ติด 50 แบบรู้สึกได้เลย

ปล. ผมเข้าใจอยู่แล้วครับว่ารุ่นคือ hyper S ค่าฟิล์มที่แนบมาคือความเข้ม 40 60 80 ตามลำดับ