ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง2.0boxer ต่างจาก 2.0 รถบ้านมั้ยครับ  (อ่าน 4203 ครั้ง)

ออฟไลน์ cayman1178

• Newbie
  • *
เครื่อง2.0boxer ต่างจาก 2.0 รถบ้านมั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:16:52 »
เครื่อง2.0boxer ต่างจาก 2.0 รถบ้านมั้ยครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเลยครับแต่สนใจ
2.0boxer ของ subaru มันแรงกว่า 2.0 camry accord มั้ยครับ แล้วแรงกว่า2.0ขอ bmw มั้ยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: เครื่อง2.0boxer ต่างจาก 2.0 รถบ้านมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:30:34 »
2.0 boxer ถ้าไม่ turbo ก้ทั่วๆไปครับ ถ้าเอาที่ขายอยู่ในไทย d4s 2.0 ของ Toyota มีอัตราเร่งที่ดีกว่าครับ

ส่วน Honda ตอนนี้ในไทยไม่มี 2.0 ขายแล้วถ้าไม่ใช่ไฮบริด ถ้าเอาไปเทียบกับ R20 ใน accord G9

ก้พอกันครับ ส่วนถ้าไปเทียบกับ 2.0 bmw ที่เป็น turbo bmw แรงกว่าเยอะสิครับ ยกเว้นต้องเป็น

2.0boxer turbo อันนั้นแรงไม่เบาครับ ใช้ได้เลย

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
Re: เครื่อง2.0boxer ต่างจาก 2.0 รถบ้านมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:39:10 »
เห็นมีคนบอกว่า 86 หนี Mazda 3 ไม่ออก ถ้าออโต้เดิมๆทั้งคู่ ไม่รู้จริงรึเปล่า
ไม่รู้ 86 ขับหลังกับ Mazda 3 ขับหน้า เดาว่า 86 น่าจะเบากว่า
หรือ lost จากระบบขับเคลื่อนใน 86 มากกว่าหรรอ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:40:44 »
เครื่อง2.0boxer ต่างจาก 2.0 รถบ้านมั้ยครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเลยครับแต่สนใจ
2.0boxer ของ subaru มันแรงกว่า 2.0 camry accord มั้ยครับ แล้วแรงกว่า2.0ขอ bmw มั้ยครับ

เคยได้ยินว่า จุดเด่นของเครื่อง Boxer (4 สูบนอนยัน) = รถจะมี "จุดศูนย์ถ่วง" ที่ดีกว่า รถทั่วๆ ไป ที่ใช้เครื่องแบบ 4 สูบแถวเรียงธรรมดา
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:50:03 »
ถ้าในแง่ความแรง ประสิทธิภาพ เทียบกับเครื่องสูบเรียงปกติก็ไม่ได้แตกต่างกันนักครับ ไม่ว่าจะมีเทอร์โบหรือไม่ก็ตาม

แต่เครื่องสูบนอนจะได้เปรียบในแง่เชิงกลมากกว่าเช่น การได้สมดุลเครื่องทั้งซ้าย-ขวา เมื่อวางกลางรถสามารถส่งกำลังตรงไปหาเพลากลางได้เลยโดยไม่ต้องมีการเปลี่ยนทิศการส่งกำลัง ในกรณีขับหลังหรือขับสี่
(ถ้าเป็นเครื่องสูบเรียงจะต้องวางเครื่องตามยาวรถจึงจะส่งกำลังแบบนี้ได้ ทำให้ห้องเครื่องยาวขึ้น)

เครื่องสูบนอนมีรูปร่างเครื่องที่แบนกว่า คอมแพคกว่า ทำให้ศูนย์ถ่วงหน้ารถต่ำลง, ลูกสูบเคลื่อนที่เข้าหากันเองและจุดระเบิดพร้อมกันทำให้แรงสั่นสะเทือนหักล้างกันเอง เครื่องนิ่งขึ้น

แต่ข้อเสียมันก็มีนะเช่น ในการผลิตทุกอย่างจะต้อง X2 หมดไม่ว่าจะเป็นผนังเสื้อสูบมี 2 ฝั่ง, OH cam 2 ฝั่ง ,ลูกรอกราวลิ้นต่างๆก็เพิ่มเป็น X2
ท่อ Header รับไอเสียยาวกว่าปกติ (ในรุ่นก่อนๆท่อ header สองฝั่งยาวไม่เท่ากัน บวกกับการจุดระเบิดทำให้เกิดเป็นเสียง บึบ บึบ.. ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:51:37 »
เห็นมีคนบอกว่า 86 หนี Mazda 3 ไม่ออก ถ้าออโต้เดิมๆทั้งคู่ ไม่รู้จริงรึเปล่า
ไม่รู้ 86 ขับหลังกับ Mazda 3 ขับหน้า เดาว่า 86 น่าจะเบากว่า
หรือ lost จากระบบขับเคลื่อนใน 86 มากกว่าหรรอ

ถ้าขับแบบธรรมดาหนีไม่ออกครับ เพราะ 200 ม้าของ 86 มันมาที่รอบ 6-7 พัน ถ้าเหยียบไม่ถึงก็รถบ้านซื้อแกงดีๆนี่เองคับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:59:09 »
ไม่แรงกว่าครับ
แต่เกาะถนนมากกว่า

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 14:39:28 »
อืดกว่าครับ 555 เพราะถ้าเดิมๆไม่โบ แล้วดันขับ4 บอดี้หนักอีก โดนวีออสบีบแต่ไล่ประจำ :'( :'(

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 14:42:22 »
ถ้าในแง่ความแรง ประสิทธิภาพ เทียบกับเครื่องสูบเรียงปกติก็ไม่ได้แตกต่างกันนักครับ ไม่ว่าจะมีเทอร์โบหรือไม่ก็ตาม

แต่เครื่องสูบนอนจะได้เปรียบในแง่เชิงกลมากกว่าเช่น การได้สมดุลเครื่องทั้งซ้าย-ขวา เมื่อวางกลางรถสามารถส่งกำลังตรงไปหาเพลากลางได้เลยโดยไม่ต้องมีการเปลี่ยนทิศการส่งกำลัง ในกรณีขับหลังหรือขับสี่
(ถ้าเป็นเครื่องสูบเรียงจะต้องวางเครื่องตามยาวรถจึงจะส่งกำลังแบบนี้ได้ ทำให้ห้องเครื่องยาวขึ้น)

เครื่องสูบนอนมีรูปร่างเครื่องที่แบนกว่า คอมแพคกว่า ทำให้ศูนย์ถ่วงหน้ารถต่ำลง, ลูกสูบเคลื่อนที่เข้าหากันเองและจุดระเบิดพร้อมกันทำให้แรงสั่นสะเทือนหักล้างกันเอง เครื่องนิ่งขึ้น

แต่ข้อเสียมันก็มีนะเช่น ในการผลิตทุกอย่างจะต้อง X2 หมดไม่ว่าจะเป็นผนังเสื้อสูบมี 2 ฝั่ง, OH cam 2 ฝั่ง ,ลูกรอกราวลิ้นต่างๆก็เพิ่มเป็น X2
ท่อ Header รับไอเสียยาวกว่าปกติ (ในรุ่นก่อนๆท่อ header สองฝั่งยาวไม่เท่ากัน บวกกับการจุดระเบิดทำให้เกิดเป็นเสียง บึบ บึบ.. ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ)

ตามเม้นนี้ครบถ้วนเลยครับ

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 14:59:38 »
บวกกับการจุดระเบิดทำให้เกิดเป็นเสียง บึบ บึบ.. ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ

คำพูดที่มีเสียงออกมา "บึบ บึบ.."  ;D

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 15:06:22 »
เครื่องไม่ต่างกันครับ แค่มันว่าได้ต่ำกว่า มีผลเลือกของจุดศูนย์ถ่วง

จะบอกว่า 2.0 ใน Subaru มันเป็น 2.0 ที่อืดที่สุดที่มีขายแล้วมั้งครับ

ที่บ้านมี XV และ CX-5 2.0

วิ่งคนละเรื่อง แต่ XV เกาะกว่า ตามมือกว่ามาก

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 16:00:49 »
เครื่องไม่ต่างกันครับ แค่มันว่าได้ต่ำกว่า มีผลเลือกของจุดศูนย์ถ่วง

จะบอกว่า 2.0 ใน Subaru มันเป็น 2.0 ที่อืดที่สุดที่มีขายแล้วมั้งครับ

ที่บ้านมี XV และ CX-5 2.0

วิ่งคนละเรื่อง แต่ XV เกาะกว่า ตามมือกว่ามาก

คุณเข้าใจผิดแล้ว ..

1. เรื่องคุณสมบัติเครื่องยนต์ ก็ตาม คห.#4 ของ คุณ akewizard

2. แต่ที่รถ Subaru มันอืด และกินน้ำมันกว่ารถเก๋งญี่ปุ่นระดับเดียวกัน ยี่ห้ออื่นๆ ส่วนใหญ่ เป็นเพราะ ...

"ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อตลอดเวลา" ต่างหากครับ  ระบบนี้ มันกินแรงกว่าระบบขับเคลื่อน 2 ล้อหน้าอยู่ประมาณนึง ..

กินกว่าขับเคลื่อนแค่ 2 ล้อหลังด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 16:23:14 »
ต้องหวัง 1.8Turbo ใหม่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 16:27:36 »
เอาเฉพาะเรื่องเครื่องยนต์นะครับ

ความจุ 2000 cc หรือ 2 Litre หรือ 2.0 แล้วแต่คนจะเรียก

ก็มีแบบ Inline4 หรือเรียกกัน 4 สูบแถวเรียง กับ Flat4 หรือตามที่เรียก Boxer

1. เรื่องพละกำลัง ไม่เกี่ยวกับ Engine Layout หรือ 4 สูบแถวเรียง หรือ Boxer มันอยู่ที่การออกแบบ และ การ Tune หาดูได้ตาม Wiki ได้เลยว่า Inline4 2.0 กับ Boxer 2.0 ก็ Output หรือ HP หรือ PS เท่าๆ กันนั้นละ ต่างกันในบางเครื่องยนต์ที่เขาทำขึ้นมาเฉพาะหรือมีจุดเด่น แค่นั้น

2. Flat4 หรือตามที่เรียก Boxer ได้เปรียบเครื่องยนต์ แบบ Inline4 หรือเรียกกัน 4 สูบแถวเรียง คือ สั้นกว่า
   - ตรงนี้ สั้นกว่า แล้วได้ไร สั้นกว่า ก็ได้มีผลกับกำหนดน้ำหนัก ตำแหน่งวางเครื่องยนต์ เข้าไกล้จุดศูนย์กลางรถตัวมากกว่า เครื่องยาว

3. Flat4 หรือตามที่เรียก Boxer ได้เปรียบเครื่องยนต์ แบบ Inline4 หรือเรียกกัน 4 สูบแถวเรียง คือ เตี้ยกว่า
   - เครื่องยนต์ เตี้ยกว่า แล้วไง ตอบว่า ก็ทำให้จุดศูนย์ถ่วงรถต่ำกว่า มีผลกับแรงเหวี่ยงหนีศูนย์น้อยกว่า ถ้าเข้าใจง่ายๆ ก็คือ ทำรถให้รถมั่นคงกว่า เกาะถนนมากกว่า รักษาอาการรถง่าย ควบคุมง่ายกว่า ในเงื่อนไขที่รถพอๆ กัน

อย่าเอาไปเทอร์โบ กับ NA มามั่วกัน มันควรเรื่อง ถ้าจะคุย NA ก็ต้อง NA ด้วยกัน จะ Turbo ก็ Turbo ด้วยกัน

แล้วอัตราการกินน้ำมัน อัตราเร่ง ถ้าจะเทียบกัน ก็เทียบที่ body รถไกล้ๆ กัน ไม่ใช่ว่า คันนึงเป็น AWD คันนึงเป็น FWD คันนึงน้ำหนักมากกว่า คันนึงน้ำหนักน้อยกว่า อัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิง มันก็แปรผันกันไป ชี้ชัดไม่ได้หรอกครับ ต้องดูเป็นคันๆ ไป และ ความสมเหตุสมผล

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 17:08:55 »
เอาเฉพาะเรื่องเครื่องยนต์นะครับ

ความจุ 2000 cc หรือ 2 Litre หรือ 2.0 แล้วแต่คนจะเรียก

ก็มีแบบ Inline4 หรือเรียกกัน 4 สูบแถวเรียง กับ Flat4 หรือตามที่เรียก Boxer

1. เรื่องพละกำลัง ไม่เกี่ยวกับ Engine Layout หรือ 4 สูบแถวเรียง หรือ Boxer มันอยู่ที่การออกแบบ และ การ Tune หาดูได้ตาม Wiki ได้เลยว่า Inline4 2.0 กับ Boxer 2.0 ก็ Output หรือ HP หรือ PS เท่าๆ กันนั้นละ ต่างกันในบางเครื่องยนต์ที่เขาทำขึ้นมาเฉพาะหรือมีจุดเด่น แค่นั้น

2. Flat4 หรือตามที่เรียก Boxer ได้เปรียบเครื่องยนต์ แบบ Inline4 หรือเรียกกัน 4 สูบแถวเรียง คือ สั้นกว่า
   - ตรงนี้ สั้นกว่า แล้วได้ไร สั้นกว่า ก็ได้มีผลกับกำหนดน้ำหนัก ตำแหน่งวางเครื่องยนต์ เข้าไกล้จุดศูนย์กลางรถตัวมากกว่า เครื่องยาว

3. Flat4 หรือตามที่เรียก Boxer ได้เปรียบเครื่องยนต์ แบบ Inline4 หรือเรียกกัน 4 สูบแถวเรียง คือ เตี้ยกว่า
   - เครื่องยนต์ เตี้ยกว่า แล้วไง ตอบว่า ก็ทำให้จุดศูนย์ถ่วงรถต่ำกว่า มีผลกับแรงเหวี่ยงหนีศูนย์น้อยกว่า ถ้าเข้าใจง่ายๆ ก็คือ ทำรถให้รถมั่นคงกว่า เกาะถนนมากกว่า รักษาอาการรถง่าย ควบคุมง่ายกว่า ในเงื่อนไขที่รถพอๆ กัน

อย่าเอาไปเทอร์โบ กับ NA มามั่วกัน มันควรเรื่อง ถ้าจะคุย NA ก็ต้อง NA ด้วยกัน จะ Turbo ก็ Turbo ด้วยกัน

แล้วอัตราการกินน้ำมัน อัตราเร่ง ถ้าจะเทียบกัน ก็เทียบที่ body รถไกล้ๆ กัน ไม่ใช่ว่า คันนึงเป็น AWD คันนึงเป็น FWD คันนึงน้ำหนักมากกว่า คันนึงน้ำหนักน้อยกว่า อัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิง มันก็แปรผันกันไป ชี้ชัดไม่ได้หรอกครับ ต้องดูเป็นคันๆ ไป และ ความสมเหตุสมผล

ก่อนหน้านี้ผมเห็นแฟนฮอนด้าชอบเอา type R มาเทียบเทอร์โบบ่อยเลยครับ  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ cayman1178

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 19:09:34 »
อ้างถึง

brz จะเหมือนกันมั้ยครับ

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 19:24:06 »
เครื่อง boxer มัน balance ตัวรถได้ดีกว่าเวลาเข้าโค้งครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 20:46:30 »
2.0 Boxer ของ Subaru อืดกว่าชาวบ้านถ้าเป็นเครื่อง NA นะครับ

ไม่ใช่เพราะเครื่องแย่ แต่ตัวรถหนักกว่าคนอื่นนิดหน่อย และมีระบบ AWD ทำให้อืดกว่ารถทั่วไปครับ

แต่การขับขี่เวลาเข้าโค้งดีมาก ถ้าได้เครื่อง Turbo ก็จะขับมันส์มากครับ เมื่อก่อนเครื่อง Turbo ถือว่าแรง แต่พอเจอรถยุโรปสมัยนี้ สู้ไม่ไหวแล้วครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 21:13:41 »
จุดประสงค์น่าจะเอาไว้ให้ cg มันต่ำลง เรื่องความแรงไม่ต่างกันครับ พอๆกัน Subaru จะโทษ AWD ทำให้อืดอย่างเดียวก็ไม่ถูกเพราะได้ cvt มาช่วยแล้ว ผมอยากลองให้ camry 2.0 ใส่ cvt มาดู ไม่รู้จะแรงขึ้นแค่ไหน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 23:08:29 »
ผมว่าจุดประสงค์ของการออดแบบเครื่อง boxer แบบนี้ไม่ใช่เรื่องของความแรง แต่เป็นเรื่องจุดศูนย์ถ่วงต่ำและความบาลานซ์ ณ ขณะเครื่องทำงานมากกว่าครับ ถ้าจะพูดกันถึงเรื่องความแรง เครื่องประเภทเดียวกันที่เป้นเครื่องรถบ้านขนาดใหญ่กว่า 2.0 2.4 แต่ความแรงแพ้เครื่องซิ่งขนาด 1.8 หรือ 2.0 ที่มีลูกเล่น เช่นพวก vtec หรือ lift ที่มีกำลังอัดสูง รอบสูง เสียอีกครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 07:32:51 »
BRZ & 86 เจอ 1.8 ทำท่อ กรอง รอบปลายจัดๆก็หนีไม่ออกแล้ว
ยิ่งถ้า Boxer ที่วางใน Forester เจอ 1.6 ก็หงอยเหมือนกัน

น้ำหนักตัว ไหนจะระบบขับสี่ ทรงสูงๆต้านลมอีก เอาไปวัดกับ C-Seg ลู่ลมก็คงยาก
แถม 86 & BRZ บางคันมีวิงหลังอันเบอะเริ่ม เสริมแรงกดเข้าไปอีก
ถ้าจะบอกว่า Boxer ด้อยกว่าคงไม่ถูก เพราะมันคนละโมเดลรถกัน

ถ้าวางในบอดี้รถคันเดียวกัน ไม่หนีกันมากหรอก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 09:23:49 »
ผมว่าเครื่องยนต์ไม่ได้มีอะไรต่างกันมาก แต่เครื่องวางนอน ได้เปรียบเรื่องจุดศูนย์ถ่วง เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 11:09:43 »
อ้างถึง

brz จะเหมือนกันมั้ยครับ

86 คือๆกับ brz ครับ
ระบุรุ่นเลยว่า brz ข้อดีของ boxer คือศูนย์ถ่วงต่ำ
ส่วนเรื่องความแรง ก็ตามตัวเลขที่โชว์ในโบรชัวร์ จูนมาให้มีแรงรอบปลาย ต้องลากรอบหน่อย
รอบต้นๆ กลางๆ หนี c-seg 2.0 NA ไม่ออกหรอกครับ
ถ้าเจอ civic 1.5 turbo ยิ่งไปกันใหญ่
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 11:12:24 »
ลบความจำว่า Boxer แรงกว่าชาวบ้านได้เลยครับ มันคือเครื่องยนต์ธรรมดานี่แหละครับ ได้ข้อดีมากกว่าชาวบ้านคือ จุดศูนย์ถ่วงต่ำ เครื่องนิ่งกว่า ประมาณนั้นครับ ส่วนอืดไม่อืดขึ้นอยู่กับการออกแบบเครื่องครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------