ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นไอเสียเข้ามาในรถ  (อ่าน 2780 ครั้ง)

ออฟไลน์ imgimg

• Newbie
  • *
กลิ่นไอเสียเข้ามาในรถ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 20:11:26 »
สวัสดีครับ BENZ GLA200 เวลาขับรถจะได้กลิ่นไอเสียเข้ามาในรถดมจากช่องแอร์ทุกช่องแล้วไม่มีกลิ่นออกมาจากช่องแอร์ครับ
เวลาขับผมเปิดอากาศหมุนเวียนเรื่อยๆครับแบบออกจากบ้านกดเปิดไม่ถึง 10 นาทีไปถนนใหญ่ก็จะได้กลิ่นเลย
พวกนี้เราต้องไล่ดูจากจุดไหนครับ เข้าพวกศูนย์ mms bosch เค้าไล่เช็คอาการพวกนี้ให้ได้มั้ยครับ รถหมดประกันศูนย์แล้ว

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
Re: กลิ่นไอเสียเข้ามาในรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 20:49:55 »
ไม่แน่ใจว่าหมายถึงปิดไม่ให้อากาศข้างนอกเข้ามาในรถใช่ไหมครับ?
ยังไงขอฝากจุดสังเกตุอีกจุดครับ คือถ้าอุณภูมิภายนอกต่ำกว่าอุณภูมิแอร์ในห้องโดยสารสัก 2-3 องศา บางทีรถมันจะเปิดเอาอากาศข้างนอกเข้ามาเพื่อเพิ่มอุณหภูมิในห้องโดยสาร เช่นอากาศข้างนอก 25 องศา เราเปิด แอร์ 23 - 25 องศาขึ้นไป แบบนี้มีโอกาสที่รถจะเอาอากาศข้างนอกเข้ามา

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 22:14:51 »
ลองลดอุณหภูมิแอร์ลงอีกหน่อยครับ ตามความเห็นด้านบน ถ้ายังมีกลิ่นเข้ามาอยู่ สันนิษฐานว่า ตัวบานพับที่สั่งเปิด-ปิดช่องรับอากาศนอกรถเข้ามา อาจค้าง ทำให้ปิดไม่สนิท แม้จะกดให้อากาศหมุนเวียนในรถแล้วก็ตาม ลองเช็กจุดนี้ก่อนครับ จุดนี้อู่ทั่วไปก็เช็กได้

ถ้าไม่ใช่ 2 อย่างที่ว่ามา เกรงว่าท่อไอเสียรถน่าจะรั่ว ทำให้ไอเสียรั่วเข้ามาในห้องโดยสาร อันนี้อันตรายต้องรีบแก้ครับ ผมเคยเจอขับรถแล้วเวียนหัวมากๆ จึงมาทราบทีหลังว่าท่อไอเสียรถตัวเองรั่ว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 06:32:21 »
ถ้าเปิดรับอากาศภายนอก  อาจจะมีไอเสียรอบ ๆเข้ามาได้

ลองปิดรับอากาศภายนอกก่อน  แล้วตรวจสอบว่ามีกลิ่นอยู่หรือไม่   ถ้าหาย  และนาน ๆ ได้กลิ่น  ก็เป็นปกติครับ

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 07:19:29 »
SUV ส่วนมากจะมีครีมลมระบายแรงดันเวลาปิดประตูตรงที่เก็บของท้ายรถ
ไอเสียอาจจะไหลวนเข้ามาครับ เคยเห็นพวก fortuner เอาไปปิดกันเยอะแยะ
ไล่หาที่ละจุดครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 17:20:02 »
เห็นว่ารถยุโรปทั้งหลายแม้จะกดปุ่มปิดอากาศภายนอกรถเข้ามาแล้วแต่ระบบจะยังคงเปิดให้อากาศภายนอกเข้ามาเองอัตโนมัติครับ ปิดไม่ได้ยกเว้นว่าจะอุดช่องนี้ไปเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com