ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟหน้า LED ขั้ว H4 = ใช้ดีไหมครับ  (อ่าน 54111 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: หลอดไฟหน้า LED ขั้ว H4 = ใช้ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 10:30:48 »
มาตอบให้ง่ายๆครับ

หลอดไฟ หรือ LED จะมีจุดกำเนิดแสง 1 จุดในแต่ละ Function คนออกแบบจะเอาจุดนั้นหล่ะ มาทำ Reflector

หากจะเปลี่ยนหลอดไฟ หรือ LED ใดๆ จุดดำเนิดแสงจะต้องเป็นจุดเดียวกับหลอดไฟ หรือ LED ของโรงงาน

นั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้ผู้ที่เปลี่ยนหลอดไฟ (ไม่ได้มาตรฐานโรงงาน) แสงฟุ้งกระจายไปแยงตาผู้อื่น

ถ้าจุดกำเนิดแพงมันตรงกันกับของโรงงาน แสงสว่างเข้มมากเพียงใด มันก็จะส่องไปที่ถนน ไม่แยงตา

สรุปคือ ถ้าไม่ใช้หลอดตามมาตรฐานโรงงานนั้น แสงจะแยงตาชาวบ้านครับ

ขอแบบสรุปประเด็นว่า ถ้าใช้หลอด LED ขั้ว H4 ยี่ห้อ Philips, Osram ใส่ในโคม มัลติรีเฟลคเตอร์ = แสงจะฟุ้ง & แยงตา รถชาวบ้าน ใช่ไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Re: หลอดไฟหน้า LED ขั้ว H4 = ใช้ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 10:33:14 »
ขอเกาะกระทู้ถามพี่ๆต่อเลยละกันครับ ผมใช้ Civic FB 2.0  ไฟหน้ามัน HID 4300k อยากเปลี่ยนให้มันขาวกว่านี้นิดนึง (ไม่เอาอมฟ้า)
พอจะมียี่ห้อแนะนำไหมครับ  แล้วต้องใช้ขั้วหลอดแบบไหน

CivicFB ตัว 1.8 ไฟต่ำใช้ขั้ว H11 ครับ
คาดว่า 2.0 จะขั้วเหมือนกัน
ถ้าอยากได้แสงขาวไม่อมฟ้าเลือก 6000K ครับ
ของฟิลิปก็โอเคครับ

หลอด LED ไม่เหมาะกับโคมรีเฟลกเตอร์เท่าไหร่ครับ จขกท.
ผมลองใส่ใน City GM6 ได้อาทิตย์เดียว ถอดทิ้งเลยครับ
ถ้าอยากใส่ LED จริงๆ แนะนำไปทำโคมโปรเจคเตอร์ก่อนครับ
อันนี้โอเคเลย คัทออฟคม

ขั้ว H11 = ขั้วแบบเดียวกับไฟตัดหมอกของ City Zx เลยครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 10:38:15 »

หลอดไฟ หรือ LED จะมีจุดกำเนิดแสง 1 จุดในแต่ละ Function คนออกแบบจะเอาจุดนั้นหล่ะ มาทำ Reflector

หากจะเปลี่ยนหลอดไฟ หรือ LED ใดๆ จุดดำเนิดแสงจะต้องเป็นจุดเดียวกับหลอดไฟ หรือ LED ของโรงงาน

นั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้ผู้ที่เปลี่ยนหลอดไฟ (ไม่ได้มาตรฐานโรงงาน) แสงฟุ้งกระจายไปแยงตาผู้อื่น

ถ้าจุดกำเนิดแพงมันตรงกันกับของโรงงาน แสงสว่างเข้มมากเพียงใด มันก็จะส่องไปที่ถนน ไม่แยงตา

สรุปคือ ถ้าไม่ใช้หลอดตามมาตรฐานโรงงานนั้น แสงจะแยงตาชาวบ้านครับ

ขอแบบสรุปประเด็นว่า ถ้าใช้หลอด LED ขั้ว H4 ยี่ห้อ Philips, Osram ใส่ในโคม มัลติรีเฟลคเตอร์ = แสงจะฟุ้ง & แยงตา รถชาวบ้าน ใช่ไหมครับ ??

พยายามเลือกที่จุด LED มันเล็กๆหน่อย ยิ่งถ้าเล็กมากเท่าไหร่ก็จะใกล้เคียงไส้หลอดมากเท่านั้น (แต่ก็จะมีข้อเสียเรื่องความร้อนแทน ถ้า balance 2 เรื่องนี้ได้เมื่อไหร่ก็จะแก้เรื่องแสงฟุ้งและความทนทานได้ครับ)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 10:42:49 »

ตอบไม่ได้ครับ ไม่ทราบ Spec และคำแหน่งจุดดำเนิดแสงว่าตรงกันหรือไม่

ตามรูป ถามจุดดำเนิดแสงไม่ตรงกับที่ออกแบบ แสงจะไปมั่วเลยครับ

ถ้าจุดดำเนิดแสงไม่ตรง มันจะไม่เข้า Focus หวังว่าจะเป็นความรู้ให้กับสมาชิกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2020, 10:49:13 โดย KRIS-T »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 10:54:23 »

พยายามเลือกที่จุด LED มันเล็กๆหน่อย ยิ่งถ้าเล็กมากเท่าไหร่ก็จะใกล้เคียงไส้หลอดมากเท่านั้น (แต่ก็จะมีข้อเสียเรื่องความร้อนแทน ถ้า balance 2 เรื่องนี้ได้เมื่อไหร่ก็จะแก้เรื่องแสงฟุ้งและความทนทานได้ครับ)

คำแนะนำที่ดีครับ หากช่วยแนะนำยี่ห้อและรุ่นของหลอด LED ที่แก้ปัญหาเรื่องแสงฟุ้งและความทนทานให้ด้วย จักขอบคุณยิ่งครับ 🙏🙏

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 10:55:58 »

ตอบไม่ได้ครับ ไม่ทราบ Spec และคำแหน่งจุดดำเนิดแสงว่าตรงกันหรือไม่

ตามรูป ถามจุดดำเนิดแสงไม่ตรงกับที่ออกแบบ แสงจะไปมั่วเลยครับ

ถ้าจุดดำเนิดแสงไม่ตรง มันจะไม่เข้า Focus หวังว่าจะเป็นความรู้ให้กับสมาชิกได้ครับ

คงต้องเป็นหลอดแบบ หลอด Cree ของไฟฉาย LED ที่จุดโฟกัสพุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว ??

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 11:08:25 »

คงต้องเป็นหลอดแบบ หลอด Cree ของไฟฉาย LED ที่จุดโฟกัสพุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว ??

ผมตอบได้แค่ว่า ถ้าจะให้ตรงตามกฎหมาย ไม่ฟุ้ง ไม่แยงตา คงต้องหลอดมาตรฐานโรงงานครับ

ขอบคุณ Google.co.jp สำหรับรูปด้วยครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 11:12:03 »

คำแนะนำที่ดีครับ หากช่วยแนะนำยี่ห้อและรุ่นของหลอด LED ที่แก้ปัญหาเรื่องแสงฟุ้งและความทนทานให้ด้วย จักขอบคุณยิ่งครับ 🙏🙏

นาทีนี้ถ้าเอาที่ดีสุดผมว่าก็ของ Phillips นั่นแหละครับ ส่วน Osram ก็เป็น competitor ไป ต้องให้ผู้ใช้เป็นผู้ตัดสิน

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 11:16:43 »

นาทีนี้ถ้าเอาที่ดีสุดผมว่าก็ของ Phillips นั่นแหละครับ ส่วน Osram ก็เป็น competitor ไป ต้องให้ผู้ใช้เป็นผู้ตัดสิน

ต้องหลอด LED ของ Philips รุ่นนี้ใช่ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 11:18:33 »

ผมตอบได้แค่ว่า ถ้าจะให้ตรงตามกฎหมาย ไม่ฟุ้ง ไม่แยงตา คงต้องหลอดมาตรฐานโรงงานครับ

ขอบคุณ Google.co.jp สำหรับรูปด้วยครับ

สรุปของสรุป = ให้ใช้หลอดฮาโลเจนขั้ว H4 ธรรมดา แบบรุ่นนี้ ??

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 11:45:48 »
ผมใช้ Philips LED H4 ครับ ข้อดีคือ สว่างจริง ไม่แยงตา ไม่เคยโดนใครตบไฟใส่ ตอบสนองตอนดิปไฟสูงดี และไม่ร้อน แต่ข้อเสียก็คืออุณหภูมิแสง 6000 k ก็มีจุดอ่อนตามที่เพื่อนๆ แจ้งไว้ว่า ไม่ได้เรื่องตอนมีฝนหรือหมอก รวมถึงแสง twilight ด้วย

อีกอย่างหนึ่งพวกหลอดฮาโลเจนประสิทธิภาพสูงจะมีอายุสั้น (มาก) ถ้าใช้งานแบบรถติดๆ ความเร็วต่ำๆ ในกรุงเทพ ก็คิดว่าไม่คุ้มค่าครับ ส่วน ็HID ก็ไม่เหมาะกับโคม H4 เพราะต้องใช้ดิปไฟสูงด้วย จะเกิดปัญหาสว่างไม่พอ (ไม่ทันสว่างเต็มที่) และอายุการใช้งานสั้นกว่าที่ควรครับ แต่ถ้าเป็นโคมแยก ผมว่านี่คือหลอดไฟหน้าที่ดีและเหมาะสมที่สุด

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 11:50:01 »
ส่วนมากที่เห็นฟุ้งๆแยงตาคือหลอดจีนราคาไม่แพงทั้งนั้นครับ
ส่วนของ Phillips เขาอ้างว่ามีหมวกบังแสงไม่ให้แยงตาทำมาให้ใส่กับ
โคมธรรมดาได้ แต่ต้องใส่ให้ถูกต้องตามคู่มือ ถ้าจะใส่จริงๆแนะนำ Phillips ครับ
เห็นหลายคนที่ใส่ก็บอกว่าแสงไม่แยงตารถสวนมานะ แต่ราคาจะแพงกว่าของจีนพอควร
ลองดูครับ

ถ้าคู่ละ 1,600 บาท = พอรับไหวครับ

แต่จากข้อมูลที่เพื่อนๆ สมาชิกให้มา = หลอดไฟหน้า LED ไม่เหมาะที่จะใส่ในโคมแบบ "มัลติรีเฟลกเตอร์" ควรใช้หลอดไฟหน้าฮาโลเจนแบบ อัพเกรดจะดีกว่า
ที่ทราบคือหลอดไฟ LED จากจีนถูกๆทำให้แสงมันฟุ้งแยงตาครับ ส่วน  Phillips เท่าที่เห็นมาไม่แยงตานะครับ ส่วนราคาก็ 1,600 นั่นแหละครับ แต่ถ้าจะให้ดีมีตัวแพงอย่างที่คุณ PaPaman บอกแหละครับ 5-6 พัน คุณภาพก็ตามราคาเลยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 11:57:56 »
ผมใช้ Philips LED H4 ครับ ข้อดีคือ สว่างจริง ไม่แยงตา ไม่เคยโดนใครตบไฟใส่ ตอบสนองตอนดิปไฟสูงดี และไม่ร้อน แต่ข้อเสียก็คืออุณหภูมิแสง 6000 k ก็มีจุดอ่อนตามที่เพื่อนๆ แจ้งไว้ว่า ไม่ได้เรื่องตอนมีฝนหรือหมอก รวมถึงแสง twilight ด้วย

อีกอย่างหนึ่งพวกหลอดฮาโลเจนประสิทธิภาพสูงจะมีอายุสั้น (มาก) ถ้าใช้งานแบบรถติดๆ ความเร็วต่ำๆ ในกรุงเทพ ก็คิดว่าไม่คุ้มค่าครับ ส่วน ็HID ก็ไม่เหมาะกับโคม H4 เพราะต้องใช้ดิปไฟสูงด้วย จะเกิดปัญหาสว่างไม่พอ (ไม่ทันสว่างเต็มที่) และอายุการใช้งานสั้นกว่าที่ควรครับ แต่ถ้าเป็นโคมแยก ผมว่านี่คือหลอดไฟหน้าที่ดีและเหมาะสมที่สุด

City Zx = ไฟสูง ไฟต่ำ เป็นหลอดเดียวกันครับ

หลอด LED ของ Philips รุ่นนี้ ชื่อรุ่นอะไร ราคาประมาณเท่าไรครับ ?? มีอุณหภูมิแสงน้อยกว่า 6000 K ไหมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:00:13 »

ที่ทราบคือหลอดไฟ LED จากจีนถูกๆทำให้แสงมันฟุ้งแยงตาครับ ส่วน  Phillips เท่าที่เห็นมาไม่แยงตานะครับ ส่วนราคาก็ 1,600 นั่นแหละครับ แต่ถ้าจะให้ดีมีตัวแพงอย่างที่คุณ PaPaman บอกแหละครับ 5-6 พัน คุณภาพก็ตามราคาเลยครับ

หมายถึงว่า หลอดไฟหน้า LED ของ Philips คู่ละ 1,600 บาท แม้จะนำมาใส่กับโคมมัลติรีเฟลคเตอร์แบบธรรมดาโดยไม่มีลูกแก้ว = แสงก็จะไม่ฟุ้ง & แยงตา ใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ tessa

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:04:34 »
ผมใช้ City 2014  ไฟต่ำ H11 ตอนนั้น สั่ง Osram LED H11 จาก Aliexpress มาจากจีน (คงไม่ต่างจาก Shopee มาจากจีนหรอกมั้ง)  ลองใส่ได้ 1 วันแล้วไปลองขับ ดูแสงมันฟุ้งๆนิดนึง ถ้าจอดใกล้กำแพงยังเห็น cutoff อยู่บ้าง แต่พอลองไปขับกับถนน มันดูฟุ้งๆ ไม่เป็นลำแสง เหมือนใส่ phlips 100% วันเดียวถอดเลยครับ

เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะหลอดจากจีนหรือเปล่า ถึงแม้จะเป็น Osram เพราะราคาต่างจากไทย พอสมควร ตอนแรกว่าจะสั่ง Philips มาลองอีกแต่ไม่แน่ะใจเรื่องโคมแล้ว

ตอนนี้เลยเอาไปใส่ ลูกแก้ว projector ซะเลย จบๆ ไป เป็น Xenon 5000k ใจก็อยากได้ LED เพราะ เปิดไฟ มันเร็วกว่า Xenon มันจุดต้องรอ Boot 555  แต่ส่วนใหญ่ LED มีแต่ 6000k ไม่อยากได้ ขาวมาก Xenon ยังมีให้เลือก ค่า K มากกว่า  แสงที่ได้ออกมา cutoff คม สว่างสมใจครับไม่แยงตาครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:13:13 »

หมายถึงว่า หลอดไฟหน้า LED ของ Philips คู่ละ 1,600 บาท แม้จะนำมาใส่กับโคมมัลติรีเฟลคเตอร์แบบธรรมดาโดยไม่มีลูกแก้ว = แสงก็จะไม่ฟุ้ง & แยงตา ใช่ไหมครับ ??
เท่าที่ผมดูมา น้อยนะครับที่จะแยงตาถึงแม้ว่าเอาไปใช้กับโคมแบบธรรมดา หลายท่านก็บอกรับได้ ที่ใส่มาต้องการสว่าง+สวยและต้องไม่รบกวนรถที่สวนมาด้วย แต่ถ้าจะให้ดีสุดๆเลยคือต้องใส่กับโคมลูกแก้วครับ ยังไงลองดูก่อนครับ ยอมลงทุนกับเงินพันกว่าบาทใช้ Phillips แท้ๆ ถ้ามันฟุ้งก็ถอดออก
ครับ  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Astha

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:18:56 »

City Zx = ไฟสูง ไฟต่ำ เป็นหลอดเดียวกันครับ

หลอด LED ของ Philips รุ่นนี้ ชื่อรุ่นอะไร ราคาประมาณเท่าไรครับ ?? มีอุณหภูมิแสงน้อยกว่า 6000 K ไหมครับ ขอบคุณครับ

Philips Ultinon LED-HL [˜H4] ราคาประมาณ 4,000 บาท น่าเสียดายที่มีแต่ 6000 K ครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:34:12 »

เท่าที่ผมดูมา น้อยนะครับที่จะแยงตาถึงแม้ว่าเอาไปใช้กับโคมแบบธรรมดา หลายท่านก็บอกรับได้ ที่ใส่มาต้องการสว่าง+สวยและต้องไม่รบกวนรถที่สวนมาด้วย แต่ถ้าจะให้ดีสุดๆเลยคือต้องใส่กับโคมลูกแก้วครับ ยังไงลองดูก่อนครับ ยอมลงทุนกับเงินพันกว่าบาทใช้ Phillips แท้ๆ ถ้ามันฟุ้งก็ถอดออก

สามารถเอาหลอด Philips รุ่นนี้ (1,600 บาท) มาใส่ กับ โคมมัลติรีเฟลคเตอร์ธรรมดา ของ City Zx ได้ โดยที่แสงจะไม่ฟุ้ง & แยงตาใช่ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:35:36 »
ผมใช้ City 2014  ไฟต่ำ H11 ตอนนั้น สั่ง Osram LED H11 จาก Aliexpress มาจากจีน (คงไม่ต่างจาก Shopee มาจากจีนหรอกมั้ง)  ลองใส่ได้ 1 วันแล้วไปลองขับ ดูแสงมันฟุ้งๆนิดนึง ถ้าจอดใกล้กำแพงยังเห็น cutoff อยู่บ้าง แต่พอลองไปขับกับถนน มันดูฟุ้งๆ ไม่เป็นลำแสง เหมือนใส่ phlips 100% วันเดียวถอดเลยครับ

เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะหลอดจากจีนหรือเปล่า ถึงแม้จะเป็น Osram เพราะราคาต่างจากไทย พอสมควร ตอนแรกว่าจะสั่ง Philips มาลองอีกแต่ไม่แน่ะใจเรื่องโคมแล้ว

ตอนนี้เลยเอาไปใส่ ลูกแก้ว projector ซะเลย จบๆ ไป เป็น Xenon 5000k ใจก็อยากได้ LED เพราะ เปิดไฟ มันเร็วกว่า Xenon มันจุดต้องรอ Boot 555  แต่ส่วนใหญ่ LED มีแต่ 6000k ไม่อยากได้ ขาวมาก Xenon ยังมีให้เลือก ค่า K มากกว่า  แสงที่ได้ออกมา cutoff คม สว่างสมใจครับไม่แยงตาครับ

โมไฟหน้าแบบนี้ = น่าจะใช้งบหลักหมื่น ??

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:42:25 »
ผมใช้ Civic FB เปลี่ยนหลอดไฟหน้าเป็น LED ยี่ห้อ PIAA ขั้ว H11 คัตออฟเหมือนหลอดแฮโลเจน 99% สว่างกว่าหลอดแฮโลเจนทั่วไปพอสมควร แต่ยังไม่สว่างเท่า LED ติดรถมาจากโรงงานอย่าง HRV
ถ้าใช้ของ Philips, Osram, PIAA ผมว่าก็คัตออฟดีเหมือนกัน แม้จะเป็นโคมรีเฟลกเตอร์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:46:32 »
ผมขอนอกประเด็นนิดนึงนะครับ

ถ้าโคมเป็น Multi Reflector ถ้าไม่ได้อะไร แค่อยากให้สว่างขึ้น ลองดูหลอด Halogen แบบ Upgrade ดีกว่าครับ

ตอนผมใช้ Civic FD ผมก็ใช้ Night Breaker พอขาด ก็มาใส่ Night Breaker Plus รุ่นใหม่กว่า โดยรวมถือว่าสว่างขึ้นพอสมควร ดีกว่าของเดิมติดรถนะ

เพราะ LED ใส่โคม Multi-Reflector แสงโครตจะฟุ้งเลย เห็นพวกรถนี้ใส่กัน ขับสวนทางกัน รู้เลยครับ

อธิบายแบบคุณ Dikiboyz = อ่านแล้วสบายใจครับ

อธิบายแบบ Pladaek = อ่านแล้วปวดใจครับ เหมือนโกรธกันมาซักชาตินึง  ;)

อ้อ ป่าวหรอกครับ มันเป็นเรื่องปกติ ที่รถไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง แล้วก็ต้องแก้ไข

การแก้ไขก็แล้วแต่จะหาได้ หรือ งบประมาณแต่ละคน

- บางคนก็เลือกหลอดอัพเกรด

- บางคนก็เปลี่ยนเป็น HID/Xenon

- บางคนก็ไปคบหรอก LED แทน

- บางคนก็ Retrofit ยัด Project

- หรือแม้กระทัั้ง ใส่โคมแต่งหรือยกโคมตัวท๊อปที่เป็น HID โรงงานมาใส่(บางรุ่น)

พอเปลี่ยนแล้ว รถตัวเองไฟสว่างขึ้น อาจจะจริง แต่พอกับเพื่อนร่วมทาง จากดีอาจจะหลายเป็นร้าย ก็ได้ครับ

ผมพูดตามเนื้อผ้าเลย มันตามนั้นจริงๆ ครับ ก็เห็นได้ทั่วไป ไม่ได้อคติ หรือ โกรธใครมาหรอกครับ

ผมก็เคยใชรถที่ไฟหน้าเป็น หลอด Halogen มา ไฟหน้าค่อนข้างไม่สว่าง เวลาขับกลางคืน ผมเข้าใจหัวอกครับ

แต่ถ้าบอกว่า สามารถคุมได้ กดไฟได้ต่ำ ไม่สาดได้ ก็คงไม่มีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:53:16 »
ผมขอนอกประเด็นนิดนึงนะครับ

ถ้าโคมเป็น Multi Reflector ถ้าไม่ได้อะไร แค่อยากให้สว่างขึ้น ลองดูหลอด Halogen แบบ Upgrade ดีกว่าครับ

ตอนผมใช้ Civic FD ผมก็ใช้ Night Breaker พอขาด ก็มาใส่ Night Breaker Plus รุ่นใหม่กว่า โดยรวมถือว่าสว่างขึ้นพอสมควร ดีกว่าของเดิมติดรถนะ

เพราะ LED ใส่โคม Multi-Reflector แสงโครตจะฟุ้งเลย เห็นพวกรถนี้ใส่กัน ขับสวนทางกัน รู้เลยครับ

อธิบายแบบคุณ Dikiboyz = อ่านแล้วสบายใจครับ

อธิบายแบบ Pladaek = อ่านแล้วปวดใจครับ เหมือนโกรธกันมาซักชาตินึง  ;)

อ้อ ป่าวหรอกครับ มันเป็นเรื่องปกติ ที่รถไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง แล้วก็ต้องแก้ไข

การแก้ไขก็แล้วแต่จะหาได้ หรือ งบประมาณแต่ละคน

- บางคนก็เลือกหลอดอัพเกรด

- บางคนก็เปลี่ยนเป็น HID/Xenon

- บางคนก็ไปคบหรอก LED แทน

- บางคนก็ Retrofit ยัด Project

- หรือแม้กระทัั้ง ใส่โคมแต่งหรือยกโคมตัวท๊อปที่เป็น HID โรงงานมาใส่(บางรุ่น)

พอเปลี่ยนแล้ว รถตัวเองไฟสว่างขึ้น อาจจะจริง แต่พอกับเพื่อนร่วมทาง จากดีอาจจะหลายเป็นร้าย ก็ได้ครับ

ผมพูดตามเนื้อผ้าเลย มันตามนั้นจริงๆ ครับ ก็เห็นได้ทั่วไป ไม่ได้อคติ หรือ โกรธใครมาหรอกครับ

ผมก็เคยใชรถที่ไฟหน้าเป็น หลอด Halogen มา ไฟหน้าค่อนข้างไม่สว่าง เวลาขับกลางคืน ผมเข้าใจหัวอกครับ

แต่ถ้าบอกว่า สามารถคุมได้ กดไฟได้ต่ำ ไม่สาดได้ ก็คงไม่มีปัญหาครับ

เป็นอีกหนึ่ง คนคุณภาพ & คำตอบที่มีสาระ = อยากให้อยู่คู่กับ WebBoard HLM ไปนานๆ ครับ 😉🙏🙏

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:54:51 »
ผมใช้ Civic FB เปลี่ยนหลอดไฟหน้าเป็น LED ยี่ห้อ PIAA ขั้ว H11 คัตออฟเหมือนหลอดแฮโลเจน 99% สว่างกว่าหลอดแฮโลเจนทั่วไปพอสมควร แต่ยังไม่สว่างเท่า LED ติดรถมาจากโรงงานอย่าง HRV
ถ้าใช้ของ Philips, Osram, PIAA ผมว่าก็คัตออฟดีเหมือนกัน แม้จะเป็นโคมรีเฟลกเตอร์

หลอด LED ยี่ห้อ PIAA ก็น่าสนใจครับ เข้าใจว่าเป็นของ Japan ??
ไม่ทราบมีตัวแทนจำหน่ายในไทยไหมครับ ?? หรือหาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 13:14:47 »
อยากให้สู้ราคาครับ ถ้าอยากได้คุณภาพใช้นานและไม่รบกวนชาวบ้าน บีมแสงสวยโฟกัสตามโคมเดิม

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 13:21:53 »
อยากให้สู้ราคาครับ ถ้าอยากได้คุณภาพใช้นานและไม่รบกวนชาวบ้าน บีมแสงสวยโฟกัสตามโคมเดิม

ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ ??

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 13:31:49 »

สามารถเอาหลอด Philips รุ่นนี้ (1,600 บาท) มาใส่ กับ โคมมัลติรีเฟลคเตอร์ธรรมดา ของ City Zx ได้ โดยที่แสงจะไม่ฟุ้ง & แยงตาใช่ไหมครับ ??

ครับ ลองดูนะ ต้องใส่ให้ถูกต้องด้วยนะครับ มันจะมีหมวกบังแสงอยู่ ตัวนี้แหละที่เขาว่าช่วยไม่ให้แสงไปแยงตาชาวบ้าน

ออฟไลน์ Underseven

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 13:44:57 »

ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ ??

คุ้มไม่คุ้ม อยู่ที่ความชอบและพอใจของเจ้าของกระทู้นะครับ
ผมบอกได้แค่เป็นไอเดีย ผมเตรียมงบไว้หลักหมื่นนะครับสำหรับขยายผล ไฟหรี่(ต้องเปลี่ยนถ้าอยากให้แสงเข้ากับไฟหน้า) ไฟตัดหมอก ไฟเลี้ยว ไฟถอย ไฟเบรค ไฟทะเบียน ไฟภายใน เข้าชุดสวยๆ
ส่วนตัวผมเปลี่ยนทั้งคัน เปลี่ยนไฟหน้าอย่างเดียวมันดูไม่เข้ากันและออกแนว...
แต่ไฟหน้าที่ผมใส่แล้วจบโคม halogen ทุกคัน คือ Philips X-tremeUltinon LED Gen2 5800k ลองดูนะครับ ขอให้โชคดี
จากนั้นไฟที่เหลือก็ค่อยว่ากันอีกที ไปต่อไม่ไปต่อ  ;D

ออฟไลน์ natin

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 16:57:19 »
ผมใช้ philips อยู่ครับ ก็ปกติดี แสงสวย ไม่แยงตา แต่ไม่ได้สว่างมากขนาด fortuner นะ

หมายถึง ใช้หลอด LED ของ Philips ใช่ไหมครับ ??

ใช่ครับ แต่โคมผมเป็นโปรเจคเตอร์นะ ถ้ามีงบแนะนำ led ครับ สวยดีทีเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 19:46:19 »
เอาไปลงเฟียสต้าดีกว่า ว่าแต่ใช้ขั้วไหน  ;D ;D ใช้หลอดเดิมมาตั้งแต่ออกรถปี 2011  แต่เป็นโคมโปรเจ็คเตอร์แท้นะไม่ฟุ้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 22:38:17 »
ถ้าบอกว่า LED ใส่โคมรีเฟลกเตอร์แล้วแยงตา อยากให้ลองพวก F2 F3 F4 ของแท้ สว่างมาก cut off คมไม่ต่างจากรถรุ่นใหม่ๆที่เป็น LED reflector เลยครับ ไม่แยงตาแน่นอน
แต่ถ้าแสงขาวมาก ก็จะจับพื้นถนนไม่ค่อยดี ในกรณีฝนตกครับ สว่างกว่าพวก Osram Philipe ในตัวอย่างเยอะด้วยครับ