ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยต้องตัดใจจากรถcoupeเพราะต้องซื้อรถครอบครัวบ้างครับ  (อ่าน 32747 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7one011

• Jr. Member
  • **
ครอบครัวต้องมาก่อน ทำใจครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
เมื่อปีที่แล้ว ผมกับแฟนมีงบซื้อรถที่อยากได้กันมาตั้งแต่วัยรุ่นทั้งคู่ งบดาวน์​+ผ่อนประมาณ 9 แสน

เริ่มจากเปิดประทุนเลยครับ อยากได้ทั้งคู่จริงๆ ตอนช่วงโควิด ทั้ง clk ทั้ง series3 ลงมาเหลือ 9แสน พอไปดูตัวจริงคือ ล้มโครงการทันที เพราะผมมีลูก 3 คน แล้วเบาะหลังมันมีเข็มขัดนิรภัย2ที่นั่ง ><

สุดท้ายได้ r60 มาแทน โดยแฟนอยากได้ซันรูฟ ผมเลยได้เครื่องแรงเป็นของแถม

ใช้มาได้ 3 เดือนแล้วครับ happy ทั้งบ้าน ตอนนี้วันอาทิตย์ยังเบียดๆกันไปเที่ยวได้บ้าง แต่ถ้าลูกโต ก็คงนั่งไม่ได 5 คนแล้ว แต่แฟนก็ยังเอาไปรับลูกได้ ผมก็เอาไปร่อนเล่นได้ วินๆทั้งคู่

ออฟไลน์ Tien.W

อยากได้ ยังไม่มีครอบครัวด้วย แต่ไม่มีรถที่อยู่ในงบให้ซื้อนี่สิ

20 ปีก่อน มีพวก Civic Coupe / Hyundai Tiburon / Lancer Asti พอให้คบได้ ในราคาไม่แรงนัก มาปัจจุบัน ที่คิดออก เบาสุด น่าจะเป็น FT-86 มั้ง

ซึ่งถ้าจะซื้อ ก็ต้องคิดอีก เพราะมันเตี้ย กับ ไลฟ์สไตล์แบบผม ชอบเที่ยวป่า เที่ยวดอย ก็น่าจะมีประเด็น ก็ต้องเก็บ CR-V ไว้แล้วปล่อย Pulsar ซึ่งมันไม่คุ้มเลย เพราะ CR-V มันแก่ เริ่มซ่อมแล้ว แต่ Pulsar ยังใหม่เอี่ยม

ดังนั้น สำหรับผม ก็คงอีกยาวๆแหละ .. ลุ้นซื้อ subaru outback หรือ volvo xc40 ยังมีโอกาสสูงกว่า FT86 เลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเคยแต่ ตัดใจขาย New Lancer M/T ที่ซื้อตั้งแต่ป้ายแดง (ที่กะจะเอาไว้แต่งเล่นตามใจ)
เพราะต้องเอาไปดาวน์ Fortuner แทน เพราะมีลูกครับ

ผ่านไป 10 ปี ผมก็ไปซื้อ New Lancer มือสอง (ปีใหม่กว่าคันที่ขายไป) (เพิ่มจากรถที่ใช้ประจำ)
แต่งไปมากกว่าคันเก่าอีกครับ ของแต่งยุ่นราคาถูกลงมาก หาง่าย ในคลับบางทีก็ปล่อยของกันเองแบบไม่แพง

ทำเพื่อครอบครัวก่อนครับ คุณพ่ออย่างเราต้องเสียสละ ลูกโต/เงินพร้อม/เวลามี/ จัดได้เลยครับ (ถ้าเมียยอม 55555)

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมครบั
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ของผมตรงกันข้ามนิดนึง
ผมมีรถเก๋งใช้วิ่งประจำวัน รถครอบครัว เรียกได้ว่าครบหมด และมี Celica ไฟกลมคันนึงสภาพเก็บเดิม รถเนี้ยบมากๆไว้ขับเล่น ไมล์แค่ 7 หมื่น แต่ด้วยรถมันเตี้ยกว่ารถทั่วไป ถนนบ้านเราก็ไม่ได้ดีมาก เอาออกมาขับแต่ละครั้งก็กลัวพังกลัวเสียหาย แถมคนนั่งบ่นว่านั่งไม่สบาย ผลก็คือจอดอย่างเดียว ยิ่งช่วงหน้าฝนกลัวน้ำท่วมก็จอดยาว ปีนึงเอาออกมาขับแค่ไม่กี่วัน เก็บมาได้แค่ประมาณ 3 ปีจึงยอมตัดใจขาย เพราะไม่อยากเห็นมันจอดทิ้งไว้เฉยๆในบ้านให้ฝุ่นเกาะ ทั้งๆที่รักคันนี้มาก และไม่ได้มีภาระจำเป็นที่จะต้องขายเลย

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
ขออนุมัติภรรยามาสี่ห้าปีแล้วจะซื้อ E36คูเป้ นางไม่ยอมบอกไม่มีที่จอด ขึ้นลงก็ลำบาก เก่าก็เก่า

พอมีลูกผมเลยบอกไปว่า ลูกโตมาไม่อยากให้ขับมอไซค์ไปโรงเรียน เลยขอซื้อ BRZ ลูกโตมาก็ได้ใช้ต่อ อนุมัติเฉย แต่ต้องเก็บตังค์เอาเอง
...อีกกี่ปีจะได้ซื้อ  :'( :'(

ออฟไลน์ Everest~!

• Jr. Member
  • **
    • slot666pro
ช่วยไม่ได้เนอะ ครอบครัวต้องสำคัญกว่าอยู่แล้วหละนะครับ ทำใจ ไว้ค่อยซื้อเพิ่มอีกที  ;D
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution