ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยต้องตัดใจจากรถcoupeเพราะต้องซื้อรถครอบครัวบ้างครับ  (อ่าน 32744 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ใครเคยต้องตัดใจจากรถcoupeเพราะต้องซื้อรถครอบครัวบ้างครับ
แบบชอบรถสองประตู แต่มันก็แคบเหมาะนั่งสองคน 
เลยต้องมองรถครอบครัวเพราะที่บ้านมีคนและหากคนอายุเยอะใช้ก็จะขึ้นลงลำบาก
เลยต้องรถแนวครอบครัวก่อน

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
  ผมเคยตัดใจเพราะว่าแฟนอยากให้ซื้อบ้านใหม่ก่อน   หลังจากนั้นก็ทำตามความฝันซื้อรถ Roadster 

ออนไลน์ Turin

ผมเคยต้องขายรถ coupe ที่รักมากออก ตอนพ่อเสีย เพื่อจัดระเบียบการเงินและทรัพย์สินในบ้านใหม่ เมื่อราวๆ 10 ปีที่แล้ว

วันนี้อะไรๆเริ่มลงตัว สายตาสอดส่ายหา "ของเล่น" ใหม่ เอามาสนอง mid-life crisis ครับ :)

ออฟไลน์ Devil13

รถในฝันผมเลยแหละครับ
แต่พอจะซื้อจริงๆ 4ประตูซีดาน เหมาะกับชีวิตผมมากกว่า
ตัดสินใจไม่ผิดครับ ใช้ได้ตรงตามต้องการ
ตอนนี้ใช้รถครอบครัว 7 ที่นั่ง ทำธุรกิจส่วนตัวด้วย ขนของเยอะ
มองย้อนกลับไป ไม่อยากได้2ประตูอีกแล้วครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ซื้ออีกคันสิครับ ผมก็ซื้อรถคูเป้ สองประตูมาตลอด แต่ก็มีรถสี่ประตู เอาไว้ให้พ่อแม่นั่งด้วย นาน ๆ ที

ออฟไลน์ Newhang

รถทรงสวยมักแคบ แต่สุดท้ายมันจะลำบากตัวเราเอง
ขึ้นลงของ มันก็ไม่พ้นเรา บางทีจัดของกว่าจะได้ เล่นเอาเหงื่อท่วม กว่าจะหาเหลี่ยม แต่พอรถครอบครัว วางๆไปเหลืออีกบาน

บอกเลยว่าอย่าเอามาลำบากตัวเอง

ออฟไลน์ basterias

ขนาดผมมีรถครอบครัวเป็น SUV อยู่แล้วจะซื้อ coupe ผบยังไม่อนุมัติเลยครับ :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Annethekop

• **
เคยแต่ตรงกันข้ามค่ะ

จากที่ไม่เคยคิดว่าจะได้ซื้อรถ coupe มาตลอด เพราะที่บ้านไม่อนุมัติ ทั้งๆที่ใฝ่ฝันมานาน คิดว่าชาตินี้คงไม่มีโอกาสได้ใช้

แต่พอวันนึง ที่บ้านกลับบอกว่า...ตามใจ เลยได้มาสนอง need ตัวเอง ส่วนนึงเป็นเพราะในบ้านมีรถใหญ่แล้ว ตอนนี้เวลาจะไปไหนมาไหน เลยกลายเป็นว่าไม่มีโอกาสได้ใช้คัน 2ประตูเลย ดอาไว้ขับไปทำงานอย่างเดียว 555
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ขนาดผมมีรถครอบครัวเป็น SUV อยู่แล้วจะซื้อ coupe ผบยังไม่อนุมัติเลยครับ :'(
ค่อยๆเต๊าะไปครับ .. อาศัยหลัก hapy wife, happy life

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ผมว่าจริงๆอยู่ที่งบอ่ะครับ
ถ้างบถึงก็ซื้อสองคันสลับกันใช้ ไปทำงานคนเดียวหรือสองคนก็ขับ2ประตู วันไหนไปเป็นครอบครัวค่อยเอารถใหญ่ไป
แต่ความเป็นจริงคงลำบากครับ ไหนจะค่าซ่อม ค่าน้ำมัน ประกัน มี 2 ประตูจะขับเดิมๆมั้ย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แค่ซื้อสปอร์ตคูเป้มือสอง เมียยังด่าเลยครับ  ;D

อันนี้พูดถึงปุถุชนคนธรรมดานะครับ ถ้าระดับเสี่ยเราจะละไว้ในฐานที่เข้าใจ  8)

ก่อนอื่นต้องมีของแบรนด์เนมไปเซ่นไหว้ก่อนครับ แล้วจะราบรื่นมากขึ้น

หรือไม่ก็ต้องมีการสาบานกันว่า จะไม่ขับซิ่ง ๆ แว้น ๆ หรือจะไม่มีการซ่อมแพง ๆ

โอ้ววว  โชคดีผมไม่มีเมีย  ::)

การที่ จขกท ตัดใจจากคูเป้เพราะเรื่องการใช้งานนั้นสมควรแล้ว

เพราะต้องนึกถึงเหตุผลเป็นหลักครับ สบายใจเราแต่ไม่สบายใจครอบครัวมันก็อยู่ไม่สุขนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Coupe' เป็นรถที่เหมาะเป็น​รถขับเล่นวันหยุดครับ​ หรือเป็นรถคันรองของบ้าน เผื่อวันไหนแยกกันเดินทาง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Asu

• **
ถูกต้องเลยครับ

ถ้ามีครอบครัว  รถครอบครัวต้องมากก่อนเลยครับ

คันต่อไป ถ้ามีโอกาสดีๆ ค่อยเป็นสิ่งที่ชอบส่วนตัวครับผม

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
หัวข้อกระทู้เจ็บจี๊ดหัวใจมาก

สามปีที่แล้ว จาก 430i กลายเป็น X3 20d ไปโดยปริยาย เศร้าใจยิ่งนัก

สงสัยต้องไปจัด KIA GC มา + Coupe/รถแรง ไว้ขับเองสักคันนึง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เคยครับ

ตอนที่ผมกำลังดูรถ Subaru Levorg และ BRZ คู่กันอยู่ เจอ BRZ โปร ตอนนั้น 1.8M กว่าๆ แต่มีเหลือไม่กี่คัน

แล้วประจวบเหมาะเม๋งมาก มีลูกสาวคนแรกพอดี เลยสุดท้ายมาจบกับ SUV แทน

หัวข้อกระทู้เจ็บจี๊ดหัวใจมาก

สามปีที่แล้ว จาก 430i กลายเป็น X3 20d ไปโดยปริยาย เศร้าใจยิ่งนัก

สงสัยต้องไปจัด KIA GC มา + Coupe/รถแรง ไว้ขับเองสักคันนึง
แหม คูเป้ที่มีอยู่อีกคันไม่ยอมพูดถึงนะครับ   ::)
ปล มีชี้เป้ารถแรงคันนึงนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

คนที่มีศักยภาพส่วนใหญ่ ติดที่เรื่องนี้แหละครับ

คิดซะว่า เค้ามองว่าเรายังฮอตอยู่ หวง นั่นแหละ
55

ปล. ผมถูกถามว่าซื้อไปขับให้ใครนั่ง แล้วลูกนั่งไหน???
.
.
.
.
.
จบ.............

ออฟไลน์ twinmoon

• **
ผมยังไปไม่ถึงคูเป้ครับได้แค่รถเก่าแฮชแบค 3ประตู ถ้าถามไม่อนุมัติอยู่แล้ว
ในเมื่ออยากได้ก็ถึงเวลาที่ต้องแอบซื้อแล้วไปหาที่จอดใหม่ แอบได้เกือบสองปี

ความลับแตกตอนที่ถึงเวลาต้องเอาไปบูรณะ 100% ต้องเบิกเงินมาใช้พร้อมกับคำสารภาพ
พอรถเสร็จกลายเป็นว่า ผบ.ชอบ ท้ายสั้นเข้าเมืองหาที่จอดง่าย กระจกยาวบานใหญ่ทั้งตอนหน้าและหลังโปร่งตา
สบายใจไปเลยครับ :)
love me love my car

ออฟไลน์ kongonline

• **
มีทางเดียวจริงๆครับ เหมือนหลายๆท่านบอก ยังไงก็ต้องซื้ออีกคันครับ เติมเต็มความต้องการชิวิต 555

ออฟไลน์ AgentMolder

ของผมตรงข้ามแฮะ มี D segment Sedan แล้ว คันต่อไป ตอนแรกกะไป Full size sedan ตัว Top แต่แฟนบอกว่า ทำไมไม่เอา Roadster ไปเลยล่ะ เดี๋ยวแก่กว่านี้ไม่มีแรงลุกนั่ง..เออดีแฮะ แฟนสนับสนุน ผมบอกไปว่า แล้วลูกนั่งไหน แฟนบอก ลูกก็นั่งอีกคัน 555

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถ coupe ควรเป็นรถคันที่ 2 หรือ 3 ของบ้านนะครับ
แต่ถ้าโสดไม่มีครอบครัวก็จัดได้ ผมเคยใช้ cilica ตอนเรียน เวลาเอาคนแก่เข้ารถลำบากเกิ้น :)

ออฟไลน์ SM.

แฟนผมชอบ SUV coupe นะสิครับ แต่ละคันแพงๆ ทั้งนั้น

ออฟไลน์ Poppuppop

• **
ผมยอมขาย E200 Coupe (W207) เพื่อไปซื้อ S class ให้พ่อกับแม่ สำหรับขับไปโรงพยาบาล ขับสลับกับ Rx200t พอผ่านมา 3 ปี ตอนนี้ ผ่อนหมดแล้ว เลยดู Z4 พ่อเลยบอกว่า ซื้อให้สุดไปเลย เพราะถ้าผมแต่งงาน เมีย แกไม่ให้ซื้อหรอก เลยจัด F type มาก่อนแต่งงาน ครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
บอกตามตรงนะว่า .. ผมไม่เคยอยู่ในสภาวะแบบคุณ .. เพราะผมมองว่า " รถ " เป็นแค่วัตถุใช้งาน

เวลาผมซื้อ ผมจะกำหนด สเปค / ความต้องการใช้งานของผมมาก่อน แล้วค่อยมาหาว่า
มีรถรุ่นไหนที่ตรงตาม สเปคและความต้องการทั้งหมดนั้น.. ให้เลือกซื้อบ้าง

อย่างกรณีของคุณนะ .. ผมเดาว่า รถครอบครัวที่คุณเอ่ยถึง น่าจะพวก Fortuner ( PPV 7 ที่นั่ง ) พวกนั้น
ซึ่งจะเป็นพวก รถ 3 แถว 7 ที่นั่งจริงๆ นั่นแหละ เพียงแต่มัน ยกสูง ล้อโต ขึ้น-ลงลำบาก คันใหญ่โต ถอยจอดยาก

ให้ลองไปแวะหาข้อมูล / ดูรถตัวจริงของ  "Toyota Sienta"  ดูครับ

- มันอาจไม่กว้างใหญ่โต แบบที่คุณต้องการ แต่มันก็ยังจัดสรรให้นั่งได้ 7 คนจริงๆ
- ถึงมันไม่ใช่รถคันเล็ก Coupe นั่งกันแค่ 2 คน แต่มันให้ความเก๋ สวย แตกต่าง มีเอกลักษณ์ อีกรูปแบบนึงแทนครับ
  " โดยเฉพาะเวลากดปุ่มเปิดประตูสไลด์ไฟฟ้าฝั่งซ้าย ทั้งให้คนนอกรถขึ้นรถ หรือให้คนในรถลงจากรถ "
- สมรรถนะรถมัน ไม่ได้แรงเริงอะไรมากมาย แต่ไม่ได้อืดอาดยืดยาด ผมว่า ปานกลาง-ค่อนข้างดี

หลังจากที่คุณได้ไปดูมันแล้ว มันอาจจะทำให้คุณตาสว่างครับว่า อยากได้รถเก๋ๆ ไม่ใหญ่ แต่นั่งโดยสารได้ทั้งครอบครัว .. มีครับ

ปล. รถรุ่นนี้ หาดูตัวรถจริง คันจริง ให้ลองนั่ง + ลองขับ ค่อนข้างยาก เพราะโควต้ารถจากอินโดมันแค่เดือนละ 500 คัน
และทำยอดขายได้เต็มโควต้าทุกเดือน  ผมแนะนำให้ลองโทรไปถามที่ Toyota Driving Experience Park
ตรง ถนนบางนา-ตราด ขาออก เลยเซ็นทรัลบางนาไปก็ถึงเลย  เบอร์โทร 02-396-0777 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2020, 12:12:51 โดย TCP »

ออฟไลน์ lexus

ปกติcoupeมันควรเป็นรถสำรองซะมากกกว่า เหมือนเป็นของเล่น
มีคันหลักตอบโจทย์คนในบ้านแล้ว เงินเหลือค่อยมาจัดcoupeครับ

เลือกเอาความจำเป็นก่อนหนะถูกแล้ว

ออฟไลน์ raygun

.
.
ผมตรงข้ามเลยครับ
ตอนแรกจะซื้อ X5 ไปดูที่งานมอเตอร์โชว์
ดูไปดูมาออก Z4 ซะงั้น
มานั่งนึกย้อนไปตลอด 6 ปีที่ผ่านมา ใช้รถ 4 ประตู
มีคนนั่งข้างหลังไม่เกิน 5 ครั้ง เลยช่างมันครับ
ที่บ้านมีรถคันอื่นเยอะแยะ แยกๆกันนั่งก็ได้

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ปกติส่วนตัวผมใช้ต่าง occasion กันคับ BEV SUV กับ Roadster

BEV SUV ใช้เป็น Daily กับ วิ่งรับส่งลูกเรือหางแดง ถ้าเจอไฟล์ท layover

Roadster ใช้ weekend กับวิ่งรับส่งลูกเรือหางแดง ถ้าเจอไฟล์ท quick turn

อนาคตเล็งจะขยับไปใช้  BEV SUV หรือ BEV ซีดานคันใหญ่กว่าแรงกว่านี้ ส่วน Roadster คงโมเพิ่มนิดๆหน่อยๆและ จะเพิ่ม BEV sport GT มาอีกคันคับ

คนที่มีศักยภาพส่วนใหญ่ ติดที่เรื่องนี้แหละครับ

คิดซะว่า เค้ามองว่าเรายังฮอตอยู่ หวง นั่นแหละ
55

ปล. ผมถูกถามว่าซื้อไปขับให้ใครนั่ง แล้วลูกนั่งไหน???
.
.
.
.
.
จบ.............

เศร้าเลนครับ ผมจะเอา C43 coupe เลยได้ sedan มาแทน พอได้มาถามว่าจะพาลูกไปขับรถเล่นมั้ยก็ไม่มีคนอยากนั่งหลังอีก ตอนจะไปเที่ยวทั้งครอบครัวก็เอา SUV ไป

ตอนนี้ผมก็ได้แต่คิดในใจว่าออก C43 sedan มาทำไม แต่ก็ต้องเชื่อฟังหัวหน้าครอบครัวครับ  ;D
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ผมยังไปไม่ถึงคูเป้ครับได้แค่รถเก่าแฮชแบค 3ประตู ถ้าถามไม่อนุมัติอยู่แล้ว
ในเมื่ออยากได้ก็ถึงเวลาที่ต้องแอบซื้อแล้วไปหาที่จอดใหม่ แอบได้เกือบสองปี

ความลับแตกตอนที่ถึงเวลาต้องเอาไปบูรณะ 100% ต้องเบิกเงินมาใช้พร้อมกับคำสารภาพ
พอรถเสร็จกลายเป็นว่า ผบ.ชอบ ท้ายสั้นเข้าเมืองหาที่จอดง่าย กระจกยาวบานใหญ่ทั้งตอนหน้าและหลังโปร่งตา
สบายใจไปเลยครับ :)

สุดยอดเลยครับพ่อบ้านใจกล้า ผมนับถือใจท่านจริงๆ เป็นผมทำนี่โดนจับขายแน่

ออฟไลน์ XyteBlaster

ของมันต้องโดนกันบ้างครับ

ผมตัดใจปล่อย c coupe ออกไปทั้งที่ชอบมาก ไปซื้อ suv เพราะลูก 2 ครับ

ขนาดตอนผมจะไปซื้อเด็ก ๆ ยังโทรมาบอกว่า อย่าลืมรถที่มีที่นั่งเด็กด้วย ..

รอสถานการณ์ดีขึ้นจะกลับไปหา coupe อีกแน่นอนครับ