ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม ผู้หญิง งบตั้งไว้ 600,000 ขับรถไปทำงานวันละ 20 กม จะเลื่อรุ่นไหนดีคะ  (อ่าน 5745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jenny J

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ พี่ ๆ และเพื่อน ๆ น้ารักทุกท่านค่ะ  ช่วงนี้เพิ่งได้งานใหม่ ไกลจากบ้าน 20 กม  ไม่มีรถรับส่ง พอดีอยากหารถสักคันหนึ่งแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่อง  ที่ฉันต้องการในการขับรถคือ 1.มีสัญญาณบอกระยะถอยหลัง 2.เครื่องเสียงมี USB ต่อ iphone ได้ 3.เป็นรถ Hatchback  4.งบตั้งไว้ 600,000

ขอทุกท่านแนะนำว่ามีรุ่นไหนน่าซื้อกันไหมคะ
ขอบคุณค่ะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2020, 11:29:11 โดย Jenny J »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ถ้าขอแค่นี้
Swift ตัว GLX ธรรมดาไม่ Navi แล้วขอเซลล์แถมเซ็นเซอร์ถอยหลังเพิ่มครับ
ท้ายสั้น กะง่าย อัตราเร่งพอใช้ได้ รถจุกจิกน้อยครับ เกินงบมา 9,000 แต่ได้ยินว่ามีโปรลดเยอะดอกน้อย เผลอๆ คำนวณแล้วอาจได้ถึง GLX Navi เลยก็ได้

จริงๆ ถ้าตรงโจทย์เป๊ะๆ เลย Mazda 2 ตัว 1.3C มีเซ็นเซอร์ถอยหลังมาแล้วและเกินงบมาน้อยกว่า (2,000) แต่อัตราเร่งยังเหนื่อยไปนิดถ้าต้องเร่งแซงทางยาว รถหายากมาก และโอกาสโดนรถจุกจิกก็มีอยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kez

eco car ได้ทุกคัน  เลือกรถที่ชอบ 

option ที่อยากได้  ทำข้างนอกหรือ ของ sale ได้

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
Yaris Ative sport ราคาตามงบพอดี

รถเล็กไม่แนะนำรถ hatchback เลือกเป็นซีดานปลอดภัยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 07:44:05 โดย Ball45 »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
วิ่งต่างจังหวัดหรือในกรุงเทพครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ยี่ห้อไหนก็ได้ครับที่ไม่จับลูกค้ามาเซ็นยินยอมหมดประกันเกียร์ เพราะลูกค้าอยากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ในระยะประกัน  ;D ;D

เน้นอัตราเร่งก็ Jazz 1.5 รุ่นเริ่มต้น cvt อัตราเร่งน่าจะดีสุดในพิกัดนี้แต่ option หายเยอะมาก
ถ้าขับรถไม่เร็ว ได้ option เยอะหน่อยก็  swift glx cvt /yaris พึ่งเปิดตัวไป

แต่ใจจริงเชียร์ swift glx cvt ราคานี้เป็นรุ่นเดียวที่ให้ไฟหน้า led projector สว่างๆกับ cruise control ไว้ขับทางไกลสบายๆ มาเจ้าอื่นนี้ไม่ต้องหวังเลย ลองไปดูรถคันจริงก่อนก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2020, 20:22:21 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ถ้าไม่รีบแนะนำรอ city 5 ประตูครับ  ถ้ารีบก็ yaris   ถ้าไม่ฟิกว่าต้อง hatchback แนะนำ city 4ประตูครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
Yaris เลยครับ แต่ถ้ารอได้ City Hatchback ดีกว่า ได้เทคโนโลยีเครื่องยนต์ที่ใหม่กว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 08:15:06 โดย เบิร์นเนอร์ »

ออฟไลน์ bobsan

ผู้หญิงน่าจะชอบ swift กันนะครับ

แต่จริงๆแล้ว Yaris นี่ทนถึก และถุงลมเยอะสุดแล้ว
ไป Yaris น่าจะจบกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Yaris sport 609,000 มีกล้องหลังแต่ไม่มีเซ็นเซอร์ถอย   ถ้าอยากได้ติดเพิ่มไม่แพง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ spn

ถ้าอยากแอบแซ่บ ไป Swift สวย แรง option ครบๆ
ไม่เน้นอัตราเร่ง เน้นดีโดยรวม ไป Yaris
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ bodin

อ่านแล้วรู้สึกว่า Yaris น่าจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้าไม่ yaris ก็ Almera VL ถ้ายอมรับ 4ประตูได้

ออฟไลน์ Auto

มีศูนย์ SUZUKI  ใกล้บ้านแนะนำไป Swift  ดีกว่า   ราคาค่าบริการในศูนย์ไม่แพง  หมดประกันแล้วซ่อมศูนย์ระยะยาวหลังหมดประกันได้เลยโดยที่ไม่ต้องไปใช้บริการอู่นอก   ยี่ห้อนี้ ไม่มีปัญหาจุกจิกให้เห็น    ลูกค้าส่วนใหญ่ก็ใช้บริการศูนย์ก็เยอะ เพราะค่าบริการถูกมาก ตัวรถก็ไม่ได้มีอะไรซับซ้อนจนยากจะแก้ไข  เป็นผู้หญิงไม่รู้เรื่องรถก็น่าจะไว้ใจศูนย์ได้มากกว่า ไม่ต้องไปลำบากหาอู่นอกอีก

ออฟไลน์ Pegasus7700

แนะนำนำเงินมาดาวน
แล้วซื้อcivic hatchback
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CJ.

แบบไม่ต้องคิดมาก Yaris ก็เข้าท่าครับ 4-5 ปีเปลี่ยน ราคาขายต่อใช้ได้ เพิ่มเงินเล็กน้อย อนาคตได้ใช้รถใหม่ไปเรื่อยๆครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Firzen

Yaris ก็ได้ Swift ก็ดี แต่ถ้าไม่รีบ รอดู City Hatchback ช่วงปลายปีก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

Suzuki celerio ไหมครับเครื่องดีออฟชั่นพอโอเค ราคาไม่แพง ประหยัดน้ำมันครับ😚

ตัวนี้น่าสนครับ หักส่วนลดเแล้ว เหลือ 380,000 คุ้มมากๆครับ ขับดีด้วยนะ ไม่ธรรมดาแบบที่เห็นภายนอกเลย
ประหยัดไปได้เยอะ

หรืออยากพอดีงบ แนะนำ JAZZ V ครับ หักส่วนลดแล้วน่าจะ 6 แสนนิดๆพอดีๆ แต่ดอกเบี้ยถูก และถูกใจสาวๆ เรื่องฟังค์ชั่นแน่ๆครับ
ใช้ไปยาวๆเลย

ออฟไลน์ Odd_yim

เน้นคล่องตัว ก็ Swift เน้นความปลอดภัยก็ Yaris เลยครับ

ออฟไลน์ aun

เชียร์ Swift ครับ GLX ก็เหลือๆ ขับดี ค่าบำรุงต่ำไม่จุกจิก วิ่งน้อยแค่นี้จริงๆค่าน้ำมันไม่ต่างกันมาก  ส่วนลดเยอะเอาไปเพิ่มอุปกรณ์ตกแต่งหรืออื่นๆได้ครับ (เซนเซอร์ถอยขอเซลได้เลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 22:35:58 โดย aun »

ออฟไลน์ deertesla

มาสด้า2 กับสวิฟต์ครับ ประหยัดน้ำมันสุดแล้ว แถมไม่ค่อยจุกจิกอะไร. ส่วนยาริสนั่นซดเปลืองกว่าเครื่อง1500 cc. เสียอีก

ออฟไลน์ 3RP4T

Yaris รุ่น Sport ครับ พึ่ง Minor Changed (ตัว Sport Premium  ไม่ค่อยคุ้ม) มี Apple Car Play และ กล้องถอยหลัง เวลาซื้อไม่แนะนำให้ติดอุปกรณ์เสริมหรือแต่งใดๆเพิ่มครับ รถช้ำและอาจจะหมดประกันคุณภาพ ถ้าติดนอกศูนย์ ส่วนของแถม เอาแค่ประกันชั้นหนึ่งและเน้นเป็นส่วนลดไปครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ตอนแรกจะแนะนำ City 1.0S แต่พอเป็น Hatchback ก็คงต้อง Yaris ครับ ทั้งนี้ลองไปขับคันจริงที่ศูนย์ดูว่าชอบหรือไม่ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

มาสด้า2 กับสวิฟต์ครับ ประหยัดน้ำมันสุดแล้ว แถมไม่ค่อยจุกจิกอะไร. ส่วนยาริสนั่นซดเปลืองกว่าเครื่อง1500 cc. เสียอีก
  บอกเลยแนะนำมาสด้ามีเคือง   เป็นผู้หญิงใช้มาสด้าที่เจอคืออะไหล่และค่าบริการแพง  ไม่มีอู่นอกประจำที่ไว้ใจได้ ยิ่งไม่น่าเล่น   เข้าศูนย์ตลอดก็แพงมากแต่ถ้ารับไหวก็ OK       

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• **
yaris ativ รุ่นล่างสุดเลยครับ ได้ถุงลม 6ใบ ระบบความปลอดภัย ครบครัน ในราคา ไม่เกิน 6แสนด้วยครับ คุ้มสุดๆๆๆ ผมว่าน่ะ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

ไปลองขับ yaris  ในเมืองเน้นตรง ออกตัวไฟแดง , ออกตัวตอนเลี้ยว+ยูเทิร์น , การจราจรคับคั่งรถเคลื่อนตัวช้า จอด ๆ หยุด ๆ
ถ้าได้ลองทางโล่ง ลองเหยียบเพื่อดูอัตราเร่งแซง

ถ้าตรงนี้ ok ไม่ตะขิดตะขวงใจคือเอาได้ ตัวกลาง 609 มีลดหลักหมื่น
ไม่งั้นก็คง swift หรือจะไป jazz ดี

ถ้ารอก็มี city 5door

ออฟไลน์ basboths

ส่วนใหญ่คนที่หลงซื้อก็เพราะอ่านหาข้อมูลตามเว็บบอร์ดนี่แหละครับ ขับดีอย่างนู้นอย่างนี้ ราคาอะไหล่ ค่าแรง ความ ทนทานไม่ต่างกับค่ายเจ้าตลาด บลาๆๆ เมื่อก่อนใครพิมพ์ถามที่นี่ก็มีแต่คนอวย ใครมาพูดความจริงก็โดนถล่ม ผมก็เป็นหนึ่งในคนที่หลงซื้อ mazda 2 ตัวแรก รถบ้าอะไร วิ่งมา 100,000 โลกว่า อายุ 7 ปี โดนค่ายางแท่งเครื่อง ค่าคอมแอร์ ค่าโช็ค คอยล์จุดระเบิด ค่าอะไหล่อื่นๆ  เกิน 100,000 บาท ไปแล้ว (ไม่ค่าอะไหล่เปลี่ยนตามระยะนะครับ)

ส่วนใหญ่คนที่หลงซื้อก็เพราะอ่านหาข้อมูลตามเว็บบอร์ดนี่แหละครับ ขับดีอย่างนู้นอย่างนี้ ราคาอะไหล่ ค่าแรง ความ ทนทานไม่ต่างกับค่ายเจ้าตลาด บลาๆๆ เมื่อก่อนใครพิมพ์ถามที่นี่ก็มีแต่คนอวย ใครมาพูดความจริงก็โดนถล่ม ผมก็เป็นหนึ่งในคนที่หลงซื้อ mazda 2 ตัวแรก รถบ้าอะไร วิ่งมา 100,000 โลกว่า อายุ 7 ปี โดนค่ายางแท่งเครื่อง ค่าคอมแอร์ ค่าโช็ค คอยล์จุดระเบิด ค่าอะไหล่อื่นๆ  เกิน 100,000 บาท ไปแล้ว (ไม่ค่าอะไหล่เปลี่ยนตามระยะนะครับ)
  ยังอุตส่าห์ทนใช้  Mazda  อยู่อีก 5555    ตอนนี้ใครแนะนำซื้อ Mazda ต้องมีเคืองกันบ้างละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2020, 12:03:09 โดย Auto »

ออฟไลน์ basboths

ตอบผิดกระทู้นะครับ พอดีจะตอบกระทู้ mazda นะครับ แต่ก็ถือว่าเป็นการให้ข้อมูลผู้ถามไปในตัว