ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 5 กันยายน 2020  (อ่าน 3361 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Glazy

1.ขอtop5 เครื่องเสียงติดรถที่พี่ชอบที่สุด
2.ตอนพี่ขับรถเจอเรื่องแปลกๆที่เกิดกับรถบ้างมั้ยครับเช่นเกียร์หลุด เทอร์โบหอน ล้อหลุด ยางแตก
ปล.อยากให้ตัดช่วงเผามาเป็นไฮไลต์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 14:03:35 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **
เห็นพี่จิมบอกว่าช่วงปีหน้าจะมีรถเกาหลีเปิดตัวเยอะ อยากทราบว่าจะมีรุ่นไหนบ้างครับ

(เหล่า youtuber ทั้งหลายจดให้ทันนะครับ)
'21 BMW 330Li (Mom's ride, my "daily)
' ? (COMING SOONer or later idk)

ออฟไลน์ apple2k

• Newbie
  • *
ขอสอบถามนอกเรื่องรถยนต์ครับ พอดีหลายเดือนก่อนหน้านี้เกือบโดนบิ๊กไบต์เฉี่ยวชนหลังจากนั้นก็เลยสังเกตุและระวังมาตลอด
และพบว่ารถเหล่านี้มีส่วนหนึ่งที่ติดแผ่นป้ายทะเบียนเฉียงเข้าไปใต้ซุ้มล้อจนมองแทบไม่เห็นและอีกส่วนหนึ่งก็คือไม่ติดแผ่นป้ายเลย แบบนี้คือน่าจะผิดกฎหมายจราจรแต่ทำไมจึงยังมีแบบนี้อยู่ค่อนข้างมาก(น่าจะสัก10%ของบิ๊กไบต์ที่ผมเจอทั้งหมด)
อยากให้เจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องเข้มงวดกับเรื่องนี้ให้มากกว่านี้เพราะหากเกิดอุบัติเหตุขึ้นจะไม่รู้เลยว่าใครเป็นผู้กระทำ

ปล วันนี้รอฟัง jimmy jukebox ครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ยาง Yoko HT G056 เทรดแวร์ประมาณ 700 เท่ากับว่า ดอกจะหมดช้าและเนื้อยางจะแข็งกว่า Yoko AT G015 ที่เทรดแวร์ประมาณ 400 ถูกต้องหรือไม่ครับ

แล้วถ้าแบบนี้ ประสิทธิภาพการยึดเกาะถนนจะต่างกันมากไหมครับ ระหว่างยาง HT เทรดแวร์สูง กับยาง AT ที่เทรดแวร์ต่ำกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 13:17:47 โดย Firzen »

ออฟไลน์ Ra32

รบกวนสอบถามเรื่องของเสียงรบกวนในห้องโดยสาร อันเกิดจากงานประกอบภายใน ช่วงล่าง หรือปัจจัยที่ทำให้เกิดเสียงก้อกแก๊กๆ โครมๆครามๆขณะขับขี่ครับ หากดูในพิกัดรถเล็กพวก ecocar หรือ b sec อยากทราบว่าเท่าที่ทีมงานเคยสัมผัสมา รุ่นไหนปัญหาดังกล่าวข้างต้นไม่พบเจอเลยหรือพบเจอน้อยที่สุดครับ ขับไปแล้วให้ความรู้สึกแน่น เวลาขับทางขรุขระไม่ดังมากรู้สึกได้ถึงความพยายามเก็บเสียงจากช่วงล่างหรือพลาสติกงานประกอบส่วนอื่นๆที่ควรจะดัง และถ้าถามถึงเรื่องคุณภาพของการเก็บเสียงเหล่านี้แล้ว รุ่นไหนที่ให้ความเงียบเหล่านี้ไปได้นานกว่าชาวบ้านครับ ประมาณว่ากว่าทุกอย่างจะหลวมและดังออดๆแอดๆก็เก่ามากแล้วอะไรประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ทาง HLM จะทดสอบอัตราสิ้นเปลือง PHEV อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
Nissan match ตอนนี้ มีข่าวอะไรอัพเดตบ้างไหมครับ จะมีรุ่นไหม่ หรือ ปรับเปลี่ยนอะไรบ้าง ?  เห็นลากขายมานานแล้ว

1. march รุ่นนี้ เปิดตัวขายมากี่ปีแล้วครับ ?

2. ในประเทศไทย รถรุ่นไหนมีการลากขายยาวนานที่สุด และ กี่ปีครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 13:40:32 โดย This is my city »

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
เห็นข่าว Almera 2020 ที่เพิ่งเปิดตัวในมาเลเซีย
มีของหลาย ๆ อย่างที่ไม่มีในเวอร์ชั่นไทย
เช่น เบาะหนัง เบาะหลังพับได้ ครูสคอนโทรล ไฟ DRL
(บางศูนย์ในไทยให้เซนต์ยินยอม ประกันไฟหน้าขาด ถ้าเปิดใช้งานไฟ DRL)

ของที่เวอร์ชั่นไทยมี แต่มาเลเซียไม่มีก็คือ
ระบบ idle stop ที่หลาย ๆ คนหาวิธีปิดการใช้งานแบบถาวร
เพราะรำคาญที่จะต้องกดปิดทุกครั้งที่สตาร์ทรถ

อยากทราบว่านิสสันไทยมีแผนปรับอุปกรณ์เมื่อไรครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Otani ek1000
กับ
Nitto nt860

อะไรดีกว่ากันครับ ใส่ Ecocar
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Next Vios กับ Next Sylphy ในไทยตอนนี้มีอัพเดทไหมครับ ทำไมเงียบมากเลย

ออฟไลน์ armallstar

• **
ปรึกษาการออกรถหน่อยครับ มีตัวเลือก Rocco 2.8 กับ Fortuner 2.4G ราคาต่างกัน 80,000 บาท
ส่วนตัวผมชอบ fortuner แต่ที่บ้าน พ่อแม่ผม เมียพ่อแม่ ให้เอากระบะ ที่บ้านมีแต่รถเก๋งกันหมด
ใช้งานในกรุงเทพและไป site งานต่างจังหวัด ขับคนเดียว ไม่รู้จะเลือกคันไหนดี  ผมคิดว่าถ้าได้ขับคันที่ชอบคิดว่าจะมีความสุขกับมัน
 ถ้าพี่ๆดลือกสองคันนี้จะเลือกอะไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ทำไมเครื่องดีเซลในยุคหลังๆถึงต้องใส่เทอร์โบทุกตัวเหรอครับ เป็นเพราะเรื่องอัตราเร่ง หรืออัตราสิ้นเปลือง
 พี่จิมมี่พอจำได้มั้ยครับว่ารถกระบะรุ่นสุดท้ายในไทยที่เครื่องไม่มีเทอร์โบคือรุ่นไหน

ออฟไลน์ Pattarapon

1.พึ่งออก CLS300d มา เซลล์เเนะนำว่าให้เติมน้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมตลอด อยากทราบว่ามันส่งผลดีต่อรถยังไงในราคาที่เเพงกว่าลิตรละ 5-6 บาท เเล้วถ้าเติมดีเซลธรรมดาจะส่งผลเสียต่อรถไหม

2.น้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมของเเต่จะยี่ห้อมีสูตรที่เเตกต่างกันไหม เเล้วถ้าสมมุติในถังเป็น Esso ดีเซลพรีเมี่ยม ขับไปได้ครึ่งถัง เจอ Shell เติม V power ดีเซลผสมกันลงไป จะมีข้อเสียอะไรไหมครับ

3.น้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมค่ายไหนวางใจในคุณภาพได้มากที่สุดครับ ปกติเติม Esso ดีเซลพรีเมี่ยมเพราะใกล้บ้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 14:24:44 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
ถ้า chevrolet ยังทำตลาดในไทยอยู่ นอกจาก trailblazer และ colorado ตัวใหม่แล้ว จะมีอะไรใหม่ๆบ้างไหมครับ

อาทิตย์นี้ คุณสนธยา จะมาอีกไหมครับ  ฮ่าๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 14:03:15 โดย เนื้อย่างต้องติดมัน »

ออฟไลน์ inesta

• Newbie
  • *
ช่วยผมตัดสินใจ ทีครับcorolla cross กับ chr minor ปีหน้า และที่มีข่าวอุบัติเหตุcross รถเสียหลัก ผมเลยยังลังเลอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2020, 13:57:29 โดย inesta »

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
อยากทราบเกี่ยวกับ e-Power ของ Nissan Kicks
1. ใช้น้ำมันเกียร์หรือไม่ ถ้าใช้ เป็น ATF, CVTF หรือน้ำมันเกียร์เฉพาะครับ
2. โหมด One-Pedal เหมาะสำหรับใช้ในการขึ้นลงในห้างหรือไม่ครับ
3. ในโหมด Eco กับ S สามารถยกเลิกฟังก์ชั่น One-Pedal หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
ขอข่าวคราวnote1.0พอให้มีกำลังใจทีครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
สวัสดีพี่ ๆ ทีมงานทุกคนครับ วันก่อนคิดขำ ๆ ว่าถ้าต่อไปในอนาคตเทคโนโลยีได้รับการพัฒนามากขึ้น
เราจะเห็น SUV/PPV แบรนด์ญี่ปุ่น เครื่อง 1.9 ลิตรเทอร์โบ แตะ 400 ม้าออกจากโรงงานไหมครับเนี่ย (ฮา)
เห็น SUV/PPV ฝั่งตะวันตกพ่วงหอยหรือพ่วงมอเตอร์แล้วม้าแตะ 400 ตัว เทียบกับเมื่อสิบปีก่อนที่ม้ายังแค่ 140-160 ตัวแล้วก็ได้แต่สงสัยฮะ

แต่ขอบ่นสักหน่อยครับว่าคนที่ใช้ถนนร่วมกันในยุคนี้ไม่รู้ทำก้านไฟเลี้ยวหักกันหมดหรือเปล่า
เอะอะเปลี่ยนเลนทันทีไม่เปิดไฟจนเกิดอุบัติเหตุ ไม่ก็กลัวไฟเลี้ยวบนหน้าปัด เปิดต๊อกเดียวเลี้ยวปุบปับเลย
เพราะพ่อเคยสอนให้เปิดไฟเลี้ยวให้มันกระพริบสัก 1-2 วินาทีค่อยเปลี่ยนเลนน่ะครับ เลยมาขอบ่นสักนิดนึง

ขอบคุณครับพี่ ๆ ทีมงาน ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า Peugeot 3008 Minor มีแนวโน้มจะเข้าไทยในเร็วๆนี้มั้ย และเราจะคาดหวังอะไรได้บ้างจาก Peugeot 2008 และการขยายโชว์รูมในต่างจังหวัดครับ เพราะส่วนตัวมีความชอบแบรนด์ Peugeot อยู่พอสมควรครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆมีความเชื่อหรือถือเรื่องเลขทะเบียนรถไหมครับ พอดีโดนทักมาว่ามีเลขไม่ค่อยดี ล่าสุดโดนหินดีดใส่กระจกบิ่น
เขาว่าถ้าเลขดีจะมีผลเวลารับหน้าผู้ใหญ่ให้เลือกพวกเลข168, 2442 อะไรแบบนี้

เลยอยากเปลี่ยนดูเผื่อถ้าไม่ดีขึ้นจะได้ไปเผาบ้านคนทักครับ555555
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับmazda 3   ปัญหาปั๊มติ้ก หรือ ปัญหาอื่นๆยังมีมั้ยครับ จะมี ตัว MY 2020 มั้ยครับ

ออฟไลน์ beauky101

• **
HRV ใหม่ จะมาช่วงไหนครับ
แล้วจะใช้พื่้นฐาน  c segment  เหมือน corolla cross ไหมครับ

ออฟไลน์ Noom kenyota

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ อยากทราบว่าhonda accordจะมีปรับอุปกรณ์เร็วๆนี้ไหมครับ พอดีจองรถไปแล้วได้ส่วนลดระดับหนึ่งแต่รอ1-2เดือนถือว่าจองนานปกติ (เซลล์ว่ารถได้ผลิตใหม่) จองhonda accord hybrid techสีดำ

ออฟไลน์ polwath

- ขอถามใหม่จากสัปดาห์ที่แล้วนะครับ ถ้ามาตรการลดมลภาวะไอเสียจากภาครัฐและมาตรฐานจากหน่วยงานต่างๆ มีความเข้มงวดและกดดันมากขึ้น จะได้เห็นรถที่ใช้เครื่องยนต์ Downsizing พ่วงติดเทอร์โบมาเป็นรุ่นมาตรฐานเหมือน Honda City, เครื่อง Hybrid ขนาดเล็ก หรือแม้แต่รถไฟฟ้า ในรุ่นรถราคาถูก เช่น Ecocar ที่เร็วขึ้นจากเดิมมากไหมครับ

- ถ้าให้เทียบระหว่าง Minivan ในตลาดรถสหรัฐฯ กับ Luxury Van เช่น Alphard กับ Majesty ในบ้านเรา สามารถเอามาเทียบกันได้โดยตรงแบบนั้นไหมครับ

ออฟไลน์ Chapter 21

• Newbie
  • *
Isuzu 1.9 4ประตู hilander อยากได้รถที่ขับดีขึ้น มั่นใจขึ้นแบบไม่ย้วยไม่ดีดแบบโช๊ตติดรถ ราคาไม่แรงมาก ขับไม่เกิน 150 ขอคำแนะนำหน่อยครับ ( ปล. เคยนั่งของฟอร์ด ก็โอเคนะครับ มันใจกว่าอีซูซุ )

ออฟไลน์ naiton

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า honda brv จะยังทำตลาดอยู่ไหมครับ ถ้ายังทำจะ mc เมื่อไหร่ครับ  และปีหน้า ทั้ง honda และ toyota ที่จะเปิดตัว B-SUV รุ่นใหม่ น่าจะเปิดตัวช่วงเดือนไหนของปีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

ช่วยฟันธงให้ผมหน่อยครับ ระหว่าง Toyota Cololla Crass คัสวรองท๊อป กับ Nissan Kicks ตัวท๊อป ตัวไหนดีครับ
พอดีจะจองภายในสัปดาห์หน้าแล้วครับ ลองขับแล้วชอบทั้งคู่ กินกันไม่ลงครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ทำไมคันเกียร์ที่คอพวงมาลัยแบบ Benz ไม่ค่อยมียี่ห้ออื่นใช้กันเท่าไหร่ครับ
เห็นในอดีตมีบางรุ่นใช้ โดยเฉพาะรถตู้  และเข้าใจว่า Full Size Truck ในอเมริกา ก็ยังมีใช้อยู่

ส่วนตัวพึ่งเคยได้ใช้ แต่ใช้แล้วชอบมากครับ โดยเฉพาะเวลากำลังถอยจอดรถ เพราะไม่ต้องเอามือซ้ายออกจากพวงมาลัยเลย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Untouchable

ในบรรดาB-SUVในตลาด ถ้าวัดเฉพาะประสิทธิภาพโดยรวมทั้งหมดของตัวรถ พี่ๆจะเลือกตัวไหนครับ