ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 💖 แนะนำเบรคหน่อยครับ 💖 💖  (อ่าน 2997 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
💖 💖 แนะนำเบรคหน่อยครับ 💖 💖
« เมื่อ: กันยายน 07, 2020, 19:54:13 »

ตอนนี้เนื่องจากรถผ้าเบรคหมด วิธีแก้คือ เปลี่ยนผ้าเบรคแต่สำหรับผมคือ ผิด!! วิธีที่ถูกคือ เปลี่ยนเบรคยกชุดครับ  :-X

สนใจเบรค 3UZ  และ Legend นำมาแปลงใส่ทั้งชุดหน้าชุดหลัง

จะเลือกอันไหนดีครับ เบรคพวกนี้อะไหล่หายากไหมครับ แล้วจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

หรือมีเบรคตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ เพราะถ้าไม่ใช่เบรคพวกนี้แล้วคงต้องกัดฟันเอา brembo evo x หรือ 789 ไปเลย

ปล.รถ lancer ex ครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: 💖 💖 แนะนำเบรคหน่อยครับ 💖 💖
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2020, 21:43:55 »
พวก 3UZ ผมว่าไม่น่าหาผ้าเบรคยากเท่าไหร่คับเพราะยังเห็นตามร้านทำเบรคหรือในเนตฯ
แต่ถ้าเป็น Lancer EX ผมว่าหาพวกเบรค EVO ใส่เลยก็เท่ห์กว่านะ (กัดฟันยอมแพงไปแต่จบเลย)

แต่ถ้าจะว่า...... ในระดับรถที่แรงม้าไม่ได้มาก ใช้ความเร็วไม่ได้สูงอะไร
แค่เปลี่ยนเบรคยกชุดเฉยๆไม่ทำให้เห็นความต่างอะไรมากมายคับ เผลอๆเบรคเดิมแต่เปลี่ยนผ้าเบรคเอาก็ดีขึ้นมากแล้ว (เบรคเดิมๆติดรถ ผมว่ามันเหยียบง่ายและจับไวกว่าพวก 4 pot ด้วยซ้ำไป)

ที่เปลี่ยนแล้วรู้สึกต่างจริงๆคือเปลี่ยนคาลิปเปอร์ ใส่จานขยาย อัพเกรดผ้าเบรค ควบคู่กันไปคับ

ออฟไลน์ tom46

Re: 💖 💖 แนะนำเบรคหน่อยครับ 💖 💖
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 07:03:50 »
ส่วนตัวนะครับ

เคยดูสเป็คของ evo สเป็คที่ให้มาไม่น้อยพวกเบรคแบรนด์ดังเลยครับ ลูกสูบเบรค หน้าหลัง ใหญ่ดีทั้งคู่เลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 10:19:57 »
เบรคตรงรุ่น ได้แรงกดที่คำนวนไว้ให้เหมาะสมกับรถ
เบรคข้ามรุ่น ต้องคำนวนแรงกดเอง หรือลุ้นกันเองครับ
แรงกดเบรคทั้งหน้าและหลัง ต้องสมดุลกับโครงสร้างและการกระจายน้ำหนักรถครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 10:25:16 »
แล้วทำไมต้องเปลี่ยนยกชุดครับ เพื่ออะไรครับ  :o

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 10:55:50 »
แล้วทำไมต้องเปลี่ยนยกชุดครับ เพื่ออะไรครับ  :o

หาเรื่องเพื่อความสวยงาม จานเบรคปั้มเบรคเต็มล้อครับ 5555  8)

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 10:58:05 »
ถ้าจะมาเส้นทางแปลงเบรค ลองไปดูที่ KTP garage แถวบางนาครับ
จะครบจบระบบด้านหน้าได้ เตรียมไว้ 4-5 หมื่น ปั้ม จาน ผ้า ขา (ถ้าดีใส่สายเบรคถักไปเลย)
ด้านหลังผมว่าจานขยาย กับผ้าดีๆ พอแล้ว
ือย่าลืมคำนวนขนาดล้อแม็คว่า offset เพียงพอให้ใส่เบรคโตได้มั้ย
อย่าลืมว่า เบรคโตจานใหญ่ระวังใส่ยางอะไหล่เดิมไม่ได้(กรณียางล้อหน้าแตก)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 12:51:50 »
UZ ข้อดีน่าจะเป็นที่เบา ถูก อะไหล่เยอะครับ

ส่วนตัวผมว่าถ้าขับ EX ใส่โบ้อีโวไปเลยหล่อกว่าครับ อะไหล่ก็เยอะพอกัน

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:34:31 »
เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่าถ้าเป็นไปได้ยอมกัดฟันใส่เบรก evo ครบๆ เจ็บแต่จบแน่นอนครับ
ถึงแพงแต่ถ้าขายรถก็ถอดเบรกขายได้นะครับ
เบรกใหญ่ขึ้นอาจจะได้ระยะเบรกที่สั้นลง แต่ไม่ได้หมายความว่าเบรกจะนุ่มนวลคุมง่าย (เรียกง่ายๆว่ารถขับดีขึ้น) นะครับ ขึ้นอยู่กับการคำนวน set up ต่างๆด้วย เอาเบรกที่มันตรงรุ่นจบง่ายกว่า
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:54:42 »
รถเดิม เปลี่ยนแค่ผ้าเบรคพอแล้วครับ

แต่ถ้าเสี้ยน จะเล่นเบรคแต่ง อย่างแรกเลยคือน้ำหนักเพิ่มขึ้น ปั้ม+จานขยาย ไม่ใช่เล่นๆ

พวกเบรค UZ รวมปั้ม จาน ผ้า ก็มีหมื่นละ(ต้องดู size จาน)

คิดเหมือนหลายท่าน เป็นผมเล่น EVO ไปเลย จบสุด

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 16:22:05 »

หาเรื่องเพื่อความสวยงาม จานเบรคปั้มเบรคเต็มล้อครับ 5555  8)

อ่าาาาา ถ้างั้นก็ตามความต้องการไปครับ แต่ถ้าเป็นผม แล้วใช้เดิมๆคงไม่ไปเปลี่ยนให้เปลืองสตางค์โดยใช่เหตุ แถมน้ำหนักยังเพิ่มขึ้นมาอีก ยกเว้นว่าไม่พอใจกับเบรกเดิมจริงๆ ผมก็คงเปลี่ยนครับ

ไหนๆมาทางนี้แล้ว เบรกอีโวฯทั้งหลายดูน่าสนใจกว่าครับ แต่ 3ยู ก็ไม่ได้น่าเกลียดอันใดครับ อ้อ....ลองตรวจสอบดูงานแปลงดีๆด้วยครับ ไม่ใช่ทำไปทำมา 3ยูราคาไปเท่าๆกับ อีโวฯ (ซึ่งอันนี้ผมไม่มั่นใจ ถ้าอีโวฯใส่โบ๊ะเลย จะไปแปลงทำไมให้เปลืองสตางค์)  ;) ;) ;) ;)