ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ที่รับทำรถตั้งแต่โครง<...<พาร์ท(ทั้งคัน) ในเมืองไทยมีแถวไหนบ้างครับ  (อ่าน 3121 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
ครับ พอดีผมสงสัยว่ามีที่ไหนที่จะรับทำขึ้นมาทั้งคันเพื่อนำมาจอดโชว์ตามงานหรือไว้ที่บ้านนะครับ(เข้าใจว่าไม่ใช่ manufacture เลยเอามาวิ่งบนถนนไม่ได้)พอจะมีอู่ไหนรับทำบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จุดประสงค์เอามาทำอะไรครับ 

รถแบบไหน  หรือจะทำแบบ Fastุ6 

อย่าง Ram77 ก็ทำโครงรถหน้ายาว   

หรือ ช่างเบิร์ดหลักห้า  ก็ทำโครงรถมาวิ่ง

ถ้าเอามาจอดโชว์อย่างเอา  Renault21  มาถอดเครื่องออกทำสีให้เนี๊ยบ ใส่ยางตันจอดโชว์   แบบนี้อู่สีทั่วไปก็ทำได้ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
เหมือนจะมีอู่ไฟเบอร์ที่ชลบุรีนี่ล่ะมั้งจำชื่อไม่ได้ละที่เอาเซฟิโร่มาทำเป็นรถสปอร์ต

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าอยากทำขนาดนั้น​

เงินต้องถึงครับ​   ต้องรู้จักโรงงานหลายโรงเลยครับ

กระจกเอย​ สีเอย​  ที่สำคัญ​คือตัวถังจะยึดตรงไหนกับโครง​

ใช้วัสดุอะไร​

เริ่มต้นง่ายๆซื้อโกคาร์ทมาคันนึง​  แล้วลองดีไซน์​เลยครับ

น่าจะจบงบที่สองแสนได้​

รึข่าวล่าสุดที่พ่อลูกเอา​ รถเต่าตัวเองแยกส่วน​ และสแกน​  ทำbigbug ขึ้นมา

ข่าวในเว็บเนี่ยละครับ

รึโรงงานแบบสำเร็จมี 8 หลักนะครับ
http://www.hiromitsu-tecnoart.co.th/th/design.php 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2020, 14:35:21 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

มันก็คงมีแหละครับ อยู่ที่จะสู้ราคาไหวไหม ?
อู่ใหญ่ เวลาเค้าซ่อมโครง เวลาทำสีรอบคันทำสีก็แทบจะถอดทั้งหมดคันอยู่แล้ว ประกอบทั้งคันคงไม่ยาก

ออฟไลน์ Floppy-T

มีบริษัทรับทำเป็นพวก Prototype ชิ้นงานต้นแบบ
ถ้ารถทั้งคันน่าจะมี หลักสิบล้านนะครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้ามี Budget พอ ลุยเลยครับ อู่ดังที่ทำรถ spaceframe น่าจะทำได้ครับ แต่ถ้าทำใหม่ทั้งคันตั้งแต่ตัวถัง ได้แค่โชว์เฉยๆนะครับเพราะ จดทะเบียนไม่น่าจะได้นะครับ ขับบนถนนไม่ไ่ด้ ส่วนตัวผมว่ามันไม่มีตอบโจทย์ครับ อุตส่าทำรถมา แต่ใช้งานไม่ได้เลย มันจะเป็นกระแสสั้นๆว่าเปนรถที่ทำเองหมด แล้วมันก็จบแค่นั้นครับ ต่อยอดอะไรไม่ได้เลย

ที่ดูง่ายกว่าคือ เอาตัวถังเก่ามาปั้นใหม่ ทำ Body part ใหม่ จดแจ้งให้ถูกต้อง ลงถนนได้ น่าจะดีกว่าครับ อย่างน้อยยังได้ดื่มด่ำกับสิ่งที่ทุ่มเททำมาบ้าง

ผมเองก็ไม่กล้าฟันธงว่า บิ้วรถเก่า กับปั้นใหม่หมด อะไรจะแข็งแรงกว่ากัน

ออฟไลน์ VORA

ลอง search .. รถใหม่บังซัน ..   

อู่ประมาณนี้หรือเปล่าครับ คือเอารถเก่า  มาปั้นใหม่  เก็บรายละเอียดใช้ได้

ออฟไลน์ K.Dhol

• Jr. Member
  • **
โครงรถหมดสิทธิ์
แต่กระดองกะภายในขึ้นใหม่หมดแบบบังซันได้ป่าวครับ?

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
ครับ ผมอยากรู้เพิ่มเติมว่าถ้าจะนำโครงรถซักรุ่นมาทำรถตามภาพด้านบนโครงรถรุ่นไหนเหมาะสุดครับและมีค่าใช้จ่ายในการปั้นรถประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ rapee001

ครับ ผมอยากรู้เพิ่มเติมว่าถ้าจะนำโครงรถซักรุ่นมาทำรถตามภาพด้านบนโครงรถรุ่นไหนเหมาะสุดครับและมีค่าใช้จ่ายในการปั้นรถประมาณไหนครับ

จากภาพน่าจะเป็นรถเครื่องวางกลางขับหลัง
หวยคงจะลงที่ mr2 หรือ mrs เพราะเป็นรถเครื่องวางกลางที่หาง่าย(แต่ก็ยังหายากอยู่) รื้อพาร์ทตัวถังเดิมแล้วเอาพาร์ทใหม่มาครอบ อันนี้ทางสายง่ายนะ

ลองดูช่อง Luxman Thailand ดูเพราะป๋าแมนเคยทำโครงการลักษณะนี้มาก่อน

หรือไม่ก็ช่อง casey putsch ที่ทำมาหลายโครงการ ล่าสุดทำ porsche lycan fast6

ออฟไลน์ Darkart

ทำโครงรถ ไป Aor77 Shop ดูครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **