ผู้เขียน หัวข้อ: ที่รองเบาะของโตโยต้า  (อ่าน 2309 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ที่รองเบาะของโตโยต้า
« เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 10:07:22 »
คิดว่าดีหรือไม่ดีครับ  ผมว่าถ้ามองแง่ดีคือหลังแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบนุ่มบางคนชอบแข็ง
ถ้ามองไม่ดีก็ ทำไมประหยัดฟองน้ำ จะขายแผ่นรองเบาะ

ออฟไลน์ akewizard

Re: ที่รองเบาะของโตโยต้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 11:12:04 »
เรื่องประหยัดฟองน้ำผมว่าคงไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่คับ มันเป็นเรื่องของรูปร่างเบาะมากกว่า
บางคนชอบเบาะหลังโค้งๆ บางคนชอบเบาะหลังตรง บางคนก็ชอบเบาะโอบโค้งรับตัว การมีแผ่นเสริมมันช่วยให้เข้ากับแต่ละคนมากขึ้น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 11:13:24 »
ที่เคยใช้ ของอีกยี่ห้อ (มีขายเป็น acc ของ Toyota เหมือนกัน) ที่ปั๊มลมเข้าได้

1. มันดันหลังออกมาจากเบาะ แน่นอน รับหลังดีขึ้น แต่ .. ช่วงไหล่คุณ ก็ห่างออกจากเบาะเหมือนกัน ขับทางไกล เมื่อยช่วงไหล่ครับ

2. พอดันหลังออกจากพนักพิง ส่วนของเบาะนั่ง คุณก็จะนั่งไม่เต็มก้นด้วย ยิ่งเบาะรถหลายรุ่น มันสั้นอยู่แล้ว ก็จะกลายเป็นเมื่อย

สุดท้าย ทนใช้ได้ อาทิตย์นึง ก็ถอดทิ้งครับ

..........

ถามว่า แล้วจบที่ไหน ? จบที่รถที่ออกแบบเบาะมาดีๆ หรือ เปลี่ยนเบาะเป็น Recaro เบาะบางๆ ฟองน้ำแข็งๆ นั่งแล้วไม่ได้สบายนะ บีบๆ รัดๆ อีดอัดๆ แต่ขับเกือบ 2 พันกม. แทบไม่ได้ลงจากรถ ถึงที่หมายแล้ว ทำงานต่อได้เลย ไม่เพลียสักนิด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 12:21:40 »
สำหรับผม ก็แค่ accessories ตัวนึง ที่เขาเอามาขาย

เพราะเบาะเดิมมันมีแบบเดียว ใช้กับคนหมื่นคน ยังไงก็ไม่ได้เหมาะกับทุกคน ปรับท่านัง องศาเบาะ และท่านั่ง ให้ขับได้ของแต่ละคัน ก็ปรับกันไป

ส่วนแผ่นรอง ก็ใช่ว่า จะจำเป็น หรือ เหมาะ สำหรับบางคัน เพราะเอารองแล้ว ก็ต้องปรับเบาะ กับ ท่านั่ง ให้เข้ากันอยู่ดีครับ ไม่ได้ใส่แล้วเป๊ะเลย ถ้าแบบนั้นต้องวัดตัวคัดเบาะ วัดตัวจัดทรงแล้วละ

รถผมเองมีที่ดันหลัง ก็ปรับๆ ให้พอดีกับตัวผม และ เพิ่มหมอนรองคอ อีกหน่อย จะได้ไม่หอนไม่กดหัวมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 19:14:58 »
บางคนซื้อมาแล้วขายต่อก็มีอยู่นะครับ

ออนไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 09:36:56 »
เคยเห็นของศูนย์อันละ 3 พันกว่าๆ
บางคนใช้แล้วดี บางคนใช้แล้วไม่ชอบตอบยากครับ
บางคนได้เป็นของแถมมา ไม่ใช้ ขายต่อเลยก็มี
ส่วนตัวไม่เคยใช้ และยังไม่คิดจะซื้อครับ ชอบนั่งเดิมๆ ปรับเบาะให้เหมาะดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 10:59:32 »
ตอบยากนะครับ สรีระไม่เหมือนกันแต่ละคน อยากแนะนำให้ไปลองนั่งดูก่อน