ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 12 กันยายน 2020  (อ่าน 2636 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
คิดว่า เกรทวอลล์ จะนำเข้า รถไฟฟ้า มาขายก่อน หรือ จะรอประกอบที่ไทยเลยครับ และถ้าประกอบคิดว่าจะมามาประมาณเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
รบกวนเปรียบเทียบประสิทธิภาพยาง Hankook Dynapro AT2 กับยางอากงอาม่า จีออลั้นลา AT G015 หน่อยครับ โดยเฉพาะเรื่องการยึดเกาะถนน การควบคุมรถ การเข้าโค้ง การรีดน้ำ รวมทั้งอายุการใช้งาน แข็งช้า แข็งเร็ว ทั้งทางดำและทางฝุ่นครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.ไพรมาซี่แบบรันแฟรตดีมั้ยครับ
2.พี่เคยเจอรถติดหนักกี่ชั่วโมงครับ
ปล.รอคลิปสุสานรถอยู่นะครับถ้ามี
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
แนะนำอู่สีแถวๆลาดพร้าว-เกษตร-นวมินท์หน่อยครับ  หรือจะหลังไมค์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ loverver

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน รบกวนสอบถามว่า ผมกำลังจะซื้อรถ CR-V มือสอง

ระหว่าง 
1. CR-V 2.4 Gen 4 ขับ 4 กับ
2. CR-V 2.4 Gen 5 ขับ 4

- ตัวไหนเบาะแถว 2 นั่งสบาย และให้ความสบายในการขับเวลาเดินทางไกลได้ดีกว่าครับ
- และปัญหาประจำรุ่นของทั้ง 2 ตัวนี้มีอะไรบ้างครับ
- และตัว Gen 5 รุ่น ดีเซล มีปัญหาอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนํา​การขับรถในตอนกลางคืน​กับการควบคุมรถให้อยู่ในเลนและไม่กลัวชิดเลนซ้ายครับ

ออฟไลน์ polwath

- จากกรณี Nissan เลิกทำตลาด Sylphy, X-Trail และ Teana จนทำให้ตลาดรถใหม่ในบาง Segment กลายเป็นกึ่งผูกขาดไป โดยเฉพาะรถยนต์ขนาด C และ D ไม่ทราบว่าจะมีผลกับตลาดรถดังกล่าวในระยะยาวมากไหมครับ และจะมีเจ้าอื่นเข้ามาแข่งแทน Nissan ที่เลิกทำตลาดไปแล้วไหมครับ เพราะผมมองว่าทำให้การแข่งขันลดน้อยลง ลดทางเลือกของผู้บริโภค แล้วผู้ผลิตสามารถบิดเบือนและปรับเปลี่ยนการตลาดได้ตามใจชอบ

- การที่ค่ายรถไม่ใส่ Option ตามที่ตลาดต้องการหรือใส่น้อยกว่าที่ควรจะเป็น, ไม่รับฟังความเห็นหรือปัญหาจากลูกค้า, เมื่อลูกค้าต้องการให้เอารถใหม่เข้ามาขายและพร้อมจ่ายกลับเลือกที่จะเลิกผลิตและออกจากตลาดไปเลย และ Option รถในประเทศเพื่อนบ้านกลับได้ของที่ดีกว่า โดยที่ราคาขายใกล้เคียงกัน พี่ๆ มองว่าตลาดรถในบ้านเรามีปัญหาที่อะไรครับ ที่ทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า ไม่มีที่สิ้นสุด

- หากเอา PPV ในบ้านเรา อย่าง Pajero Sport, Fortuner และ Everest ไปขายในยุโรปและสหรัฐฯ คิดว่าจะสามารถทำยอดขายได้ดีเหมือนในบ้านเราไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2020, 14:29:23 โดย polwath »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
ถ้าให้พี่ๆ เลือกรุ่นรถยนตร์ ที่มีขายอยู่ในต่างประเทศ มาขายในไทยได้ 1 รุ่น  พี่ๆอยากไห้รุ่นไหนมาครับ เพราะอะไร ?

ส่วนตัวผมชอบ Honda N-box ครับ  อยากไห้มาขาย เพราะเป็นคนชอบรถคันเล็กๆ และ คิดว่าราคาน่าจะเอื้อมถึงได้ง่ายครับ

ปล. เห็นข่าว Nissan เลิกขายรถหลายๆรุ่น หรือ รุ่นไหนสวยก็ไม่เอามา เลยนึกถึง สโลแกนของนิสสัน ที่พี่จิมเคยบอก "สวยไช่ไหม๊...  ไม่ขายยยยย"

นี่ถ้าอนาคต Almera ไหม่ สวยขึ้นมา ไม่เหลือ มาร์ช คันเดียวเลยเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2020, 13:54:59 โดย This is my city »

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่คิดว่าในอนาคตจะมีรถยุโรปซีดานวางเครื่องเบนซินปกติออกมาอีกมั้ยครับ เพราะปัจจุบัน BMW 3,5,7 Benz C,E,S Volvo S60 S90 เหลือแต่ดีเซลและไฮบริด หรือถึงกาลอวสานของเบนซินล้วนไปแล้วเพราะemissionไม่ผ่าน

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ 1. ผมอยากสอบถาม ว่า รถ 1 คันจะใช้ได้กี่ปีหรือกี่แสนโล ครับ ระหว่างรถญี่ปุ่นกับยุโรป อันไหนทนกว่ากันครับ บางคนบอกว่า 10-15ปี ควรขายแล้วไม่ควรเก็บ แต่เห็นตามท้องถนนบางคัน 20 ปี ยังวิ่งกันอยู่ปกติเลย อยากขอความเห็นในเรื่องนี้ครับ
2. ผมเพ่งเข้ามาเริ่มฟังรายการ รู้สึกว่าได้ความรู้และสนุกมากในบางครั้งที่เล่นมุกกัน อยากให้มีช่วง 5 นาทีกับ Jimmy เชิญยิ้ม คงจะสนุกมากครับ  55 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
ได้ยินข่าวว่าจะมีกระบะไฮบริดมาจริงไหมครับอีกนานไหมครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
เห็น Civic เริ่มวิ่งที่ประเทศไทยแล้ว แต่มาจริงๆปี 2022 หรอครับ และน่าจะมีเครื่องไฮบริดเหมือน New HRV ไหมครับ

ออฟไลน์ Harem

ยอดขาย new altis น้อยกว่าซีวิคเท่าตัว พี่จิมพอจะเดาได้ไหมครับว่าพี่โตจะแก้เกมยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2020, 14:55:27 โดย Harem »

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ อยากทราบว่าเวลาที่รถยนต์ Model Change ขนาดตัวรถจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  ใน Segment B และ C พอเข้าใจได้ 
แต่กลุ่มรถที่ขนาดใหญ่อยู่แล้วอย่าง D Segment กระบะ และ PPV  กลุ่มนี้จะขยับขนาดไปจนจบที่ตรงไหนครับ แล้วพอใหญ่สุดแพงสุดแล้ว รถรุ่นนั้นจะเป็นยังไงต่อไปครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

สัปดาห์ก่อน เหมือนพี่จิมพูดถึง yaris cross โฉมญี่ปุ่น
มีโอกาสจะมาไทย หรือเปล่าครับ ถ้ามาแน่ๆผมจะรอเลย
ตอนนี้ได้เวลาเปลี่ยนรถแล้ว ยังพอรอได้สัก 1-2 ปี

ปล.ถ้าเป็น avanza จะได้ไม่รอครับ(ไม่ชอบน่ะครับ)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
รถ toyota รุ่นใหม่ๆจะเน้นขายแต่ hybrid ใช่ไหมครับ

แล้ว Toyota b-suv ใหม่ที่จะเปิดตัวในไทยปีหน้า จะมีเครื่องยนต์อะไรครับ

จะมามุกเดิมๆ ขายเหมือน chr กับ corolla cross ไหมครับ
ที่ออฟชั่นต่างๆ ความสวยงาม ระบบความปลอดภัยต่างๆ ไปกองแต่ตัว hybrid

ส่วนเครื่องยนต์เบนซินธรรมดา  ได้แต่โลนๆไปหน่อย  “ เหมือนเป็นลูกเมียน้อย พ่อแม่ไม่รัก “

ส่วนตัวอยากได้เครื่องยนต์ ธรรมดามากกว่าครับ

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สงสัยว่าพี่จิมเคยถามคนของโตโยต้าเรื่องภาพลักษณ์ของฟอจูนเนอร์มั้ยครับว่าเค้าคิดยังไงที่เหมือนกลายเป็นสัญลักษณ์ของคนขับรถแย่ๆ  กับเรื่องไฟหน้าของฟอร์จูนเนอร์และรีโว่ที่เป็นประเด็นตลอดเวลาว่าแยงตาคนอื่น  คนของโตโยจ้ามีฟีดแบคอย่างไรกับเรื่องนี้บ้างครับ คิดจะแก้ไขบ้างรึเปล่า

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• **
สวัสดีครับพี่ๆ อยากสอบถามครับว่า Corolla cross/chr Xv Cx30 เป็นไซต์ C suv ที่ควรจะเป็นใช่ไหมครับเหมือนสมัย crv Gen2-3
และ Cx5 Cx8 Forester Crv เป็น CD suv
และ Cx9 Ascent ก็คือ D suv ถูกต้องไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่กับพี่เมธีดูคร่ำหวอดในวงการเพลงมาก ไม่ทราบว่ามีประสบการณ์ในวงการจากไหนบ้างกี่ปี (นอกจากโมโนโทน)
ปล. ของฮีการุ อูตาดะ ผมชอบ This One (Crying Like a Child)
ปล.2 วันนั้นเปิด Popstar ของฮีไร เคน ตอนนี้ติดมากครับ จริงๆเคยฟังใน Channel V

ขณะนี้ทุกยี่ห่อมีเครื่องยนต์ที่ทันสมัยมากขึ้น รถไฟฟ้า ไฮบริด เทอร์โบ อีพาวเวอร์ แล้วsuzukiประเทศไทย มีแผนอัพเกรดเทคโนโลยีเครื่องยนต์มั้ยครับ อีกนานแค่ไหน

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีว่าผมไปทดลองขับ BMW 320d GT Sport มาครับ แต่กลับรู้สึกว่าช่วงล่างมันจะย้วยๆกว่า X1 20d M Sport ที่ใช้อยู่และให้ความรู้สึกแน่นและหนึบกว่า

โดยเฉพาะช่วงด้านหน้าของตัวรถ ที่ 3 GT จะมีฟิลลิ่งที่จะโยนๆหน่อย เวลาเข้าโค้งละไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ครับ ทั้งๆที่เป็นรถซีดานที่จุดศูนย์ถ่วงก็ต่ำกว่า

รบกวนสอบถามครับว่า เป็นไปได้ไหมครับว่าเป็นเพราะว่าระบบขับเคลื่อนล้อหลัง กับขับล้อหน้าของ X1 ทำให้อาการของรถแตกต่างกันครับ

หรือคงเป็นเพราะรถสองรุ่นเซ็ตช่วงล่างมาคนละแนว ตามสไตล์รถคนละแบบ ไม่ทราบว่าหากพี่ๆได้ทดลองขับมาแล้วรู้สึกเป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2020, 14:17:30 โดย kantorn.v »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
มียางรถยนต์ยี่ห้อไหนที่ไม่ใช่แค่ผลิตในไทย แต่เป็นแบรนด์ของไทยแท้ๆ และคุณภาพดีบ้างครับ อยากช่วยอุดหนุนสินค้าของผู้ประกอบการไทย

ออฟไลน์ lalla

• Newbie
  • *
Ford focus tdci กับ ford territory tdci มือสองน่าเล่นไหมครับ

ออฟไลน์ team130

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนยาง Bridgestone T005a 215/55 R17
ที่ร้านมีให้เลือกระหว่างยางผลิตอินโด กับ ผลิตไทย (อินโดถูกกว่าเส้นละ 500) เลือกผลิตไหนดีครับ อยากรู้ว่าคุณภาพพอใช้ไปแล้วจะต่างกันไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
1.ทำไมคนนิยมเอารถกระบะ isuzu ไปแต่งให้แรงมากกว่ายี่ห้ออื่นหรอครับ

2.มีคนบอกว่ารถกระบะในไทย เครื่องเล็กถ้าแต่งจะแรงกว่าเครื่องใหญ่ เพราะว่าเครื่องใส่เขายัดสเปคมาสุดแล้วจริงหรือไม่ครับ ผมว่าไม่น่าจะถูกต้อง

ในบรรดารถคลาส premium suv ในงบ 3-4 ล้าน คันไหนที่พี่จิมมี่ชอบที่สุด (การขับขี่) และคันไหนที่ดีไซน์ถูกใจพี่ที่สุดครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
สำหรับคนที่กำลังจะซื้อรถ Nissan จำเป็นต้องมีกังวลว่า Nissan จะตาม เชฟ ไปไหมครับ?

ออฟไลน์ lorenzo

แยกกันเราอยู่ รวมกันเราตาย รถที่ใช้พื้นฐานร่วมกันในอดีตที่ไปได้รอดคือแฝดคู่ไหนครับ ผมนึกออกแค่ fiesta กับ mazda 2เจนแรก พี่ๆคิดว่า bt 50 Attrage navara ที่จะไปเป็นแฝดคู่กับต้นฉบับจะไปรอดมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2020, 14:40:31 โดย lorenzo »

ออฟไลน์ hibinokung

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สนใจซื้อรถ d segment ปีหน้า (2021) แพลนใช้ประมาณ 7-10 ปีครับ เน้นขับทางไกลต่างจังหวัด ขับสนุก ช่วงล่างนุ่มหนึบ อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน มีผู้ใหญ่โดยสารเบาะหลังบางครั้ง พี่ๆว่าตัวไหนน่าซื้อกว่ากันครับ ระหว่าง camry 2.5 g mc หรือ accord 1.5t และปีหน้า accord 1.5t จะมีแพลนปรับเพิ่มออฟชั่นไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2020, 14:40:36 โดย hibinokung »