ผู้เขียน หัวข้อ: รถโม่ปูนกับการขับขี่ที่แย่ๆ  (อ่าน 3285 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
รถโม่ปูนกับการขับขี่ที่แย่ๆ
« เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:30:11 »
ผมคงโชคไม่ดีแน่เลยๆนะครับที่ผมเจอรถโม่ปูนหลายๆคันที่ขับขี่กันได้อย่างน่ารังเกียจและเป็นอันตรายต่อผู้ที่ใช้ทางร่วมกัน เช่นชอบขับเบียด ปาด  ชอบมุด ชอบขับจี้บีบแต่รไล่ รวมไปถึงขับเร็วในเขตชุมชนจนเสี่ยงเป็นอันตรายนะครับ  ไม่ทราบว่าท่านใดบ้างเจอพฤติกรรมที่น่ารังเกียจเหล่านี้กันบ้างครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
Re: รถโม่ปูนกับการขับขี่ที่แย่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:44:32 »
เจอประจำทุกวันทั้งแบรนด์สีฟ้าและสีแดง รวมไปถึงรถดั๊ม 6 ล้อ นี่ยังไม่นับรถเมล์ที่ชอบเปิดเลนเองอีกด้วยครับ

ปล.ถนนเส้นเดียวกันกับที่เคยตอบไว้ในกระทู้นี้ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?PHPSESSID=jles8p9slnurdt372h4s15ren4&topic=77067.0

Re: รถโม่ปูนกับการขับขี่ที่แย่ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:49:35 »
เจอประจำทุกวันทั้งแบรนด์สีฟ้าและสีแดง รวมไปถึงรถดั๊ม 6 ล้อ นี่ยังไม่นับรถเมล์ที่ชอบเปิดเลนเองอีกด้วยครับ

ปล.ถนนเส้นเดียวกันกับที่เคยตอบไว้ในกระทู้นี้ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?PHPSESSID=jles8p9slnurdt372h4s15ren4&topic=77067.0
เห็นด้วยทุกรายชื่อประเภทรถนะครับ  รถหรูนี่ความแพงไม่ได้ส่งเสริมให้คนขับดีขึ้นเลย  รวมถึงพวกรถมอเตอรไซต์ส่งอาหารครับ ที่ปาดไม่สนฟ้าดิน  ขนาดผมขับแบบคลานในเมืองแทบจะเบรกไม่ทัน

ออฟไลน์ 7one011

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:00:12 »
เจอประจำพวกรถบรรทุกที่ชอบวิ่งขวา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:26:39 »
เจอประจำพวกรถบรรทุกที่ชอบวิ่งขวา
เวลาเบรกไม่อยู่จะอ้างว่าเบรกแตกนี่แหละครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:40:38 »
น่าจะเป็นทุกประเภทรถเลยนะครับ​ อยู่ที่นิสัยและวินัยของคนขับเป็นหลักเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 7one011

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 21:11:21 »
เวลาเบรกไม่อยู่จะอ้างว่าเบรกแตกนี่แหละครับ
ใช้ครับถ้าไปชนรถเล็กๆอันตรายอาจถึงชีวิต

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 09:01:26 »

มาแอบใส่ลิ้งค์แบบนี้แย่กว่าอีก ไปไกลๆเถอะครับ ออกไปจากเว็บ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 09:50:08 »

ทำเป็นตีเนียนแต่แผงโฆษณา (ทั้งคอมเมนท์และลายเซ็น) ...

ทุเรศกว่าอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2020, 10:09:05 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 11:39:26 »
ลองสังเกตุดูนะครับ รถใหญ่เดี๋ยวนี้ขับแย่ขึ้นมาก

ที่สังเกตุเห็นเรื่องนึงคือ เวลาจะเปลี่ยนช่องจราจรเพื่อแซงออกมาเร็วมาก (ต้องระวังทุกครั้งที่จะขับแซงรถใหญ่) บางครั้งไม่ให้สัญญาณอะไรเลย แต่...เมื่อเค้าแซงผ่านไปแล้วกว่าจะหลบเข้าช่องจราจรเดิม จะช้ามากกกกกกกกกกกกกกกกก  ;D

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 13:54:02 »
ต้องระวังกันเอาเองครับ ถนนไทยตายเยอะสุดในโลกปีนี้  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 16:40:25 »
ลองสังเกตุดูนะครับ รถใหญ่เดี๋ยวนี้ขับแย่ขึ้นมาก

ที่สังเกตุเห็นเรื่องนึงคือ เวลาจะเปลี่ยนช่องจราจรเพื่อแซงออกมาเร็วมาก (ต้องระวังทุกครั้งที่จะขับแซงรถใหญ่) บางครั้งไม่ให้สัญญาณอะไรเลย แต่...เมื่อเค้าแซงผ่านไปแล้วกว่าจะหลบเข้าช่องจราจรเดิม จะช้ามากกกกกกกกกกกกกกกกก  ;D
เห็นด้วยครับ คนขับรถบรรทุกความมีน้ำใจน้อยลงจริงๆ

ออฟไลน์ Cortana

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 18:09:16 »

เห็นด้วยครับ คนขับรถบรรทุกความมีน้ำใจน้อยลงจริงๆ

ไม่ใช่ รถยนต์บ้านๆ รถเล็ก หรือ ที่รถบรรทุกขออกขวา แต่ไม่ค่อยจะให้พวกเขาเข้า

บางคันแค่เบี่ยงจะหลบ ซาเล้ง จะหลบมอเตอร์ไซค์ มอเตอร์ไซค์ย้อนศรที่กำลังสวนกัน จะหลบคนเดิน บนไหล่ทาง

บางคันหลบ จักรยานล้ม หลบรถยนต์ที่จอดไหล่ทาง หรือจะกลับรถไปอีกฝั่ง

รถเล็กไม่ค่อยจะให้พวกเขาใช้ทางเลย รถยนต์ที่ตามหลังมาในระยะกระชั้นชิด อันนี้ก็ควรปล่อยให้แซงผ่านไป แต่ คันที่ 2 3 4 5.... หละ ทำไมต้องรีบตะพึดตะพือตามหลังรถคันข้างหน้า ทำไมต้องบล็อกถนน กันรถบรรทุกไใ่ให้เข้าขวา

ถามว่าผมเป็นไหม เป็น ไม่อยากให้รถใหญ่ขวางหน้า

แต่ถ้าไม่ให้พวกเขาใช้ทางบ่อยเข้า แล้วเป็นไงมานั่งบ่นกันแบบนี้ หาว่ารถใหญ่มารยาททราม มันก็เข้าทำนอง พวกฉันพวกเธอ แหละ

ทุกวันนี้ ถ้าขับตามหลังและเห็นรถใหญ่ตบไฟเลี้ยวขวา ไฟฉุกเฉิน ผมถอนคันเร่งเลย เอาที่สบายใจเลยพี่ ใช้เต็มที่

และมีเจอไหมคันที่ออกมาอยู่ขวาและแช่ขวา บ่อย ผมก็แค่แซงซ้ายปาดกลับข้างหน้า จบ แต่เจอพวกที่ใช้ขวาแล้วกลับเข้าเลนซ้ายก็เยอะ

ส่วนเรื่องความเร็ว มันแซงช้า ก็ใช่สิ ลองขับตามรถบรรทุกซักคันดู พวกมันวิ่งกันเท่าไหร่ 45 55 60 70 เคยเจอขับ 100  หนเดียวบนมอเตอร์เวย์เอง ดึกแล้วด้วย

ปล. เรื่องรถโม่ปูน ไม่เถียงนะ อันนี้น่ารังเกียจสุดๆ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 12:57:26 »

ไม่ใช่ รถยนต์บ้านๆ รถเล็ก หรือ ที่รถบรรทุกขออกขวา แต่ไม่ค่อยจะให้พวกเขาเข้า

บางคันแค่เบี่ยงจะหลบ ซาเล้ง จะหลบมอเตอร์ไซค์ มอเตอร์ไซค์ย้อนศรที่กำลังสวนกัน จะหลบคนเดิน บนไหล่ทาง

บางคันหลบ จักรยานล้ม หลบรถยนต์ที่จอดไหล่ทาง หรือจะกลับรถไปอีกฝั่ง

รถเล็กไม่ค่อยจะให้พวกเขาใช้ทางเลย รถยนต์ที่ตามหลังมาในระยะกระชั้นชิด อันนี้ก็ควรปล่อยให้แซงผ่านไป แต่ คันที่ 2 3 4 5.... หละ ทำไมต้องรีบตะพึดตะพือตามหลังรถคันข้างหน้า ทำไมต้องบล็อกถนน กันรถบรรทุกไใ่ให้เข้าขวา

ถามว่าผมเป็นไหม เป็น ไม่อยากให้รถใหญ่ขวางหน้า

แต่ถ้าไม่ให้พวกเขาใช้ทางบ่อยเข้า แล้วเป็นไงมานั่งบ่นกันแบบนี้ หาว่ารถใหญ่มารยาททราม มันก็เข้าทำนอง พวกฉันพวกเธอ แหละ

ทุกวันนี้ ถ้าขับตามหลังและเห็นรถใหญ่ตบไฟเลี้ยวขวา ไฟฉุกเฉิน ผมถอนคันเร่งเลย เอาที่สบายใจเลยพี่ ใช้เต็มที่

และมีเจอไหมคันที่ออกมาอยู่ขวาและแช่ขวา บ่อย ผมก็แค่แซงซ้ายปาดกลับข้างหน้า จบ แต่เจอพวกที่ใช้ขวาแล้วกลับเข้าเลนซ้ายก็เยอะ

ส่วนเรื่องความเร็ว มันแซงช้า ก็ใช่สิ ลองขับตามรถบรรทุกซักคันดู พวกมันวิ่งกันเท่าไหร่ 45 55 60 70 เคยเจอขับ 100  หนเดียวบนมอเตอร์เวย์เอง ดึกแล้วด้วย

ปล. เรื่องรถโม่ปูน ไม่เถียงนะ อันนี้น่ารังเกียจสุดๆ

ไม่ว่าจะรถอะไร เปิดไฟขอทางที่ไม่ใช่ระยะกระชั้นชิด และความเร็วไม่ได้แตกต่างกันมากนัก ผมให้หมดครับ และที่กล่าวมาข้างต้น นั่นแค่วันเดียว พบเห็น เกิน 50% ในวันนั้นวันเดียว (เฉพาะรถที่เปลี่ยนช่องจราจร) และทุกคันก็ได้เข้าหน้าผมในวันนั้น 1 ใน 3 ผมต้องเบรกกระทันหันเพื่อให้พวกเค้าที่เปลี่ยนช่องการจราจรราวกับความเร็วแสง แต่ตอนเปลี่ยนกลับราวกับเต่าคลาน  ;D

และทั้งหมดที่พบในวันนั้นวันเดียว คือการแซงรถที่ช้ากว่าเค้าด้านหน้า  ;)