ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 19 กันยายน 2020  (อ่าน 32033 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ dorakun

สวัสดีครับ รบกวนถามพี่ๆว่า ผมสนใจ Toyota Alphard หรือ Vellfire มือสอง
อยากถามพี่จิมมี่ว่า ถ้าจะซื้อมือสอง รุ่นไหนปีไหนน่าเล่นสุดครับ
แล้วค่าบำรุงรักษา กับปัญหาของรุ่นที่แนะนำมีอะไรที่ต้องระวังไหมครับ. ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.ขอเกียร์ที่พี่ชอบที่สุดและห่วยที่สุด
2.เกวียนกับmini คันไหนนุ่มกว่ากันครับ
2.(ถ้าคิดว่านานหลังภาควิทยุจบดีกว่าครับ) ให้พี่ทุกคนในห้องส่งเลือกสร้างรถ1คัน โดยเริ่มตั้งแต่แพลตฟอร์ม เครื่อง เกียร์ ระบบขับเคลื่อน ช่วงล่าง ล้อและยาง รวมถึงดีไซน์ภายใน โดยมีข้อแม้ว่า
-เครื่องเป็น4สูบ
-เกียร์ห้ามเป็นเกียร์powershiftของตราF
ปล.คงไม่มีพี่คนไหนทำrolls royce ช่วงล่างminiนะ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ BULLY_BY_JINNY

• Newbie
  • *
ที่เคยถามไปสัปดาห์ก่อนโน้นว่า ต้องการรถใช้ขับไปทำงานในเมืองส่วนใหญ่นั่ง2คน ระหว่าง พ่อชอบ corolla cross กับแม่ชอบ nissan kicks เลือกคันไหนดี
สรุปพ่อยอมแม่นะครับ เลยได้ nissan kicks มา  ตอนแรกเหมือนพ่อจะไม่ยอม แค่พ่อโดนแม่บ่นใส่ทั้งวันสุดท้ายก็ยอม ฮ่าๆๆๆๆๆ ส่วนผมกับพี่สาวก็ทำตัวเป็นลูกที่ดีด้วยการนั่งขำพ่อ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
พอจะมีข่าวของ ford ranger ตัวใหม่บ้างไหมครับ พักหลังๆข่าวเงียบไปเลย

ออฟไลน์ ytwokdc

• Newbie
  • *
- b secment ญี่ปุ่นรุ่นไหนสูงจากพื้นที่สุด
- ช่วงล่างอย่าง ford fiesta เทียบเท่ากับรถในตลาดตอนนี้ใกล้เคียงตัวใดมากที่สุด yaris พอได้มั้ย
- peugoet 2008 ศูนย์บริการในระยะยาวเชื่อมั่นได้แค่ไหน และอะไหล่รอนานมั้ย

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
all new mu-x มีโอกาสได้เครื่อง bi turbo ไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนํา​เกี่ยวกับ​ Wax เคลื่อบสีรถใน Lotus ครับว่ายี่ห้อ​ไหนเหมาะกับ​รถสีดำและสีขาว(รถ Tomica)​ครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
ที่บ้านมี city2014 กับกระบะเก่าๆ อยากเทิร์นกระบะเป็นรถที่ขับให้พ่อแม่นั่งสบายขึ้นกว่า city ปกติใช้รถคนเดียว บางครั้งมีผู้โดยสารไม่เกิน3-4คน ใช้ยาวๆ10ปี จะออกกลางปีหรือปลายปี2021 ราคาไม่เกิน1ล้าน ตอนนี้คิดอยู่ว่าจะรอ avanzaใหม่ หรือ city5ประตู หรือไม่งั้นอาจจะไปที่ corolla cross ครับ พี่ๆมีคันไหนแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ (นอกเหนือจากที่กล่าวมาก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
ช่วยแนะแนะยาง H/T หรือA/T ราคาประหยัด3000-5000/เส้น หน่อยครับ
ใช้กับรถ bt-50pro ยกสูง ขอบ16นิ้ว เน้นขับถนนดำมากกว่าลุย ขอที่นุ่มเงียบประหยัดน้ำมัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

Benz CLS300d ในโหมด individual มีให้ปรับ ESP ได้ว่าจะ comfort , sport , sport plus (แยกปรับเฉพาะ ESP) อยากทราบว่า

1.ESP คืออะไร มีหน้าที่อะไรครับ
2.ถ้าปรับ ESP เป็น comfort , sport หรือ sport plus ฟิลลิ่งการทำงานแต่ละเเบบจะเเตกต่างกันตรงไหน ยังไงครับ

ออฟไลน์ สีแดงสวยสุด

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องรถยนต์ค่าย BYD ของจีน จะทำตลาดรถยนต์ไฟฟ้าในไทยมากน้อยแค่ไหนครับ
เพราะที่ออกมาแต่ละรุ่นตอนนี้ โดยเฉพาะรถยนต์ไฟฟ้ารุ่น HAN นี่สวยและน่าใช้มากครับ
ตอนนี้น่าจะทำแค่รถแท็กซี่ที่สนามบิน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
ถ้าผมจะคิดว่าราคาของการยกสูงแค่แสนเดียว​ ผมคิดถูกไหมครับ
(เทียบระหว่าง​ altis​ กับ​ corolla​ cross)

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
เหตุใด อีซูซุไม่ใช้ชื่อรุ่น ทรูเปอร์ สปอร์ต แทนมิว x ครับ ถ้าเทียบความรู้จักและคุ้นหูผมว่าชื่อนี้ไม่แพ้ปาเจโร่เลยครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
สงสัยเรื่องแบตเตอรี่รถยนต์ครับ ผมลืมปิดไฟหน้ารถยนต์ตั้งแต่ 8.00-17.00 จนแบตหมด รถผมมีที่เช็คแรงดันไฟฟ้า ก่อน start รถมันโชว่ามี 8V ต้องมากกว่า 12V กว่าๆถึงจะ start ได้ ในคู่มือมันบอกมางี้ ผมปิดไฟหน้ารถทิ้งไว้แปบนคงแบตแรงดันมันกลับมา 11.8V (สงสัยมันร้อนจัดตอนแรกแรงดันเลยตก) แต่ยังไม่สามรถ start รถได้ กำลังจะเรียกช่างมาเปลี่ยนแบต แต่มีคนมาช่วยจั้มแบตให้ แบตโชว่ามี 13.2V ต่ำมากปกติจะอยู่ 14.2-14.6V ขับรถไปเรื่อยๆแบตก็กลับมา 14.4V เลยสงสัยว่าที่แบตที่ว่าหมดๆนี้มันหมดยังไงหรือแบตมันเสื่อมเก็บไฟไม่ได้เวลาเราจอดนานๆ แล้วอย่างผมต้องเปลี่ยนแบตไหม ใช้มา6วันแล้วแรงดันที่โชก็ปกติ

แบตรถเวลาเราวิ่งมันสามารถชาตไฟด้วยหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

Corolla Altis hv high มีอะไรต้องกังวลมั้ยครับ ญาติกำลังจะซื้อ เปลี่ยนจากmazda3 bm hatchback

ครับ เท่าที่หาข้อมูลไม่ค่อยมีปัญหาอะไรสไตล์toyota เค้าอยากได้ความประหยัดและสบายใจเรื่องศูนย์ครับ

เบื่อนโยบายต่างๆของศูนย์mazda ใช้งานใน กทม ส่วนใหญ่ อาจจะมีเร็วบ้าง 140-160 ครับ

*ตอนนี้Toyota มีแค่ Altis รุ่นtop กับ Camry รุ่นTop ที่มี ACC ที่หยุดถึงจุดหยุดนิ่งใช่หรือไม่ครับ
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
อยากให้ คุณธนเทพ กรุณาเล่าประวัติที่มาของเวป Headlightmag รวมถึงการมาร่วมงานของคุณเมธี/คุณกันตพงศ์/คุณเรืองศักดิ์ ว่ามาจากไหน?ยังไง?กี่ปีแล้ว? (แบบสั้นๆ กระชับ ได้จัยความ ตามที่เห็นสมควร)
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ kawsoi

• Newbie
  • *
รถกระบะฮอนด้าที่จะทำร่วมกับGMที่พี่จิมบอกไว้เมื่อสองสัปดาห์ที่แล้ว ถ้าได้ทำร่วมกันจริงๆจะออกมาประมาณไหนครับ จะเป็นแบบใช้รถcoloradoแต่เปลี่ยนดีไซน์กับเซทติ้งแบบอีซูซุทำร่วมกับมาสด้าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda 2 ดีเซล พึ่งครบ 100,000 km หมาดๆ
หลังจากนี้ต้องมีการดูแลอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ น้ำมันเครื่องใช้เหมือนเดิมเบอร์เดิมมั้ย มีอะไหล่ตัวไหนครบกำหนดที่ต้องดูแลเพิ่มเติมมั้ยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ watcharapay

• Newbie
  • *
ปลายปีนี้หน้า อยากออก eco car สักคัน
mazda 2 จะปรับโฉมมั้ยครับ

Bmw X3 X5 จะมีการปรับโฉมหรือปรับอุปกรณ์เร็วๆนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Ra32

อยากทราบฟิลลิ่งฟิลลิ่งการขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง การเก็บเสียง งานประกอบ และกำลังเครื่อง ระหว่าง swift ตัวปัจจุบัน กับ almera ตัวใหม่ครับ ว่ามันมีฟิลลิ่งไหนที่เหมือนหรือต่างกันตรงจุดไหนบ้างครับ เคยได้ลองนั่งสวีฟแล้วติดใจช่วงล่างและการเก็บเสียงครับ เป็นรถเล็กที่ช่วงล่างแน่นไม่โครมครามและเก็บเสียงลมดีกว่า jazz ge ที่เคยใช้มากครับ แต่กับalmeraใหม่ยังไม่เคยลอง แต่สนใจที่ตัวรถสวย และดูคันใหญ่กว่าครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- จากที่มีข่าวจะมีการเปลี่ยนชื่อเรียกน้ำมันดีเซล และยกเลิกเบนซินบางชนิดจากทางภาครัฐฯ อย่าง แก็สโซฮอล์ 91 และ E85 ในกรณีที่รถไม่รองรับน้ำมันเหล่านั้น จะต้องทำยังไงบ้าง โดยเฉพาะรถเก่า รถยุโรป และรถหรู ที่ไม่รองรับแก็สโซฮอล์และไบโอดีเซล ซึ่งต้องหาเบนซินหรือดีเซลปกติมาเต็มก็หายากอยู่แล้ว

- การที่ค่ายรถสร้างสายพานกระผลิตเพื่อผลิตใหม่ ทั้งแบบสร้างโรงงานใหม่ทั้งหมด เปลี่ยนสายพานการผลิตในโรงงานเดิม และซื้อโรงงานอื่นที่ว่างมาปรับปรุง คิดว่างบประมาณจะต่างกันมากไหมครับ

- คิดว่าจะมีโอกาสที่คอนโดในบ้านเราจะทำโครงการห้องชุดพร้อมที่จอดรถในห้องไหมครับ เพื่อผู้อยู่อาศัยที่ต้องพักในคอนโดและมีรถใช้งาน ไม่ต้องไปแย่งคนอื่นจอด รวมถึงติดตั้งจุดชาร์จเป็นทางเลือกเสริม เพื่อรองรับการใช้รถไฟฟ้าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2020, 14:11:36 โดย polwath »

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
อยากทราบ huaydai Tucson รุ่นใหม่ จะเข้าไทยไหมครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
Suzuki Celerio มีข่าวไหม่ อะไรอัพเดตบ้างไหมครับ และจะยังขายรุ่นนี้ไปอีกนานไหม ? 

พอดี มีญาติ มีแพลนจะออกรถรุ่นนี้ในปีหน้า ไว้ไห้ลูกเขาขับไปทำงานในเมืองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2020, 14:18:42 โดย This is my city »

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่
พอดีได้กลับไปฟังย้อนหลังรายการDR!VE By J!MMY แล้วมีผู้ฟังถามถึงเรื่องน้ำมันดีเซลEuro5
ส่วนตัวเติมน้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมอยู่แค่สองค่ายเพราะ จากการหาข้อมูลบวกสอบถามคนในอุตสาหกรรม ได้มาว่า มีแค่ บางจาก กับ ปตท. ที่เป็นน้ำมันพรีเมี่ยมเกรด Euro5
แต่ในรายการพี่จิมมี่ไม่ได้แนะนำ ปตท โดยบอกว่า ที่ไม่ได้พูดชื่อนั้น อย่าไปยุ่ง เลยอยากสอบถามว่า พอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมมั้ยครับ ไม่งั้นส่วนตัวจะได้ถอยออกมาเติมแต่ บางจาก Hi Diesel Premium S

ทำไมเวลาเปิดประตูโตโยต้าCHR แล้วรู้สึกมันกล่วงๆ ขณะที่รุ่นอื่นๆของพี่โต ดูหนักแน่นแข็งแรง แม้กระทั่งecocar Yaris

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบว่า ทาง Volkswagen จะยังเข้ามาทำตลาดเมืองไทยอยู่มั้ยครับ เห็นช่วงนี้ข่าวคราวเงียบๆไป ถ้าเข้ามาจะมาทั้งรถเก๋ง SUV และรถกระบะมั้ยครับ แล้วรถกระบะของโฟล์คจะผลิตร่วมกับโรงงานฟอร์ดไทยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
ผมลองขับ corolla cross มา รู้สึกเหมือนรถเบาเมื่อเทียบกับ chr อย่างชัดเจนโดยเฉพาะด้านท้ายรถ ทางรายการได้ลองขับแล้วรู้สึกเหมือนกันไหมครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ผมสงสัยนิดหน่อย ในตัว nissan kicks ตรงที่ทำไม ตัวเองโฆษณาว่าเป็นรถไฟฟ้า100% แต่เห็นในคลิปทดสอบ วิ่งโหมด ev ได้แค่2-3กิโลเมตรเองครับ นึกว่าได้10โล เหมือนพวก plug in hybrid ครับ หรือจริงๆแล้วเขาตั้งใจใช้แบตเป็นแค่ตัวพักไฟจากเครื่องปั่นไฟสำหรับจ่ายพลังงานให้มอเตอร์ขับเคลื่อนเฉยๆ ครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ