ผู้เขียน หัวข้อ: หารถแฮชแบค ประหยัดน้ำมัน มอง Yaris ไว้ ขอคอมเม้นท์หน่อยคับ  (อ่าน 12927 ครั้ง)

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ใช้ Camry ACV60 อยู่ จะหาเพิ่มอีกคัน อยากเน้นประหยัด ขับทางด่วนเข้าเมือง

มอง Yaris ตัวใหม่ไว้ ขัดใจตรงเรื่องอัตราเร่งอยู่ แต่โจทย์หลักกว่าคือประหยัด มีข้อดีข้อเสียอะไรหลักๆ ขอคำแนะนำด้วยคับ

หรือมีตัวอื่นแนะนำมั้ยคับ?

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ตามที่จขกท. ว่าเลยครับ ข้อเสียมันก้เรื่องอัตราเร่งกับวัสดุบางจุด นอกนั้นก้หายห่วงไม่มีอะไรเป็นรถใช้งานที่

ดีคันนึง ถ้าตัวเลือกอื่นๆเป็นผมก้มี Swift & city แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
Yaris อัตราเร่งไม่ค่อยดี แต่คุณขับรถในเมืองที่รถติดๆนี่ครับ ไม่น่าจะได้ใช้อัตราเร่งมาก หรือหมายถึงตอนขึ้นทางด่วนที่ได้ใช้อัตราเร่งเยอะหน่อย อาจจะลองไปมอง City ที่อัตราเร่งดีกว่า และยังประหยัดน้ำมันอยู่

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
Yaris อัตราเร่งไม่ค่อยดี แต่คุณขับรถในเมืองที่รถติดๆนี่ครับ ไม่น่าจะได้ใช้อัตราเร่งมาก หรือหมายถึงตอนขึ้นทางด่วนที่ได้ใช้อัตราเร่งเยอะหน่อย อาจจะลองไปมอง City ที่อัตราเร่งดีกว่า และยังประหยัดน้ำมันอยู่
หาที่เป็น 5 ประตูน่ะคับ เอาไว้พับเบาะบรรทุกของ  คือ Camry ขนาดว่ารถใหญ่ แต่ถ้าต้องขนจริง ยังสู้คันเล็กพับเบาะไม่ได้ (เคยใช้ Yaris ตัวแรกสุด)

ส่วนที่ขัดใจอัตราเร่ง เพราะปกติขับเร็วน่ะคับ >_<  แม้ไม่ใช่โจทย์หลักในการซื้อคันนี้  แต่ก็นะคับคนมันชิน.. นี่ถ้า minor change เปลี่ยนเครื่องซะหน่อย คงไม่ต้องคิดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2020, 14:45:00 โดย beersonic »

ออฟไลน์ whoami

อีโคคาร์แฮทซ์แบค ที่อัตราเร่งดีสุดตอนนี้ก็คงต้อง swift ครับ แรงกว่า yaris แน่ๆ

แต่พื้นที่วางของด้านหลังก็จะน้อยกว่าเพราะรถสั้นกว่าครับ

ถ้าไม่สนว่ารถจะตกรุ่นลองขยับไป jazz ครับ หรือถ้ารอได้ยังไม่รีบใช้รอซิตี้แฮทซ์แบค ตัวนี้แรงแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Ultravistra

• Jr. Member
  • **
ในราคาช่วง 500000 ผมเลือก jazz ตอบโจทย์ได้ดีกว่า เรื่องความจุกินขาด เครื่อง 1500 อัตราเร่งดีกว่า

ออฟไลน์ NoName__???

City 5 dr ไงกำลังจะมา แต่เรื่องประหยัด ทำไมในเมืองจากที่ลองขับ ได้ไม่เกิน 10โลลิตรเลย

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
เน้นประหยัด แนะนำ Mazda 2 รองมาเป็น Swift ครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

swift ประหยัดกว่าและขับคล่องแคล่วกว่าครับ แต่อะไหล่ไม่ทนเท่า yaris (แต่อะไหล่ถูกกว่า)
JC TU #54

ออฟไลน์ Thanyanon

ถ้าไม่รีบรอ city 5 ประตูครับ  เครื่อง1.0 turbo  แรงกว่า yaris แน่นอน  yaris 1.2 มันอืดไปจริงๆครับ  ยิ่งใช้ camry ด้วย  คงอึดอัดน่าดู 

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมใช้ Yaris นะครับ แต่ลองมอง Swift หรือ Note ไหมครับ

Swift ประหยัดได้ถุงลม 6 ใบ ส่วน Note ได้ระบบเบรคเองครับ

ออฟไลน์ EpSilon

หาที่เป็น 5 ประตูน่ะคับ เอาไว้พับเบาะบรรทุกของ  คือ Camry ขนาดว่ารถใหญ่ แต่ถ้าต้องขนจริง ยังสู้คันเล็กพับเบาะไม่ได้ (เคยใช้ Yaris ตัวแรกสุด)

ส่วนที่ขัดใจอัตราเร่ง เพราะปกติขับเร็วน่ะคับ >_<  แม้ไม่ใช่โจทย์หลักในการซื้อคันนี้  แต่ก็นะคับคนมันชิน.. นี่ถ้า minor change เปลี่ยนเครื่องซะหน่อย คงไม่ต้องคิดเลย

เข้าใจละครับ ผมก็ขับรถเร็ว แล้วขับ Camry สลับกับ Corolla ก็มีแอบไม่ทันใจนิดนึง (ขนาดเครื่องต่างกันไม่เยอะมาก) แล้วคุณมาเครื่องเล็กเลยคงอึดอัดตอนขับ ถ้างั้นลองดูพวก Swift หรือถ้าไม่รีบใช้จริงๆ รอ City Hatchback ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Hatchback เน้นประหยัด อัตราเร่งก็อยากดีด้วย

ไป Swift ครับ สมดุล 2 อย่างนี้สุดล่ะ

City 1.0T เก็บข้อมูลมา ในเมืองหรือกดหนักๆ ก็แอบกินนิดๆ อยู่นะ แต่ถ้าข้ามเรื่องนี้ไป HB มาปลายปีก็น่ารอครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

ถ้าขับคนเดียว ไม่มีคนนั่งหลัง Mazda2 ก็น่าสนใจนะครับ

ออนไลน์ Boattamon

• Sr. Member
ผมว่า Jazz เหมาะสุดเลยนะ เครื่องพิกัด 1,500cc เหยียบคล่องกว่าอีโคคาร์แน่

แล้วอีกอย่างคือมันพับเบาะได้ราบจริงๆ ของกว้าง ของสูง ใส่ได้หมด

ผมใช้ Jazz โฉมแรกอยู่ คือใส่ได้จุใจอ่ะ ออกงานทีสบายยยยยย

ออฟไลน์ CK5

Yaris ผมว่ามันไม่ประหยัดนะครับ ส่วนนึงอาจจะเพราะมันอืดเลยเค้นมันเยอะไปหน่อย ผมใช้ตัวท้อบรุ่นหน้าหนวด ผมใช้อยู่ปีนึงก็ขายไป เพราะมันไม่ถูกจริต เกลียดเกียร์ที่มันไม่ฉลาดแต่ขยัน กับปัญหาจุกจิกเลยขายครับ

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
ขับดีที่สุดในหมวดนี้ที่เคยลองมาคือ Swift ครับ

ออฟไลน์ Staples

ไม่ารีบ ก็รอดู City Hatchback ครับ

ออฟไลน์ suriya24

Swift ครับ
ไม่แน่ใจว่าขนาดต่างกับยาริสเยอะไหม
แต่สำหรับอีโค่ ผมมองว่าตัวนี้ขับสนุก ประหยัด

ออฟไลน์ deertesla

ยาริสมันซดเปลืองกว่าเครื่อง1.5-1.6อีกนะครับ ไปยี่ห้อื่นเถอะ