ผู้เขียน หัวข้อ: bmw x5 45e ระบบแอร์ ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ  (อ่าน 4884 ครั้ง)

ออฟไลน์ pp_pong

• Jr. Member
  • **
6เดือนแรกเริ่มมีอาการ แอร์ไม่เย็น เปิดลมแรงก็มีแต่ลมเบาๆมีเสียงลมดังในคอนโซล สตาร์ทใหม่ก็เย็นปกติ

ตอนนี้9เดือน ขับใกล้ๆไม่เจอปัญหาขับไกลประมาณ100-200กิโลจะเจอปัญหา แอร์ไม่เย็น เปิดลมแรงก็มีแต่ลมเบาๆมีเสียงลมดังในคอนโซล สตาร์ทใหม่หลายครั้งก็ไม่หายต้องทนขับแบบร้อนๆ ติดต่อศูนย์บอกต้องทิ้งรถไว้ให้ช่างเช็คอาการ แต่ไปหาข้อมูลพบผู้ใช้รุ่นนี้หลายท่านเจอปัญหาคล้ายๆกัน ท่านอื่นที่ใช้รุ่นนี้ทางbmwได้แก้ไขให้หรือยังครับ ถ้าแก้แล้วทางbmwให้คำตอบว่าเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: bmw x5 45e ระบบแอร์ ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 08:12:45 »
เท่าที่สังเกต มีปัญหาตรงแอร์เยอะมาก การแก้ไข ยังไม่เห็นว่า มีผลลัพธ์ออกมาอย่างไร น่าเสียดาย รถก็แพงนะ สู้ ระบบแอร์รถญี่ปุ่นไม่ได้เลย ปัญหาแบบนี้ไม่น่าเกิด และ ถ้าเกิด ก็ควรแก้ให้ไวกว่านี้ด้วย

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
Re: bmw x5 45e ระบบแอร์ ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 08:32:43 »
ที่เห็นๆผ่านๆตาบน headlight นี่สามคันแล้วรวมคันผมด้วยครับ (อีกคันโพสวันที่ 26 สค) ของผมเปลี่ยนเยอะ(หรือเปลี่ยนทุกอย่างเลยก็ไม่รู้) จอดนานเพราะไม่มีอะไหล่ต้องนำเข้าหมด แจ้ง BMW customer service ไปแล้วว่าให้สต้อคอะไหล่แอร์ให้ด้วยไม่รู้เป็นยังไง ซ่อมออกมาสามสี่เดือนแล้วหายขาดครับ แต่กว่าจะรู้ว่าเป็นอะไรวิ่งเข้าศูนย์ 5-6 รอบ อะไหล่มาครบซ่อมสามวันเสร็จ

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 10:06:24 »
อยากทราบด้วยคนครับว่าทำไมระบบไฮบริดในค่ายเยอรมัน รวมถึงตราดาวแอร์ถึงได้เจ้งกันเยอะมากจริง แต่กับตัวดีเซลล้วนอย่าง f15 25d กลับไม่มีใครเจ้งกัน

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 10:29:49 »
อยากทราบด้วยคนครับว่าทำไมระบบไฮบริดในค่ายเยอรมัน รวมถึงตราดาวแอร์ถึงได้เจ้งกันเยอะมากจริง แต่กับตัวดีเซลล้วนอย่าง f15 25d กลับไม่มีใครเจ้งกัน

คันก่อนหน้าBenz E300 Diesel Bluetec Hybrid ตอนนี้ประมาณ7ปี ทางผมใช้อยู่ก็ไม่พบปัญหาแบบท่านอื่นครับ ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ดีไม่ได้เสีย ตอนจะซื้อbmเทียบ x5 gle rx ได้ทดลองขับ2ยี่ห้อทางbenzไม่มีให้ลอง แล้วอยากลองใช้bmบ้างครับ

ซื้อคันแรกได้เรื่องเลย ใช้มาก็หลายคันหลายยี่ห้อเพิ่งเจอเสียในประกันคันแรกนี่แหละครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 10:31:32 »
ที่เห็นๆผ่านๆตาบน headlight นี่สามคันแล้วรวมคันผมด้วยครับ (อีกคันโพสวันที่ 26 สค) ของผมเปลี่ยนเยอะ(หรือเปลี่ยนทุกอย่างเลยก็ไม่รู้) จอดนานเพราะไม่มีอะไหล่ต้องนำเข้าหมด แจ้ง BMW customer service ไปแล้วว่าให้สต้อคอะไหล่แอร์ให้ด้วยไม่รู้เป็นยังไง ซ่อมออกมาสามสี่เดือนแล้วหายขาดครับ แต่กว่าจะรู้ว่าเป็นอะไรวิ่งเข้าศูนย์ 5-6 รอบ อะไหล่มาครบซ่อมสามวันเสร็จ

ทางผมมีนัดศูนย์ไว้แล้วแต่อยากไปเช็คแอร์พร้อมเช็คระยะ ทางศูนย์บอกต้องรอไฟเตือนก่อนถึงนำเข้าเช็คระยะได้

ขาดอีกแค่600กิโล ถ้าไปเช็คแอร์เสร็จขับกลับบ้านก็ครบเช็คระยะอีกเลยไม่อยากเสียเวลาสองครั้งครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 14:07:31 »
ผมวิ่งได้แค่1,400 โล  ครับแอร์เสีย เป้นเหมือนอย่างที่คุณว่า วิธีแก้ เปลี่ยนคอมแอร์คับ ศูนย์แจ้งว่า อาการเป็นที่คอมแอร์ ตอนนี้ซ่อมมาแล้ว3 อาทิตย์วิ่งไปประมาณ 2,000 โล ยังปกติอยู่ครับ
เข้าไปทำได้เลยนะครับ เท่าที่ผมทราบ เป็นหลายคัน เลยครับ

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 18:20:08 »
โหผ่านมาหลายปีนึกว่าจะแก้ได้แล้วซะอีก   

ของผม x3 2015 เปลี่ยนคอมแอร์ทั้งหมด 3 ลูกครับ   อาการไม่มีความเย็น ตั้งแต่ไม่ถึง 1000 กม.

เปลี่ยนเซนเซอร์แรงดันน้ำมันเครื่อง 1ตัว (ขึ้น Drivetrain) 1ตัว