ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านกระทู้ สนิม vs. ปั๊มติ๊ก ข้างล่างแล้วหดหู่จังครับ  (อ่าน 5536 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
รถแพง ผ่อนที 4-5ปี แต่คุณภาพไม่ได้เรี่องจนมาถึงจุดที่ผู้บริโภคต้องมานั่งชั่งนํ้าหนักปัญหากันในกระทู้ หรือว่ามันเป็นเรี่องที่เรียกว่า "ปกติ" ไปแล้วครับเนี่ย

ส่วนตัวปัญหามันก็ร้ายแรงทั้งคู่ อีกคันนึงดับกลางทาง อีกคันโครงสร้างผุ ผู้ผลิตทําเฉยเพราะคนไม่ได้สนใจ สงสารคนไทยมากๆ คุณภาพชีวิตไม่เคยมีอยู่จริง
แต่ก็นะ เขาทําธุรกิจเพี่อกําไรสูงสุด ไม่ได้ทําการกุศล

*ไม่ต้องมาไล่ให้ไปรุ่นอี่นนะครับ ดูหนีปัญหาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 09:26:03 โดย เป็นงงเลยดิ »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
เป็นตัวอย่างของการไม่เห็นหัวผู้บริโภคคับ

ออฟไลน์ sixsax

• Full Member
ถูกต้องครับ

สังเวชหนักอีกอย่างคือ คนที่เป็นFC จนคิดเลยเถิดไปว่า ต้องคอยปกป้องแบรนด์ (ทั้งแบรนด์หลัก แบรนด์รอง)

รถจะขายดีไม่ดี เค้าได้เงิน ส่วนเราไม่ได้อะไรครับ
ปัญหามีต้องช่วยกันต่อสู้เรียกร้องคุณภาพ การรับผิดชอบจากผู้ผลิตครับ
(อย่างน้อยแค่โพสท์แชร์ในคลับก็ยังดี)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
ผมโชคดีหน่อยที่ไม่ต้องไปรันทดรับชะตากรรมกับรถ 2 ยี่ห้อนั้น บางทีความคุ้มค่าไม่ได้อยู่ที่ว่ารถยี่ห้อนั้นได้อัดออพชั่นมาเหนือกว่ายี่ห้ออื่นๆ (และแน่นอนว่าคนที่ให้น้อยก็จะถูกกล่าวหาว่า "กั๊ก") สัจธรรมก็คือไม่มีใครทำธุรกิจแบบใจป้ำไม่หวังหากำไร เมื่อให้สิ่งหนึ่งก็ต้องไปลดสิ่งหนึ่งเป็นเรื่องธรรมดาครับแล้วแต่ใครจะเห็นแก่นหรือจะเห็นเปลือก
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ค่าย H สนิมนี่ผมไม่รู้นะยังไม่เคยมีประสบการณ์

แต่ค่าย M ติ๊กนี่… จริงๆ จะแก้ปัญหาให้หายขาด ไม่ให้พูดถึงอีก เค้าก็ย่อมทำได้ครับ
แต่ปัญหาคือ ทัศนคติด้านการบริการของคนทำงานเค้ามันห่วยแตกมากจริงๆ คำนึงแค่เงิน
เลือกฟังแต่สิ่งดีๆ คนไม่เจอบางคนก็อวยเข้าไป เค้าก็ลอยตัวลอยลำไปไม่แก้ไขหรอกเพราะคิดว่าสิ่งที่เค้าทำมันดี
คนเจอก็เอาเงียบเข้าว่า ใครเจอก็เคลมให้จบไปส่งๆ เป็นอีกก็เคลมอีก
แก้ Part มาก็ไม่ทั่วถึง เคลมไปหลัง ส.ค. 2019 ยังมีคนได้ Part เก่าอยู่เลย แถมไม่รู้จะหายสนิทจริงมั้ย
ปัญหาเกิดมา 2018 นี่ปี 2020 ใน SUV รุ่นเล็กปีล่าสุด ยังเจอดับอยู่เลยครับ บ้าบอคอแตกมาก

ยังไม่รวมปัญหาอื่นๆ ทั้งรุ่นเล็กดีเซล ที่ส่งจดหมายมาว่าไม่มีปัญหาด้านผลิตภัณฑ์ ทั้งที่ตอนนั้นเจอเครื่องสั่นเร่งไม่ขึ้นอยู่ (แล้วก็ย่องเคลมเงียบๆ อัพเดตเงียบๆ ไป)
รุ่นใหญ่ดีเซล ก็ทำได้แค่ขยายการรับประกันแต่ไม่แก้ในรุ่นเก่า และรุ่นใหม่ปีหลังๆ ก็ตัดตัวปัญหาและลดเกรดคุณภาพไอเสียลงซะงั้น
นี่ SUV รุ่นล่าสุด แบตหมดไวก็อัพเดตซอฟแวร์วนไปเถอะ อัพไปอัพมามีฝาท้ายเปิดเองโผล่มาอีก (แล้วยังมีคนไม่เจอไปโทษว่าเผลอกดรีโมทอีกนะ ไม่แปลกใจหรอกที่บริษัทจะนิ่งเงียบเพราะคนใช้รถด้วยกันยังไม่รักษาสิทธิ์ตัวเองเลย)

ด่าไปเหนื่อยไปครับ ด่าไปก็ไม่มีใครฟัง ด่าไปพวกก็ทำกันแบบเดิม
ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่ ผมไม่สนับสนุนให้ใครมาใช้ด้วยจริงๆ อ่ะ ถึงรถจะขับดีแค่ไหนก็ตาม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kiwiwi

ยอดมิตซู ซูซูกิ MG เพิ่มขึ้นมาพอสมควรในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา ไม่รู้สาเหตุมาจากรถค่ายหลักทำห่วยลงหรือเปล่า

ก็ถือว่ายังดีนะครับที่ยังมีตัวเลือกอื่น บาง seg ถ้สอยากได้จริงๆนี่ จากปัญหาที่เกิดขึ้น แทบมองหาทางออกไม่เจอเลย

ออฟไลน์ samaklen

ตราบใดที่รัฐทุกยุคทุกสมัย
ไม่ยอมจัดตั้ง ระบบพิทักษ์สิทธิผู้บริโภค ก็จะเป็นแบบนี้ล่ะครับ
ทุกวันนี้ สคบ. เป็นได้แค่ไกล่เกลี่ยอย่างเดียว ซึ่งฝ่ายผู้ผลิตมักจะได้เปรียบเสมอ
การฟ้องคดีผู้บริโภค หรือฟ้องหมู่ ในกรณีแบบฟอร์ด ก็เป็นบรรทัดฐานที่ดี
ที่ผู้เสียหายยี่ห้ออื่นพึงเอาอย่างครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมว่าถ้ามีปัญหาอะไรแนะนำให้ take action ทันทีคับ

อย่างในกลุ่มสังคมของรถยี่ห้อที่ผมใช้ ถ้าเจอปัญหาอะไรที่เกิดจากการผลิตจากโรงงาน หรือเกิดจากศูนย์บริการก็ตาม
ถ้ามีคนเจอปัญหาแล้วเอามาโพสลงในกลุ่ม...  รับรองได้ว่าช่างหรือศูนย์ที่ก่อปัญหาหรือข้อผิดพลาด..... เละแน่นอน

ยิ่งในกลุ่มคนมีคนที่คอยตรวจสอบรถเวลาใช้งานตลอด เจออะไรผิดปกตินิดนึงนี่รู้ได้ทันที
ล่าสุดเจอเคสนึงศูนย์ฯเอาน้ำเปล่าเติมใส่หม้อน้ำแทน coolance เจ้าของรถมารู้อีกทีตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำแล้วเจอน้ำเปล่าเป็นสีสนิม ซึ่งในหม้อน้ำน่าจะเกิดสนิมตะกรันจับ
พอในกลุ่มรู้เท่านั้นแหล่ะ... พรรคพวกตามไปโวยไปไล่เชคถึงศูนย์ต้นทางเลย

หลังๆรถหลายๆยี่ห้อประกอบในประเทศเพื่อนบ้าน อยากจะบอกว่าคุณภาพ part ท้องถิ่นนี่ด้อยกว่า part ในไทยอีกนะ
ไม่น่าแปลกใจที่คุณภาพรถดูจะดรอปลงมาก... แต่ราคาขายกลับสูงขึ้น

ออฟไลน์ gumpzgear

ยี่ห้อที่ผมใช้ ตัวตั้งตัวตีในคลับนี่บอกว่าเป็นสื่อมวลชนรถยนต์ด้วย อวยไม่ลืมหูลืมตา

ยี่ห้อนี้คงจะดูแลเขาดีจริงๆ

ออฟไลน์ NoName__???

คนไทยไม่เข้มแข็งพอ
- Fanboy อวยรถตัวเองจนลืมหูลืมตา เจอ defect อะไรก็ออกตัวแทน ค่ายรถ
- หน่วยงานคุ้มครองประชาชนไม่มีความสามารถจะจัดการค่ายรถที่เอาเปรียบคนไทยได้

ออฟไลน์ lonely

ผมว่าถ้ามีปัญหาอะไรแนะนำให้ take action ทันทีคับ

อย่างในกลุ่มสังคมของรถยี่ห้อที่ผมใช้ ถ้าเจอปัญหาอะไรที่เกิดจากการผลิตจากโรงงาน หรือเกิดจากศูนย์บริการก็ตาม
ถ้ามีคนเจอปัญหาแล้วเอามาโพสลงในกลุ่ม...  รับรองได้ว่าช่างหรือศูนย์ที่ก่อปัญหาหรือข้อผิดพลาด..... เละแน่นอน

ยิ่งในกลุ่มคนมีคนที่คอยตรวจสอบรถเวลาใช้งานตลอด เจออะไรผิดปกตินิดนึงนี่รู้ได้ทันที
ล่าสุดเจอเคสนึงศูนย์ฯเอาน้ำเปล่าเติมใส่หม้อน้ำแทน coolance เจ้าของรถมารู้อีกทีตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำแล้วเจอน้ำเปล่าเป็นสีสนิม ซึ่งในหม้อน้ำน่าจะเกิดสนิมตะกรันจับ
พอในกลุ่มรู้เท่านั้นแหล่ะ... พรรคพวกตามไปโวยไปไล่เชคถึงศูนย์ต้นทางเลย

หลังๆรถหลายๆยี่ห้อประกอบในประเทศเพื่อนบ้าน อยากจะบอกว่าคุณภาพ part ท้องถิ่นนี่ด้อยกว่า part ในไทยอีกนะ
ไม่น่าแปลกใจที่คุณภาพรถดูจะดรอปลงมาก... แต่ราคาขายกลับสูงขึ้น

รถรุ่นอะไรครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Symphonic

เราเลือกรถจากความสวยเป็นหลักครับ
ปัญหาตัวรถจึงเป็นเรื่องรอง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ฝากถึงรถญี่ปุ่นว่า รถจีนจะมาไทยเพิ่มอีก 2-3ยี้ห้อ (แค่1ยี้ห้อที่คุณภาพไม่นิ่งยังทำตลาดรถญี่ปุ่นป่วนได้ขนาดนี้)​
จีนเค้าจะพัฒนาคุณภาพและความน่าเชื่อถือขึ้นได้เรื่อยๆ แต่ญี่ปุ่นจะลดราคาลงมายาก อนาคตจุดตัดคือราคาคู่คุณภาพ

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
ผลกำไรที่ไม่มีวันลดลง

พวกเขามีวิธีลดต้นทุน ลดขั้นตอนการผลิต ลดคุณภาพของชิ้นงาน เพื่อผลงานของพวกเขาที่จะได้โบนัสเพิ่ม ได้ผลงาน

จนบางทีมันก็เกินไป เพราะว่าอย่าลืมว่าผู้บริโภคจ่ายเงินให้พวกคุณเต็มๆ แต่คุณทำให้เขาไม่เต็มที่หรือเปล่า มันแฟร์จริงๆเหรอ 

พวกเขามีวิธีลดต้นทุน ลดขั้นตอนการผลิต ลดคุณภาพของชิ้นงาน เพื่อผลงานของพวกเขาที่จะได้โบนัสเพิ่ม ได้ผลงาน

จนบางทีมันก็เกินไป เพราะว่าอย่าลืมว่าผู้บริโภคจ่ายเงินให้พวกคุณเต็มๆ แต่คุณทำให้เขาไม่เต็มที่หรือเปล่า มันแฟร์จริงๆเหรอ

ต้องมีคนปฏิวัติวงการผลิตรถยนต์ = สร้างรถที่ "เน้นความล้ำเลิศทางยนตรกรรม" มากกว่าจะคำนึงถึงการลดต้นทุน
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ฝากถึงรถญี่ปุ่นว่า รถจีนจะมาไทยเพิ่มอีก 2-3ยี้ห้อ (แค่1ยี้ห้อที่คุณภาพไม่นิ่งยังทำตลาดรถญี่ปุ่นป่วนได้ขนาดนี้)​
จีนเค้าจะพัฒนาคุณภาพและความน่าเชื่อถือขึ้นได้เรื่อยๆ แต่ญี่ปุ่นจะลดราคาลงมายาก อนาคตจุดตัดคือราคาคู่คุณภาพ

นอกจากราคาคู่คุณภาพ = ยังต้องมีศูนย์บริการที่ดี & บริการหลังการขายที่ดี & ความแพร่หลายของอะไหล่  ;)

เราเลือกรถจากความสวยเป็นหลักครับ

อยากให้ผู้บริโภค เลือกรถจาก "วัตถุประสงค์ในการใช้ & ประโยชน์ที่จะได้รับ" ภายใต้งบประมาณที่มีอยู่ มากกว่าที่จะเลือกจากความสวย
(ลองอ่านหนังสือที่คุณแพนเขียน ก่อนซื้อรถ)

เหมือนประโยคที่ว่า "ความสวยไม่คงที่ ความดีซิคงทน"  ;)

ออฟไลน์ sm1

• Jr. Member
  • **
สคบ. คือองค์กรของรัฐที่ห่วยแตกเป็นอันดับต้น ๆ ทำให้คุณภาพรถประกอบในไทย หลาย ๆ รุ่น คุณภาพสวนทางกับราคา

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้ยุบ สคบ. ทิ้ง แล้วสร้างหน่วยงานใหม่ โดยยึด คปภ. เป็นต้นแบบ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ต้องมีคนปฏิวัติวงการผลิตรถยนต์ = สร้างรถที่ "เน้นความล้ำเลิศทางยนตรกรรม" มากกว่าจะคำนึงถึงการลดต้นทุน

พูดงี้ ผมล่ะนึกถึงยี่ห้อนึงที่น่าจะโดดลงมาเล่นตลาดรถยนต์และสร้างนิยามความล้ำเลิศทางยนตรกรรมได้

"Apple"

แต่ราคาอาจจะทำให้ไม่ถึงกับปฏิวัติได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ikky

อยากให้ผู้บริโภค เลือกรถจาก "วัตถุประสงค์ในการใช้ & ประโยชน์ที่จะได้รับ" ภายใต้งบประมาณที่มีอยู่ มากกว่าที่จะเลือกจากความสวย
(ลองอ่านหนังสือที่คุณแพนเขียน ก่อนซื้อรถ)

เหมือนประโยคที่ว่า "ความสวยไม่คงที่ ความดีซิคงทน"  ;)

จริงครับ ยังไงคนก็เลือกจากความสวยอันดับ 1
เหมือนเลือกแฟน ยังไงคนสวยก็ได้เปรียบกว่า แต่พอคบแล้วเริ่มเห็นนิสัยที่ไม่ดีบ้างอย่าง
ถ้ารับได้ก็คบต่อ รับไม่ได้ก็ต้องเลิก  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 13:56:54 โดย ikky »

ออฟไลน์ akewizard

รถรุ่นอะไรครับ ??

Subaru xv คับ ของผมเป็นรุ่น Gen แรกก่อน MC

ออฟไลน์ mamaman

ผมถามหน่อยครับ ไอ้ที่ บอก ปัญหา สนิมตัวถัง ใน ฮอนด้า นี่
เคยเช็คไหม บางที่ เป็นเพราะ น้ำไปขัง ในจุดนั้น บางคันก็ไม่เป็น
จริงๆ ปัญหา สนิมนี่เป็น ในรถหลายคันนะ ถ้าคนสังเกตและจะจับผิดจริงๆ ไม่ใช่แค่  ฮอน

อีกอย่าง รถที่ประกอบในไทย ส่งนอกไป มันก็ตัวถังเดียวกัน เลิกพูดว่าทำให้คนไทย ห่วยๆ ทำให้ ต่างชาติดีกว่าเถอะ
รถ 1 คันถ้าเอาจริงๆ ลอกเปลือกออก คุณจะเห็น สนิมในหลายๆ จุด แค่ บางจุด มันมองไม่เห็น แต่ก็ไม่ได้ ขนาดขับไปรถหักนะ

แต่เห็นอวยรถจีน กันเยอะ
นี่เห็น เห็น ปัญหาสนิมช่วง ล่าง MG แล้วยังครับ
หนักกว่าตัวถัง คือ ช่วงล่างหลายๆชิ้นผุหมดนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 15:20:08 โดย mamaman »

คน คำว่า MG สนิมกินนะครับ

ikky

ผมถามหน่อยครับ ไอ้ที่ บอก ปัญหา สนิมตัวถัง ใน ฮอนด้า นี่
เคยเช็คไหม บางที่ เป็นเพราะ น้ำไปขัง ในจุดนั้น บางคันก็ไม่เป็น
จริงๆ ปัญหา สนิมนี่เป็น ในรถหลายคันนะ ถ้าคนสังเกตและจะจับผิดจริงๆ ไม่ใช่แค่  ฮอน

อีกอย่าง รถที่ประกอบในไทย ส่งนอกไป มันก็ตัวถังเดียวกัน เลิกพูดว่าทำให้คนไทย ห่วยๆ ทำให้ ต่างชาติดีกว่าเถอะ
รถ 1 คันถ้าเอาจริงๆ ลอกเปลือกออก คุณจะเห็น สนิมในหลายๆ จุด แค่ บางจุด มันมองไม่เห็น แต่ก็ไม่ได้ ขนาดขับไปรถหักนะ

นี่เห็น เห็น ปัญหาสนิมช่วง ล่าง MG แล้วยังครับ
หนักกว่าตัวถัง คือ ช่วงล่างหลายๆชิ้นผุหมดนะ

ช่วงล่าง H ก็เป็นนะครับ

ออฟไลน์ PC CK

เราอยู่ในจุดที่สคบ.ไม่ได้คุ้มครองผู้บริโภคครับ แทนที่จะฟ้องผู้ผลิตที่ไม่ได้คุณภาพ ดันปล่อยให้ผู้ผลิตมาฟ้องผู้บริโภคที่เสัยหายอีก

ผมถึงบอกไง ต้องดูด้วยว่า รถแต่ละคัน มีปัจจัยอะไรบ้าง ในการเกิดสนิม
มันมีเหรอ รถที่ไม่เป็น สนิมนะ
ยิ่งไอ้โฆษณา ร้าน พ่นกัน สนิม นี่ยิ่งหนัก บางที มันจัดฉากเอารถไปแช่น้ำก็มีนะ
ลอง ดู เคส กรณี เครม OEM ดีกว่า นะ H ก็เยอะ  MG ก็แยะ
แต่ไป เอา ร้าน โชว์พ่นกันสนิมมานี่ไม่ใช่ละนะ พวกนี้กโฆษณา เกินจริงอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 16:37:19 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ผมถึงบอกไง ต้องดูด้วยว่า รถแต่ละคัน มีปัจจัยอะไรบ้าง ในการเกิดสนิม
ยิ่งไอ้โฆษณา ร้าน พ่นกัน สนิม นี่ยิ่งหนัก บางที มันจัดฉากเอารถไปแช่น้ำก็มีนะ
ลอง ดู เคส กรณี เครม OEM ดีกว่า นะ H ก็เยอะ  MG ก็แยะ
แต่ไป เอา ร้าน โชว์พ่นกันสนิมมานี่ไม่ใช่ละนะ พวกนี้กโฆษณา เกินจริงอยู่แล้ว

ถ้ามันปกติเหมือนๆยี่ห้ออี่น ทําไมคนทั่วไปถึงติดภาพว่า รถยี่ห้อนี้=สนิม ละครับ แค่พิมในgoogle ใช้คีย์เวริด์เดียวกันกับยี่ห้ออี่นๆ ผลออกมาแตกต่างชัดเจนนะครับ คงไม่มีใครมาจับผิดใส่ความยี่ห้อเดียวมั้งครับ

ถ้ามันปกติเหมือนๆยี่ห้ออี่น ทําไมคนทั่วไปถึงติดภาพว่า รถยี่ห้อนี้=สนิม ละครับ แค่พิมในgoogle ใช้คีย์เวริด์เดียวกันกับยี่ห้ออี่นๆ ผลออกมาแตกต่างชัดเจนนะครับ คงไม่มีใครมาจับผิดใส่ความยี่ห้อเดียวมั้งครับ

ก็เจอเยอะไงครับ แต่เคสนี้ บอกรถใหม่ ถ้ามองว่าดีเฟค เคลมได้นะทำไมเค้าไม่ไปเคลมละ
ผมถึงบอกเคสเยอะแยะ  ก็น่าจะเอาเคสที่ มันดีเฟค จริงๆ มา ไม่ใช่เคสโฆษณา ร้าน พ่นช่วงล่าง กันสนิม

เอาง่าย ๆ เคสไหน หนักกว่าครับ MG กับ Honda ซึ่งเราก็ไม่รู็ว่า 2  คันนีไปโดนอะไรมาบ้าง

ถึงอยากให้ คุยไงแง่ ดีเฟค ไม่ใช่ อะ สนิมๆ ห่วยเลย
ผมถึงบอก รถคันไหน ไม่เป็น สนิมบ้างครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 17:11:22 โดย mamaman »

nomad

ร้านพ่นกันสนิมนี่หากินไม่ได้ถึงขนาดต้องจัดฉากเลยเหรอครับ ผมว่าไม่น่านะ

ร้านพ่นกันสนิมนี่หากินไม่ได้ถึงขนาดต้องจัดฉากเลยเหรอครับ ผมว่าไม่น่านะ

ประเด็นคือ ถ้า รถเป็น สนิมง่าย รถห่วย  ทำไมไม่ไปเคลม แต่ไปเสียเงิน พ่นกันสนิม
สรุป คือ มี สนิม พ่นกัน สนิม  จบ เหรอ
ผมถึงอยากให้ดู ปัจจัยด้วย
เช่น เขต ทะเล
จมน้ำมา
อะไรประมาณนี้
หรือ รถมันกาก จริงๆ ก็มี เช่น
1.จุดน้ำรั่ว ตามประตูใน  Honda ที่น้ำขังจากข้างในสนิมกินฃ
2.รถไม่กี่ปี สนิมกิน ช่วงล่างจนผุ หัก พัง แบบ MG  เคส นี้ อาจแช่น้ำมา ก็เป็นได้
3. จุดที่ คิดว่าจะไม่มีคนมอง เลยไม่มีการปกปิด แต่คนก็ ยังสามารถเห็นได้

ที่ผม ยกตัวอย่าง คือ MG ที่สนิมกินจนผุหัก กลับ มีการ อวย เรื่องคุณภาพ หน้าตาเฉย
แต่ ก็ เอา สนิมกินผิว มา เทียบ มันเทียบกันได้ไหมละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2020, 10:13:10 โดย mamaman »