ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำและปรึกษาการทำ สีรถยนต์  (อ่าน 3210 ครั้ง)

ออฟไลน์ Whalelovecar

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำและปรึกษาการทำ สีรถยนต์
« เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 22:34:54 »
สวัดดีเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกท่าน

อยากได้คำแนะนำ การทำสีรถ กระบะ TIGER 4 WD 4 Doors ปี2004
 อยากเปลี่ยนสี จากเดิม เทาเงิน เป็นขาว

1. ผมจะแจ้งทางร้านว่า ให้ถอดเบาะ คอลโซนหน้า รื้อ กระจกหน้า หลัง และทำสี ภายในด้วย
- ข้อนี้ ผมควรทำหรือไม่ หรือไม่ต้องรื้อดี มี ข้อดี และ ข้อเสีย อย่างไรบ้าง
- ผมกังวล เรื่อง สนิม กลัวว่า รื้อภายในแล้ว พ่นไม่ดี จะทำให้ได้ไม่คุ้มเสีย

2. ห้องเครื่อง ทางร้านแนะนำว่า ถ้า รถไม่ได้เสียหายจากการ ชน ก็ไม่แนะนำ ให้ยกเครื่องลง เพราะว่า รถอายุเยอะ เกรงว่า ชิ้นส่วนต่างๆ จะเสียหาย
-  ข้อนี้ ผมก็ไม่อยาก ยก ลง เพราะ ผม เพิ่ง over hall เครื่องมาใหม่ ทั้ง หม้อน้ำ ท่อยาง ฝาสูบ
- ถ้าไม่ยกลง จะมีปัญหาอะไร เรื่อง สนิม ไหมครับ

3.  Chassis รถ เวล่า ทำสี จะให้ทางร้าน ยกกระบะ หลังออก และทำการ พ่นสี Chassis
- ต้องแจ้งทางร้านว่าพ่นสี แบบไหน หรือ ว่าต้องพ่นแบบ กันสนิมครับ

4. มีเรื่องที่ต้อง ระมัดระวัง อะไรเป็น พิเศษไหมครับ ในการทำสีรถ

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 22:43:39 โดย Whalelovecar »

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำและปรึกษาการทำ สีรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 23:37:49 »
1.ไม่จำเป็นก็ไม่ควรรื้อครับอายุรถมากแล้ว รื้ออาจจะมีชี้นส่วนกรอบแตก

2.ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องยกลงครับ ในห้องเครื่องถ้าทำสีรถจะเหมือนพวกรถชนหนัก

3.ถ้ายกออกไม่ผุก็ไม่ต้องทำอะไรครับ มีสนิมบ้างเรื่องธรรมดา

4.ไม่มีครับ แค่อยากจะบอกว่ารถอายุมากแล้วอย่าไปลงทุนอะไรกับมันมาก ถ้าสีเดิมๆไม่ได้แย่มากๆก็ไม่ต้องทำจะดีกว่าครับ ใช้ๆไปทั้งแบบนั้นดีกว่า

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำและปรึกษาการทำ สีรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 00:00:37 »
ถ้าเริ่มไม่จบง่ายๆแน่
ตัดสินใจดีๆก่อนทำครับ

ถ้าลังเลอย่าทำ
ถ้าพร้อมก็ลุย แต่ตกลงจะทำไปทำไมหละครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 13:49:59 »
ถ้าไม่ได้เป็นรถที่จะเก็บ หรือ restore ชุดใหญ่อะไร ก็รื้อให้น้อยที่สุดครับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 15:11:01 »
ขอบคุณครับ
ที่ตอบมา ผมมองเห็นภาพ ถ้ารื้อเยอะ ก็ใช่ว่าดีเสมอไป   :D :D :D :D
ในห้องเครื่องถ้าทำสีรถจะเหมือนพวกรถชนหนัก ข้อนี้ ผมลืมนึกไปจริงๆครับ

1.ไม่จำเป็นก็ไม่ควรรื้อครับอายุรถมากแล้ว รื้ออาจจะมีชี้นส่วนกรอบแตก

2.ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องยกลงครับ ในห้องเครื่องถ้าทำสีรถจะเหมือนพวกรถชนหนัก

3.ถ้ายกออกไม่ผุก็ไม่ต้องทำอะไรครับ มีสนิมบ้างเรื่องธรรมดา

4.ไม่มีครับ แค่อยากจะบอกว่ารถอายุมากแล้วอย่าไปลงทุนอะไรกับมันมาก ถ้าสีเดิมๆไม่ได้แย่มากๆก็ไม่ต้องทำจะดีกว่าครับ ใช้ๆไปทั้งแบบนั้นดีกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 15:13:15 »
สีมันเก่า และซีด ครับบ ก็ว่าจะทำให้ดูดีขึ้นมาสักหน่อยครับ
 :D :D :D :D

ถ้าเริ่มไม่จบง่ายๆแน่
ตัดสินใจดีๆก่อนทำครับ

ถ้าลังเลอย่าทำ
ถ้าพร้อมก็ลุย แต่ตกลงจะทำไปทำไมหละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 15:16:13 »
ขอบคุณครับ ผมกลัวรื้อไปไม่จบ ;D ;D ;D

ถ้าไม่ได้เป็นรถที่จะเก็บ หรือ restore ชุดใหญ่อะไร ก็รื้อให้น้อยที่สุดครับ  ;)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 18:39:23 »
รถเปลี่ยนสี ทำสีทั้งคัน ถ้าวงการเต้นรถเค้าตีเรทราคาชนหนักหมดแหละครับ ไม่ต้องกังวล ...

ถ้ายังอยากให้รถยังมีราคาแนะนำสีเดิมเท่านั้น เพราะการเปลี่ยนสีมันฟ้องในเล่มครับ แบงค์ใหญ่ไม่รับจัดไฟแนนท์รถเปลี่ยนสีเลย (ถ้าคิดจะขายในอนาคต ถ้าไม่ขายก็ข้ามไป)

..

เอาละเข้าเรื่องการทำสีละกัน ...

ปรกติทำสีตัวถังและห้องเครื่องเค้าก็ไม่ยกเครื่องลงกันนะ เค้าจะถอดเอาตามที่เค้าจะยัดกระบอกพ่นสีเข้าไปได้ ... ถ้าถอดหมด ก็น่าจะพวกแผงประตู

ลองดูคลิปนี้เป็้นแนวทางครับว่าเค้าทำกันอย่างไรและถอดประมาณไหนถ้าจะพ่นแบบที่เราต้องการ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 21:54:47 »
ผมว่า wrap sticker รอบคัน เอาง่ายกว่านะ ถ้ารถไม่ได้ชน ไม่มีรอยบุบอะไร

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2020, 09:21:47 »
ถ้าหากจะทำเพราะสีเก่าซีด แต่ไม่ได้จะเก็บยาวหรือ restoration ขนาดนั้น ผมมองว่าหาอู่ดีๆ ทำแค่เก็บงานสีเดิมดีกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2020, 22:52:10 »
แนบ VDO มาให้ด้วย ขอบคุณครับ
เห็นรูปแบบชัดเจนดีครับ

รถเปลี่ยนสี ทำสีทั้งคัน ถ้าวงการเต้นรถเค้าตีเรทราคาชนหนักหมดแหละครับ ไม่ต้องกังวล ...

ถ้ายังอยากให้รถยังมีราคาแนะนำสีเดิมเท่านั้น เพราะการเปลี่ยนสีมันฟ้องในเล่มครับ แบงค์ใหญ่ไม่รับจัดไฟแนนท์รถเปลี่ยนสีเลย (ถ้าคิดจะขายในอนาคต ถ้าไม่ขายก็ข้ามไป)

..

เอาละเข้าเรื่องการทำสีละกัน ...

ปรกติทำสีตัวถังและห้องเครื่องเค้าก็ไม่ยกเครื่องลงกันนะ เค้าจะถอดเอาตามที่เค้าจะยัดกระบอกพ่นสีเข้าไปได้ ... ถ้าถอดหมด ก็น่าจะพวกแผงประตู

ลองดูคลิปนี้เป็้นแนวทางครับว่าเค้าทำกันอย่างไรและถอดประมาณไหนถ้าจะพ่นแบบที่เราต้องการ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2020, 22:54:15 »
จากที่อ่านๆ ความคิดเห็น เพื่อนๆสมาชิกมา สีเดิม ดีสุดไม่รื้อไม่ช้ำ ขอบคุณครับ

ถ้าหากจะทำเพราะสีเก่าซีด แต่ไม่ได้จะเก็บยาวหรือ restoration ขนาดนั้น ผมมองว่าหาอู่ดีๆ ทำแค่เก็บงานสีเดิมดีกว่าครับ