ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบางคนเลือกออกรถ gray market มากกว่าศูนย์ครับ  (อ่าน 8075 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ทำไมบางคนเลือกออกรถ gray market มากกว่าศูนย์ครับ
แบบยี่ห้อที่มีศูนย์อย่างเป็นทางการนะครับ เช่น benz bmw mini toyota alphard
แต่เห็นบางท่านเลือกไปออกกับ
 gray marketครับ  แล้วแบบนี้การซ่อมอะไรจะเข้าศูนย์ได้หรือมีปีญหามั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2020, 23:44:38 โดย nuttaponswords »

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: ทำไมบางคนเลือกออกรถ gray market มากกว่าศูนย์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2020, 23:43:04 »
ผมออกความเห็นที่เจอด้วยตัวเองล้วนๆนะครับ

Alphard ตอนหารถ TMT ยังไม่เอามาขาย และคาดเดาได้ว่าราคาจะสูงกว่า และออปชั่นด้อยกว่า แล้วก่อจริงตามนั้น แถมรอรถนานกว่าด้วย

แต่ด้วยความที่มันเป็น toyota และส่วนตัวผมหาอู่ หาอะไหล่ ดูแลรถเองมาตลอด ก้อไม่กลัวมากนัก แต่ต้องยอมจ่ายประกันราคาสูงซ่อมห้างไว้ เพราะอะไหล่ตัวถังราคาน่าจะดุเดือดแล้วก้อจริงตามนั้นด้วย

ถ้าเป็น mb bmw คงไม่เอารถ grey นอกจากรุ่นพิเศษ ซึ่งก้อไม่มีปัญญาอยู่ดี

ก้อประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: ทำไมบางคนเลือกออกรถ gray market มากกว่าศูนย์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 00:59:10 »
Toyota Alphard ออฟชั่นดีกว่า ราคาถูกกว่า ซ่อมศูนย์ Toyota ได้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 08:17:17 »
เอารุ่นที่มีขายในศูนย์ ที่เคยซื้อ E-Coupe ถูกกว่า คุ้มกว่า ไม่แคร์อาฟเตอร์เซอร์วิส

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 08:17:59 »
จริงๆมีเหตุผลมากมายที่ไม่ได้อยู่กับแค่ตัวรถครับ จากที่ผมทำธุรกิจกัพวกเค้าสมัยก่อน เอาเป็นว่ามีคนมีเงินเยอะๆที่

เงินเทาๆหรือดำๆ บางที่ก้เอามาซื้อรถแล้วฝากจอดไว้ที่ grey เป็นหลายๆเดือนหรือเป็นปีก้มี เจ้าของgrey

โดยส่วนใหญ่ (ไม่ใช่ทั้งหมด) รู้จักกับคนมากมายครับ ซื้อรถกันแบบเหมือนซื้อโมเดลคันละ 2000-3000

บาท ประมาณนี้ละกัน ส่วนตัวผมถ้า Harrier,Alphard พวกนี้ซื้อgrey ได้เลยเพราะ toyota รับรถที่นำเข้า

มาเองแบบนี้ รับเข้าศูนย์ สั่งของให้หมด ถึงจะไม่ได้รับประกันแต่ก้ยินดีทำให้ ส่วนยี่ห้ออื่นๆก้วัดใจครับ ถ้า

อยากได้รถแปลกๆก้หากับgreyได้ แต่ต้องยอมรับเรื่องราวต่างๆที่ตามมานะครับ เอาเป็นว่าถ้าไม่ใช่ toyota

การซื้อรถกับgrey เหมาะกับการซื้อเล่นๆมากกว่าครับ มีรถหลายคัน ถ้าเป็นไรขึ้นมาเอาไปทิ้งไว้ในศูนย์เป็น

เดือนๆได้ ไม่ได้เดือดร้อนอะไรแบบนี้ และเป็นคนรู้เรื่องรถเยอะพอสมควรก้ซื้อได้ แต่ถ้าใช้เป็นรถ1-2 คันใน

บ้านและต้องการซื้อมาแล้วจบไม่ต้องวุ่นวายเรื่อง service ก้ซื้อกับ authorized dealers เถอะครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 08:20:05 »
เมื่อวานผมเห็น toyota Rav4 ทะเบียนเลขตอง

ผมว่าเจ้าของต่องชอบรุ่นนั้นจริงๆครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 09:09:35 »
ถ้าเป็นรถที่ศูนย์มีขาย การเลือกรถ Grey นั่นหมายความว่ามันจะต้องมีอะไรที่ดีกว่ารถศูนย์จนหลายคนยอมเสียการรับประกัน หรือบางยี่ห้อเสียการบริการไป
อย่างออพชั่น สีที่มีให้เลือก ราคา ฯลฯ

และที่ผมเดาจากที่เห็นบางคนรอบตัวที่ออกรถ Grey เค้าก็ไม่ได้กะใช้ยาวยัน 10 ปีครับ
พอเริ่มมีอายุต้องซ่อมต้องดูแลเพิ่มจากปกติ เค้าก็พร้อมเปลี่ยนรุ่นใหม่หรือเลิกใช้ได้เลย
เค้าถึงเลือกที่จะเสียการรับประกันหรือการบริหารไปได้ เพื่อแลกกับตัวรถที่มีอะไรดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 09:14:59 »
Alphard จำได้ว่า .. ตัวที่ Toyota เอาเข้ามาขาย  Option น้อยกว่า เบาะนั่งไม่สบาย (คุ้นๆว่า ทำในไทย) แถมราคาแพง คนเลยหนีไปเกรย์หมด

คนมีตังค์ซื้อรถแบบนี้ คงไม่ได้มีรถคันเดียวแน่ ดังนั้น เรื่องค่าบริการแพงนิด เรื่องรออะไหล่ ไม่ใช่ปัญหาของเค้าอยู่แล้ว ขอให้แก้จบละกัน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 09:23:49 »
เห็นแก่ของถูกครับ ถูกกว่า 3-4 แสน ก็ไม่คิดหน้าคิดหลังกันแล้ว

คนใกล้ตัวไงผมครับ w212 ตอนนั้นเกรย์ขาย 2.6ล้าน จัดแบบไม่ลังเล แล้วก็บอกผมว่าซื้อถูกมาก บลาๆๆๆๆ

ครับ รางหัวฉีดเสีย ปั๊มติ๊กเสีย แอร์เสีย หมดไป 4 แสน 2ใน3 ของรายการนั้น ถ้าซื้อ 0 ได้เปลี่ยนฟรีครับ เพราะอยู่ในวารันตี 0 แน่นอน

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 09:25:12 »
เท่าที่ได้คุยกับคนที่ซื้อเกรย์ ถ้าเป็น alphard vellfire คือได้ออฟชั่นเยอะ ราคาไม่แพง ซ่อมศูนย์ก็ได้ มีรถให้เลือกซื้อเยอะ และได้รับรถเลย
ส่วนคนที่ซื้อ mustang , 718/911 คือได้รับรถเลย ออฟชั่นเยอะในราคาที่ถูกกว่าศูนย์ และ ไม่ได้จะใช้รถนาน เปลี่ยนรถบ่อย เบื่อก็เปลี่ยน
แล้วอีกอย่างคือพวกรุ่นแปลกๆที่บางทีรถศูนย์ไม่มีนำเข้ามาขาย
ยกตัวอย่าง bentley bentayga hybrid  รถศูนย์ไม่มีและไม่มีนโยบายนำมาขายด้วย
รถราคาเป็นสิบล้าน ต้องไปออกเกรย์กัน ถ้ารถศูนย์ก็เริ่มต้นเกือบๆ 20 ล้านเข้าให้แล้ว

ส่วน  benz bmw รถที่เป็นรถทั่วๆไป รถเกรย์แทบไม่มีขายแล้วเหมือนสมัยก่อนแล้ว เพราะศูนย์ประกอบไทย ทำราคาได้ดีมากๆ

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 09:30:38 »
อยู่ที่ความชอบและเงื่อนไขของแต่ละคนคับ

ราคา ออฟชั่น การรับประกัน การช่อมบำรุง รถยุ่นไม่ค่อยงอแง ช่อมบำรุงง่าย ก็เลือกเกรย์ก็ได้ พอร์ชยกเว้นรุ่นไฮบริดยะคับ ราคา 0 ต่างจากเกรย์เยอะใน

ออฟชั้นที่เท่ากัน รถ 0 รอนาน อู่นอกดีๆมีหลายอู่ คนเลบเลือกเกรย์เยอะ

แต่ถ้า 0 ทำราคาาดี ออฟชั่นไม่น่าเกลียดผมว่าคนก็ชื้อ 0 กันนะดูจาก bm benz audi

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 10:00:44 »
BMW , Merc , Audi ยุคนี้ไม่ค่อยมีเกรย์ขายแล้วละครับ ยกเว้นรถพิเศษพวก ( 8series , R8 ) เนื่องจากเกร์ยทำราคาได้ดีกว่า แล้วกลุ่มผู้ใช่ไม่ได้สนใจเรื่องบริการหลังการขายอะไรมากมาย

ที่เห็นๆเลยนะครับ Porsche , AAS รอรถนานมาก ต่ำๆก็คิวเป็นปี ออพชั่นถ้าจัดเต็มนี้ก็แพงกว่าเกร์ยพอสมควร ( 1-2 ล้าน ในรถพวก Cayenne Cayman Boxster )

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 12:09:57 »
ส่วนรถยุโรปเห็นอยู่มานานก็ปอร์เช่ มีอู่+ประกันชิ้นส่วนอะไหล่ของเกรย์เฉพาะ ช่างเฉพาะ
(แต่อะไหล่ตัวที่เสียหลายๆชิ้นก็ต้องรอสั่งของเป็นเดือนเหมือนกันนะ)
นอกนั้นสั่งผ่านศูนย์ดีกว่า พวกตระกูลMของบีเอ็มสั่งได้หมด หรือAMGแท้ๆของเบนส์ก็สั่งได้
ปล. อันนี้ไม่นับพวกเล่นรถเกรย์เพราะต้องการฟอกเงินจากธุรกิจนะ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2020, 21:40:13 »
ผมว่า แต่ไหนแต่ไร ก็ออฟชั่นล้วน ๆ นะครับ ต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 10:04:53 »
ตอนนี้คงเหลือแต่ค่าย Toyota แหละครับ นอกนั้น ถ้าไม่ออกกับศูนย์ ก็เข้าศูนย์ไม่ได้ครับ