ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 3 ตุลาคม 2020  (อ่าน 3434 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
เมื่อไหร่ Suzuki จะนำเครื่อง 1.0 Turbo Boosterjet มาลงใน Swift และ Ciaz ครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
เหตุผลจริงๆ ที่ผู้ผลิตรถยนต์ในญี่ปุ่น ไม่ยอมปล่อยรถยนต์บางรุ่นให้มาจำหน่ายในไทย โดยอ้างว่าสงวนไว้ให้ตลาดฝั่งยุโรปและอเมริกา คืออะไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aleebahbah

Toyota CHR minor change จะเปิดตัวในไทยช่วงไหนครับ
แล้วระหว่างโฉมปัจจุบันที่ ณ ตอนนี้ได้ส่วนลดเยอะ กับรอตัวใหม่เลย เลือกรุ่นไหนดีครับ 

MacH1

• บุคคลทั่วไป
1. XC40 recharged ตัว BEV จะเข้าไทยกลางปีหน้าใช่ป่าวคับ นำเข้ามาจากโรงงานที่จีนใช่ไหม แล้ว Polestar 2 มาด้วยไหมคับ
2. Ariya ถ้าเข้าไทยจะมีตัวสองมอเตอร์ไหมคับ 

ออฟไลน์ Gunners-headlight

New mu x ใหม่จะราคาอยู่ในช่วงเรทไหนครับ ราคาจะแรงแบบฟอร์จูนเนอร์ไหม แล้วถ้าเทียบกับ terra mc ผมควรรอดูไหม ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
330e G20 ตอนนี้มีปัญหาหลายคัน อ่านในกลุ่มมาเหมือนหยุดปล่อยรถให้ลูกค้าชั่วคราว อยากสอบถามว่า

ถ้าผมจะซื้อซักกลาง-ปลายปี 2021 BMW น่าจะทำให้รถรุ่นนี้มีreliability ดีกว่านี้ได้มั้ยครับ พอดีชอบรุ่นนี้

จริงๆ และไม่อยากได้diesel ส่วนตัว 330i ก้ไม่มีขายแล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
รถมิตซูบิชิรุ่นที่เรียกว่า อีคาร์ ผมซื้อเมื่อปี 1998 (เม.ย. 2541) เป็นมือ2 (235,000 บาท) โดยมือ1 ระบุในเล่มจดทะเบียนเมื่อ 1993

เครื่อง 1.5 ลิตร คาบูเรเตอร์ เกียร์กระปุก อวทม. ใช้ไป 4 ปี (วิ่งงานเซลล์) ขับได้แสนกม. ขายได้ 1.85 แสน

ระหว่างใช้ก็ซ่อมอู่นอกและอะไหล่มือ2 เช่น คอมฯแอร์ พัดลมหม้อน้ำ แผงกระจกไฟฟ้า โช๊ค ฯลฯ

รถที่ใช้อยู่ปัจจุบันเป็นคันที่ 6 แล้ว แต่คิดถึงคันแรก อยากให้คุณจิมมี่ เล่าเรื่องราวและวิจารณ์รถรุ่นนี้ครับ
(แทบไม่เห็นบนถนนแล้ว  :'()

ออฟไลน์ Yeahyeahs

จะมีโอกาสเห็น Segment ไหน มีรถให้เลือกถึงเกือบ 20 ตัวถังพร้อมกัน(ไม่รวมรถยุโรป) แบบ C-Segment ช่วงปี 58 อีกไหมครับ
B/C Suv พอเป็นไปได้ไหมครับ รวมรถจีนไปด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2020, 13:20:14 โดย Expectre »

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมมีแพลนที่จะเปลี่ยนรถของผมกะแฟนครับ ส่วนตัวใช้รถใน กทม ขับไปที่ทำงานกินข้าว ส่วนมากจะขับไปตีกอล์ฟรอบๆ กทม ออกงานสังคมบ้าง ใช้รถประมานเดือนละ 2000 กม. ส่วนแฟนขับรถไปกลับบ้านที่ทำงาน และไปดูไร่ที่กาญจนบุรี เดือนละประมาน 3-4 ครั้ง  เล็งไว้ 2 แบบครับ 1 520D + toyota cross  2 320D + Fourtuner  ควรเลือกแบบใหนครับหรือแนะนำได้ครับ

ตอนนี้ผมใช้ C350E Estate แต่เบื่อกะปัญหามากครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
ในปีนี้ จนถึง ปีหน้า  จะมีรถกระบะ ค่ายไหน รุ่นไหน เปิดตัวบ้างครับ ? เห็นมีข่าวว่า Toyota หรือ อีกหลายๆค่าย ทำรถกระบะ สมรรถนะสูง

เทียบเท่ากับ Raptor  และ ถ้าเป็นรถกลุ่มนี้ พี่คิดว่าจะมีรุ่นไหน ที่มีโอกาสมาทำตลาดในประเทศไทยบ้างครับ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2020, 13:26:28 โดย This is my city »

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
พอจะทราบมั้ยครับว่า Nissan Kicksจะมีสีเหลืองออกมาจำหน่ายในอนาคตอันใกล้สำหรับประเทศไทยหรือไม่ครับ  แล้วที่คุณจิมมี่แย้มว่ามีบางdealer ให้ส่วนลดถึงแสนแล้ว พอจะบอกได้มั้ยครับว่าคือที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2020, 14:35:56 โดย 29784 »

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
1.รบกวนสอบถามร้านตั้งศูนย์โซนแคราย นนทบุรีหน่อยครับ เหมือนพี่บาสเคยแนะนำอยู่ แต่จำไม่ได้แล้วครับ
2.สอบถามเรื่องการนำเรื่องร้องเรียนสื่อมวลชนหน่อยครับ คือว่าคุณน้าเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง ตำแหน่งเป็นวิทยากร อาจารย์พิเศษ ได้ค้ำประกันให้ลูกศิษย์ที่ทำงานที่เดียวกันเรื่องกู้ยืมเงินเพื่อเรียนต่อระดับ ป.โท แต่ดันเรียนไม่จบแล้วหนีไปแล้ว ตามตัวไม่ได้ ไปตามหาที่บ้านพ่อ-แม่ ทางนั้นบอกปัดว่าไม่ได้ติดต่อกับลูกนานแล้ว ตอนนี้ศาลตัดสินอายัดทรัพย์แล้วครับ ยอดหนี้+ดอกเบี้ยประมาณเกือบ2ล้าน ตอนนี้กำลังเดินเรื่องไกล่เกลี่ยกับกรมบังคับคดี  ไม่ทราบว่าถ้าจะเริ่มต้นร้องเรียนสื่อมวลชนต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอแนวทางคร่าวๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kompojoat

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำ SubCompact crossover  หน่อยครับ
ใช้งานในเมืองเป็นหลัก เป็นคนขับไม่เร็วครับ เจอรถติดทุกวัน ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้ง ถ้าได้ adaptive cruise control จนถึงจุดหยุดนิ่งจะดีมากเลยครับ หรือว่าควรจะรอรุ่นไหนที่ปีหน้ามีอัพเกรดฟังชั่นนี้ไหมครับ คันไหนดีครับ งบ 1-1.5 ลบ.
Kicks /CHR /Cross /XV /HRV /ZS /CX30 รุ่นอื่นก็แนะนำได้เลยครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

content  ราคาอย่างเป็นทางการไม่ละเอียดเหมือนแต่ก่อนเลยครับ
ยกตัวอย่างเช่น ราคาอย่างเป้นทางการ cr-v 5 ที่นั่ง minor change ไม่บอกรุ่นย่อยว่า แต่ละรุ่นเพิ่มอะไรจากเดิมบ้าง เขียนรวมหมดเลย
อ่านๆก็ยิ่งงงว่าสรุปรุ่น s กับรุ่น es ต่างกันอย่างไร
fortuner mc ก็เหมือนกัน ไม่บอกว่าแต่ละรุ่นย่อยเพิ่มอะไรบ้าง แต่ไปสรุปในกระทู้ในเวปบอร์ดแทน
ซึ่งแต่ก่อน กระทู้ราคาอย่างเป็นทางการของ  ยังแยกประเภทแต่ละรุ่นย่อยว่าเพิ่มอะไรบ้าง เช่นของ onda Civic Sedan Minorchange (FC)

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ช่วยเลือกยางระหว่าง otani kc2000 กับ toyo cf2 ใส่วีออสปี2010 ขนาด 195/60R15 เน้นนุ่มเงียบ ขับในกรุงเทพเป็นหลัก ความเร็วไม่เกิน 110 ครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
ขอเข้าชั่วโมงประวัติศาสตร์นะครับ
เล่าเรื่องฮยอนแดของยูไนเต็ด ออโต้ เซล หน่อยครับ รถตอนนั้นเป็นไงบ้างเพราะถือว่าแหวกใช่เล่นอย่าง Tiburon, Sonata และ Elantra ที่ญาติผมเคยซื้อมาใช้ แล้วที่ล้มไปเพราะต้มยำกุ้งหรือล้มหลังจากนั้นครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
1.เครื่องไฮบริดของฮอนด้ากับโตโยต้า
-ใครทนกว่ากัน
-ใครแรงกว่ากัน
2.แนะนำรถซักคันสำหรับขับไปมหาลัยหน่อยครับ มีเพื่อนนั่งด้วย งบล้านบวกลบ ไม่เอาmazdaและก็ไม่รีบ(ใจจริงรอhrvใหม่)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
พี่ๆเป็นมั้ยครับ เวลาเจอไฟหน้าledของ hondaทุกรุ่น มันแสบตาแปลกๆ มันไม่ใช่ไฟสูงนะครับ แต่เหมือนไฟมันฟุ้งๆแสบตา เจอppvสมัยนี้อาจแสบตาแค่ตอนจอดใกล้ๆติดไฟแดงบ้าง แต่ledของฮอนด้านี่แสบแต่ไกลเลยครับ ไฟเบรคmazdaใหม่ๆด้วยครับติดไฟแดงแล้วเบรคคาไว้ทำไมมันแสบตากว่าชาวบ้านเค้าครับ เรื่องพวกนี้มันน่าจะมีมาตรฐานอะไรบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ polwath

- ปกติแล้ว รถต้นแบบที่ผลิตจากค่ายรถ ทั้งเพื่อแสดงในงานแสดงรถ และรถทดสอบที่เตรียมผลิตจริง ทั้งขับได้และขับไม่ได้ ส่วนใหญ่แล้ว มักจะใช้เครื่องมือและสายการผลิตเฉพาะที่แยกจากสายการผลิตตามปกติ หรือยังคงใช้การประกอบแบบ Coachbuilder หรือประกอบด้วยมือ

- ระบบช่วยเหลือต่างๆ รวมถึงระบบ Infotenment ที่มีมาให้ในรถใหม่แต่ละยี่ห้อ ที่มี SIM และบริการสมัครสมาชิกมาให้ เมื่อผ่านช่วงเวลาที่การสนับสนุนสิ้นสุดลง ส่วนใหญ่แล้วจะต่ออายุและใช้งานได้อยู่ไหมครับ แล้วสามารถถอดออกแล้วใส่ของยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
Phevนี่​ ถ้าแบตหมดแล้ว​
อัตราสิ้นเปลือง​ จะเท่ากับ​ Hybrid​  ธรรมดาไหมครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
ทางทีมงานสามารถจัดทำ Sales Report : สรุปยอดขาย สำหรับรถที่มีรุ่นไฮบริด ออกเป็นยอดของรุ่นไฮบริดแยกกับยอดของรุ่นเบนซินได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
สอบถาม BMW M Performance Automobile
นอกจาก M340i ปลายปีนี้แล้วยังจะมีรุ่นอื่นมาทำตลาดด้วยไหมครับ
เช่น M135i, X2 M35i, M440i, X3/X4 M40i, M550i, X5/X6 M50i

ออฟไลน์ Tan2533

• Newbie
  • *
สอบถามครับพี่ๆ จะเป็นไปได้ไหม ถ้าเขาออกแบบรถพลังงานไฟไฟ้า EV ที่ไม่ต้องชาร์ตแต่ เปลี่ยนแพ๊คแบตเตอรี่เอา แบบรถบังคับวิทยุ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาชาร์ตแบตและ อนาตคสถานีน้ำมันก็เปลี่ยนที่ไปขายเเบตแทน หรือทำแบบร้านแก๊สก็ได้ครับ หมดก็เปลี่ยนถังใหม่ มันน่าจะดีไม่เสียเวลาชาร์ต ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Unuseful

• Newbie
  • *
อยากให้ Sales report รวมรถยุโรปด้วยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ รบกวนพี่ๆ แนะนำร้านพ่นกันสนิม ที่เคยใช้บริการหน่อยครับ เห็นพี่ๆเคยแนะนำว่า รถรุ่นใหม่ๆ แนะนำให้พ่อซ้ำ หรือจริงๆไม่ได้จำเป็นขนาดนั้นครับ  ใช้ triton 2020 ครับ สายลุยนิดๆ เจอน้ำรอระบายบ่อยครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ napanku74

• **
ช่วยเปรียบเทียบ Subcompact Sedan ยุครถคันแรก 2554-55
ระหว่าง Toyota Vios 2007-2012 กับ Honda City 2008-2013 อย่างละเอียดครับ
พอดีในครอบครัวมีใช้ทั้งสองรุ่น 1.5G กับ 1.5V CNG

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
VW Passat CC 2012 ตัวรถมีปัญหาอะไรไหมครับและการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ ทางบ้านชอบ VW ใช้มาหลายรุ่นแล้วครับ แต่อยากได้ Passat CC มือสองครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

พอดีได้ดูคลิปคำถามเกี่ยวกับไลน์การผลิต เลยสงสัยขึ้นมาครับว่า

- หนึ่งไลน์การผลิต สามารถผลิตได้รถรุ่นเดียว แต่ได้หลายออพชั่นรึเปล่า แสดงว่าโรงงานหนึ่งแห่งมีได้เป็นสิบๆไลน์การผลิตไหมครับ

- แล้วพวกรถประกอบไทย ก็ต้องใช้ไลน์การผลิตเหมือนกับ รถรุ่นผลิตในประเทศไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Greato

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำยาง ระหว่าง Bridgestone T005A made in indonesia กับ Yoko V552 ครับ ใส่ XV วิ่งในเมืองส่วนใหญ่ เฉลี่ยปีละ 15,000 อยากจะใช้ซัก3ปีครับ